Chào Cả Nhà, Mọi Người Cho Mình Làm Quen Nhé!

Thảo luận trong 'Chào hỏi - làm quen' bởi hoangthuylinh2013, 24/4/2017.

1. hoangthuylinh2013

hoangthuylinh2013 Thành viên tập sự

Mình mới tham gia diễn đàn, rất mong được học hỏi, chia sẻ với các mẹ.
    Có mẹ nào như em không 31 tuổi rồi con em mới 2 tuổi. mong được các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho con đi mẫu giáo. em cảm ơn ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangthuylinh2013
    Đang tải...

2. HLV Giảm Cân

HLV Giảm Cân Thành viên chính thức

Vợ mình cũng 30 rồi mới lập gia đình chưa có con đây, lo gì

3. hoangthuylinh2013

vậy ạ, chúc 2 bạn sớm có tin vui :p

4. Đào Chính Thuận

Đào Chính Thuận Dây đồng hồ da thật ,xịn !

:) En ra trường xong là lập gđ luôn. năm nay 26, bé 18th. hi. Em cho bé đi học được hai tháng rồi. Chia sẻ vs chị một số điều ạ
    1. Cho con đi học sớm

Độ tuổi đi học phù hợp nhất là giai đoạn 18 tháng – 2 tuổi. Trẻ càng đi học sớm, càng nhanh thích nghi và tránh được tình trạng quấy khóc. Nhiều mẹ lo lắng con chưa nói được nhiều, chưa biết gọi đi vệ sinh, chưa biết tự xúc ăn thì làm sao có thể đi học. Nhưng đây là giai đoạn vàng của bé mẹ không nên bỏ lỡ. Giai đoạn này bé học, tiếp thu những kỹ năng, kiến thức mới nhanh và dễ dàng hơn giai đoạn 3 tuổi. Đối với những bé chưa biết nói, chậm nói hoặc ít nói, thì đi học là phương pháp tốt nhất giúp cải thiện khả năng ngôn ngữ của bé.
    Con em đi học về thấy bé dạn dĩ và nói được nhiều từ hơn, học được thói quen ăn ngủ đúng giờ .
    2 .Cho bé làm quen trước với trường mới

Mẹ dành ít nhất 2 tuần trước ngày đi học chính thức, dẫn bé đến trường làm quen với cô giáo và các bạn. Mẹ dùng ngôn ngữ dễ hiểu, đơn giản, mô tả cho bé về trường lớp, cô giáo. Vài ngày đầu, có thể chỉ cho bé chơi trong khuôn viên trường. Dần dần cho bé vào lớp và quan sát các hoạt động diễn ra trong lớp. Trong khi đó mẹ dùng từ ngữ miêu tả cho bé hiểu và tạo hào hứng cho bé. Nếu bé không thích, nên dừng lại ngay và đưa bé về nhà. Đừng cố ép buộc bé nếu không sẽ phản tác dụng.

Khi bé đã quen dần và không còn sợ hãi, hãy để bé được trải nghiệm tham gia lớp học cùng các bạn. Mẹ ngồi cạnh bé, chơi cùng bé, học cùng bé, theo sát các hoạt động của bé. Mẹ để ý thái độ của bé, nếu bé vui vẻ, mẹ từ từ di chuyển ra xa, nới rộng khoảng cách với bé. Để bé quen với việc ngồi một mình mà không có mẹ.

Cho bé làm quen trước với trường mẫu giáo sẽ tạo ấn tượng tốt cho bé về việc đi học. Cách này khá hiệu quả nhưng chỉ có thể áp dụng nếu con học trường tư. Đa phần các trường công không cho phép người ngoài vào tham quan cũng như làm quen trước như vậy.
    Bé nhà em mấy ngày đầu mẹ đưa đi thì hào hứng lắm, em cũng bố trí thời gian cho con làm quen với cô, với các bạn trước nên trộm vía bạn ấy quen cô chỉ sau vài ngày

3. Áp dụng thời gian biểu ở nhà giống ở trường học

Thời gian biểu thông thường của các bé học nhà trẻ, mẫu giáo như sau:

- 7h15 - 8h sáng: Cô đón bé

- 8h45 – 9h: Giờ học của bé

- 10h30: Ăn trưa

- 11h: Bé ngủ

- 14h30: Bé ngủ dậy và ăn nhẹ

Mẹ tham khảo thời gian biểu này để rèn cho con đi ngủ đúng giờ, dậy sớm. Nhờ vậy khi đi học chính thức bé sẽ nhanh thích nghi hơn và mẹ cũng đỡ vất vả.

4. Nói chuyện với bé trước ngày đi học chính thức

Trước khi nhập học chính thức, mẹ nên nói chuyện với con về việc đi học. Bé sẽ có sự chuẩn bị tâm lý, không bị sốc nếu như được mẹ nói cho biết chuyện gì sắp xảy ra. Đừng nghĩ trẻ con còn bé, chưa biết nói thì không hiểu được. Thực tế não bộ bé vẫn xử lý, tiếp thu những thông tin đó. Hãy thủ thỉ vào tai con thật nhiều, dần dần trong ý thức sẽ hình thành việc phải đi học, và đi học không có gì đáng sợ cả.

5. Không lấy cô giáo ra để dọa bé

Đây là lỗi nhiều bà mẹ Việt gặp phải nhất. Chúng ta thường có thói quen lấy cô giáo, việc đi học ra để dọa bé mỗi khi bé mắc lỗi hoặc không nghe lời. Cách này vô tình khiến cho cô giáo, trường học trở nên khủng khiếp đối với bé.
    Em lấy bài , đi học cô giáo yêu, có nhiều bạn, có nhiều đổ chơi... để áp dụng,hihi. tuyệt đối không dọa bé là cô giáo mắng, cô giáo không yêu ạ.
    Trường hợp bé vẫn khóc và sợ đi học

Trong trường hợp bé vẫn khóc và sợ đi học dù đã có thời gian làm quen trước đó. Mẹ tìm hiểu xem lý do bé khóc có phải từ phía nhà trường không. Hãy nói chuyện với bé, hỏi tại sao bé không thích đi học. Nếu bé chưa trả lời được, mẹ có thể tự trả lời hộ bé. Khi ấy bé sẽ rất hứng thú. Mỗi ngày đều lặp lại như vậy, nói chuyện thường xuyên về lớp học, cô giáo, bé sẽ dần quen và bớt đi cảm giác sợ hãi phải đi học.

Bé nhà em trộm vía hợp tác ban đầu tốt nên cũng chỉ ỉ ôi vài ngày đầu. sau dần rồi cũng quen, Chị gắng cho bé đi học đều, vì bé nghỉ nhà một hai ngày lại đi bé không quen nếp được. Cho con đi học sớm em cũng xót con lắm, mấy ngày đầu đi mẹ ở nhà cứ thấp thỏm, lo con khóc, con sợ, con nhớ mẹ, con không chịu ăn.....mẹ cũng khóc vì thương con, nhớ con lắm.hic. nhưng dần rồi cũng qua c ah, c cố gắng tinh thần thép nhé.

5. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

con nhà e cũng gần 2 tuổi, sắp cho đi học rồi đây.. rất vui đc làm quen với mn

6. hoangthuylinh2013

Cảm ơn em, bé nhà c trộm vía cũng hiểu chuyện lắm, có điều cháu hơi chậm nói quá, lúc nào c cũng sợ vì mẹ nhiều tuổi nên con sẽ yếu hơn các bạn.

7. hoangthuylinh2013

rất vui làm quen với bạn

Ha An 0210 thích bài này.
  8. Đào Chính Thuận

Đào Chính Thuận Dây đồng hồ da thật ,xịn !

em hiểu sự lo lắng của c, lúc quyết định cho bé nhà em đi học em cũng đắn đo lắm, nhưng rồi mọi chuyện cũng qua. c cố gắng giữ tinh thần nhé, hihi

9. hoangthuylinh2013

hihi chị cảm ơn em nhé, chúc em luôn may mắn và hạnh phúc