Con Trai 12 Tuổi Vẫn Ngủ Chung , Làm Thế Nào?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi emxinh_xinh2000, 15/10/2010.

1. emxinh_xinh2000

emxinh_xinh2000 mẹ bé Bo

Chào các mẹ , hôm nay e mở topic này nhờ các chị tư vấn giúp. Con trai chồng em đã 12 tuổi rồi nhưng vẫn không chịu ngủ riêng, bố mẹ cháu đã ly dị được gần 5 năm (trước khi em gặp chồng em). EM chung sống với bố con anh ấy đến giờ được gần 2 năm và đã có bé trai 10 tháng tuổi nhưng đến bây giờ cháu học lớp sáu mà cả nhà em vẫn ngủ chung. Vì phòng rộng nên kê 2 cái đệm liền nhau, cứ đế khi đi ngủ là bố nằm giữa 2 đứa con nằm 2 bên, em thì tất nhiên nằm ngoài cạnh thằng em rồi. Nhiều khi nghĩ tủi thân, vợ chồng chẳng mấy khi được nằm cạnh nhau, chuẹnn vợ chồng có khi 1 tháng, hoặc có lúc 2 ,3 tháng 1 lần mà lại phải "đánh nhanh, thắng nhanh trong 5' " sợ con dậy. :(
    2 nữa là mặc dù lớn rồi nhưng lúc nào cháu cũng ôm ấp bố ( kiểu ... không biết nói thê nào nhưng nhiều khi rất thái quá - cứ như người đồng tính ấy). Em nói thì cháu lại bảo : " dì trang ghen ah?" hoặc nói mỉa " có người muốn cũng không được" hay là " có người tức lắm đấy nhỉ? "; em cảm thấy mệt mỏi và nản , có khi cả nhà xem phim cháu nằm cạnh bố, em nằm cạnh chồng cháu lại bảo " khiếp, dì Trang nằm gì mà nằm gần bố thế?". Em có nói chồng em rất nhiều lần thì anh lại nói là :"cả nhà nằm chung cũng được có ảnh hưởng gì đâu, con nó đã thiêu tình cảm lại còn bắt nó ngủ riêng... bảo em là ích kỷ chỉ biết bản thân mình. Từ khi mới cưới đến giờ chẳng mấy khi vợ chồng được thoải mái, e, cũng nói với mẹ chồng, cô chú nhờ họ tác động nhưng cháu bảo " con không thích ngủ riêng, dì Trang lớn thế còn ngủ với bố mà con lại không được ngủ với bố ah? hay bố ghét con chứ gì...rồi giả vờ dỗi. Hôm vừa rồi em thử xem cháu phản ứng thế nào mới bảo chồng sang nằm cùng để 2 anh em nằm 1 bên, vậy mà cháu tỏ vẻ khó chịu, hậm hực lục đục đến 12 h mới đi ngủ.

Buồn lắm các chị ah, nhiều khi nhìn 2 bố con cứ ôm ấp nhau ngủ mà mình tủi thân, không biết làm thế nào.
    Một vấn đề nữa em thấy mệt mỏi là : cách ăn nói, cư xử của cháu rất vô tổ chức, hay nói leo chuyện người lớn, nói tự do, nói nhiều, bảo csi gì thì làm cái ấy, không bảo thì không làm. Mà việc của cháu chỉ có ăn, học, chơi thôi, đến bữa đi học về thì dọn mâm bát ăn cơm, xong thì quét chỗ ăn cơm, tối đi ngủ thì phải mắc màn, đánh răng truớc khi đi ngủ.......... nhưng ngày nào cũng phải nhắc. Em nói thì thái độ........ Tiếp theo là tính lề mề, đủng đỉnh, làm cái gì cũng chậm, mậưc cho em nói nhẹ hay đến phát cáu cũng coi như không có vấn đề gì xảy ra.......:mad:

Bố cháu quá chiều cháu không ai nói được.
    Mong các chị cho em lời khuyên với em cảm ơn ah!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi emxinh_xinh2000
    Đang tải...

2. Số Sáu

Số Sáu Banned

Ðề: Con trai 12 tuổi vẫn ngủ chung , làm thế nào?

Khó thật đấy chị à.Lên cấp 2 mà còn thế thì cũng buồn cười thật,em thấy thằng bé muốn tranh nhau với chị đấy,chắc trong lòng nó không ưa gì chị.Con đẻ mắng thì không sao chứ con riêng mắng cũng khó lắm,12 tuổi đang ở cái tầm suy nghĩ rất ...khó dạy,hay chị thử nói chuyện với nó xem thế nào,khổ thân chị.Híc.

3. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Em thấy vấn đề ở chồng chị nhiều hơn là ở cháu đấy. Vì biết được bố chiều, biết lời nói của chị chẳng có mấy trọng lượng nên nó mới "tác oai tác quái" như vậy, trẻ con bây giờ khôn lắm. Vậy nên, theo em thứ cần điều chỉnh đầu tiên chính là suy nghĩ của chồng chị, anh ấy phải nghĩ khác đi, chủ động uốn nắn cháu thì mới hiệu quả được, còn chị, dù sao vẫn cái tiếng "mẹ ghẻ, con chồng" có nói gì cũng khó!

emxinh_xinh2000 thích bài này.
  4. emxinh_xinh2000

emxinh_xinh2000 mẹ bé Bo

Cảm ơn mọi người, đúng là do bố cháu quá chiều con, em có nói thì ox bảo là nó thiếu thốn tình cảm, cho ra ngủ riêng nó lại suy nghĩ lung tung......, mọi người có nói, mà em cũng nói, có hôm em cho cháu đọc bài báo về chuyện này nhưng vừa nghe xong tự đề đã quay đi , lờ lớ lơ....
    Bực nhất là cả nhà ngồi chơi, 2 vc đùa nhàu e chỉ đánh nhẹ vào ng ox, con quay ra đánh lại vào ng mình: dì Trang làm gì mà đánh bố thế? ........... hết cách!!!!

5. HaMabeo

HaMabeo Thành viên chính thức

Không biết cháu con chồng này có hay tiếp xúc với mẹ của nó không, chứ những câu như thế thì như bị mớm lời hơn là thực sự thế. Chị nên chủ động nói chuyện với chồng, để giải quyết vấn đề này đi. Nhớ lấy thêm vài lí do rất khoa học bên cạnh lí do chính là chị cảm thấy bản thân không thoải mái. Chẳng hạn đề xuất cho cháu ra ngủ riêng vì như thế làm cho cháu nó có khả năng tự lập, đàn ông sau này lớn lên cần mạnh mẽ. Không để bám vào bố quá nhiều, như thế thì không hay cho tính cách. ETc...em nghĩ khuyên giải dần là các anh nghe theo thôi.

6. emxinh_xinh2000

emxinh_xinh2000 mẹ bé Bo

Thực tình em fai đọc rất nhiều tài liệu về vấn đề này để lấy bằng chứng cụ thể cho chồng hiểu nhưng người ta vẫn không nghe chị ah, có khi thì anh ấy bảo em ghen với con, có khi lại bảo đâu sẽ vào đấy hết,.....pó tay luôn. Còn về vđ với mẹ cháu thì k fải vì cháu ít tiếp xúc với mẹ lắm c ah, có àan nào thì đều có em cả, mà e cũng nói chuyện này với c ấy, c ấy cũng nói nhưng cháu không nghe. Mà em thấy kiểu gì ấy, con chẳng nhớ mẹ gì cả, cháu không chủ động gọi điện bao giờ, chỉ có chị ấy gọi cho em hoặc em gọi c ấy ra chơi với con mỗi khi chồng em đi công tác thôi. (Chồng em còn không cho em nói chuyện, liên lạc với c ấy, không cho c ấy vào nhà.....) toàn giấu thôi. Cháu chỉ có bố là nhất thế mới khó nói.

7. Hanoidemtrogio

Hanoidemtrogio Bắt đầu tích cực

Lỗi ở chồng bạn, k chuẩn mực k biết cách hành xử ...nói tóm lại là potay.com.

8. Sơ gì ko Chơi

Sơ gì ko Chơi Thành viên đạt chuẩn

bạn chịu khó kiếm cho cháu nó đứa bạn gái :)))))))))))))))
    Nói vui thôi,thấy bạn kêu vậy mình thấy cũng bùn thay.Mách cho bạn 1 ý nhỏ,bạn đi họp phụ huynh bảo với cô giáo nói với cháu,bảo bạn bè nó trêu cho.Cái tầm tuổi đó mà bị bạn gái trêu là thẹn ngay

9. thislovefinally

thislovefinally Don't Cry (Never)

khó khăn quá cái tình huống này khó xử quá! Chia sẻ với bạn

10. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

vâng con trai m cũng 12 tuỗi đang học lớp 6, m cũng đang rèn cho con một số kỹ năng, m đánh dấu top này và sẽ quay lại sớm nhé.