Kinh nghiệm: Bé 19 Tháng Nằng Lặc Đòi Xem Điện Thoại

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi dennhatnam.com, 17/3/2017.

1. dennhatnam.com

dennhatnam.com Thành viên sắp chính thức

thằng cu nhà mình 19 tháng,
    từ lúc khoảng 4 tháng mình bắt đầu cho cháu xem điện thoại ( xem kids tv) cho tới bây giờ
    trung bình 1 ngày xem khoảng 3-4 tiếng
    tháng thứ 11 mình cho cháu đi trẻ, ở lớp các cô cho ăn, chơi, xem tivi đúng mực
    sau khi học về, buổi tối mình lại cho cháu xem 1-2h
    tới bây giờ cháu đc 19 tháng, khi nhìn thấy điện thoại, máy tính của bố mẹ là cháu đòi nằng lặc, ko cho xem thì dãy nảy lên, phải làm hết trò này trò khác cháu mới quên đi, nhưng cứ hễ nhìn thấy ĐT của bố mẹ lại như con nghiện
    các bố, mẹ đã rơi vào trường hợp như mình cho mình xin một vài hướng giải quyết với
    mình xin cám ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dennhatnam.com
    Đang tải...

2. cavoicon2015

cavoicon2015 Thành viên tích cực

con mình 20m, cũng tương tự như con bạn, trẻ con 10 đứa thì 9 đứa thích dth, vì nó cuốn hút,
    m cũng vì muốn con tiếp xúc vs tiếng anh nên mỗi ngày cũng mở video Chuchu TV cho con xem, xong rồi cũng đến lúc con nghiện, nửa đêm tỉnh dậy khóc kêu xem thoại xem thoại, ban ngày bth thì ko sao, nhưng chỉ cần cho xem 1 lúc thì khi tắt đi là khóc, nên m qđ cai cho con, nhất quyết ko cho con cầm vào đth, giờ chỉ có mở đài cho con nghe thôi, đi làm về tới nhà là cất hết đth, rồi con cũng quen ko đòi nữa, nhìn thấy đth mẹ ko cho xem là thôi, :D :D

3. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Nên nựa các lý do nào đó để bé chơi cái khác, hoặc mình cùng chơi cái gì đó rủ bé chơi. Nếu cho bé xem điện thoại phải làm như khó khăn, mà đúng như vây, tạo cho bé không phải cái gì cứ đòi là được ngay, lúc bé đòi một lúc cũng không được do mình lý do này lọ như bé xem nhiều rồi...abc... sẽ đến phần thỏa thuận với bé, nếu bé đồng ý mới cho xem như xem 15 phút, xem hết 1 hoặc 2 phần của tập video... Sau này thành thói quen mỗi khi bé muốn chơi và xem rất thích thỏa thuận. Bé nhà mình cứ đến giờ là bảo ông bà bảo bố mẹ là đến giờ ăn, giờ uống sữa là được xem tivi. Lại còn nhắc người lớn nữa về thời gian nữa chứ.

4. dennhatnam.com

khổ nỗi giờ bé mới đc 19 tháng, chưa biết nói, bố mẹ nói cũng chưa hiểu đc gì nhiều
    mình cũng nghĩ giống bạn, phải làm nhiều trò khác cho bé chơi
    đấy là về phần người lớn, còn về phần trẻ con, có đứa nền tính, có đứa cáu tính, nóng tính...
    đúng là uốn nắn đc nó vất vả thật các mẹ ạ

5. lacbuoccodon

lacbuoccodon Thành viên kỳ cựu

Trẻ con rất thích điện thoại. Con nhà mình giờ 10 tháng rồi rèn chưa cho xem điện thoại ,nhưng cứ hễ mẹ đặt xuống khỏi tay là bò ra để nhặt

6. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Thế gì người lớn nên cất hoặc để điện thoại ở vị trí bé không với được và không nhìn thấy được, bé khi nhỏ cũng mau quên lắm, nếu có niềm vui gì khác bé sẽ quên ngay vấn đề đòi hỏi.

7. Sao Nam Edu

Sao Nam Edu Thành viên đạt chuẩn

k nên chiều con sớm k sau này con thành thói quen đấy b, hạn chế dùng điện thoại trc mặt con nữa

cavoicon2015 thích bài này.
  8. Vân Hà Yên

Vân Hà Yên Thành viên sắp chính thức

CHẮC Ở NHÀ LÀ PHẢI GIẤU ĐIỆN THOẠI ĐI, MẸ KHÔNG ĐỂ Ý ĐẾN ĐIỆN THOẠI, BÉ KHÔNG THẤY BÉ BỚT ĐÒI HỎI

9. Ăn vặt Sơri

Ăn vặt Sơri Thành viên tập sự

Nghiện điện thoại là xu thế của tụi nhỏ luôn hay sao ấy. Nếu thật sự k cần dùng đến điện thoại cho công việc thì anh chị hạn chế cầm điện thoại đi. Khi không gặp bé không đòi nữa đâu. E đang áp dụng cách đó hiệu quả với con em lắm. Chỉ có điều đi làm về quên cài lại âm thanh nên ông bà dưới quê điện thoại lên hỏi thăm ít bao giờ hay nên bị trách hoài. Hix

10. huyen.tran

huyen.tran Sỉ lẻ giày dép trẻ em

Thế chỉ còn cách a chị bot dùng đt đi

dennhatnam.com thích bài này.
  11. dennhatnam.com

Đúng rồi bạn ạ, bớt xem điện thoại cũng là 1 trong nhiều cách giúp trẻ cai điện thoại dần dần
    ngoài ra mình còn phải chơi với nó, nói chuyện với nó, chỉ cho nó mọi vật xung quanh
    trong khi đó công việc hàng ngày vẫn phải làm
    => đau đầu, đau người lắm các bạn ạ :((

12. Hà Anh Nguyễn

Hà Anh Nguyễn Thành viên rất tích cực

Ngày xem 3-4 tiếng là nhiều ạ. Bé nhà em 15 tháng, mỗi ngày em cho xem 5-10', xem xong tự động đem đt để vào chỗ xạc pin. Vì trước lúc cho xem em nói vs con, con xem hết bài này nhé.... nói nhiều ạ, nói con hiểu đấy ạ. Hôm nào chơi vui là k thiết đt nữa. Từ bé em đã phải gọi Line cho ông bà nội, ngày nào cũng phải gọi nên k thể cất đt được, chỉ có hạn chế thời gian thôi ạ.

13. dennhatnam.com

giờ bé nó 2 tuổi, chưa biết nghe lời, chưa hiểu hết ngôn ngữ
    mắng nó nó vẫn khóc, càng đánh càng khóc to, nhiều khi không biết xử lý nó như thế nào để nó vào khuôn khổ

14. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Bé nhà mình thì cũng xem điện thoại nhưng chủ yếu để bé chụp ảnh mọi người trong nhà. Còn trong điện thoại của mình cũng chẳng có chương trình gì nên cho bé xem bé cũng không xem. Chỉ có dùng chụp ảnh là bé thích lắm rồi nhìn ảnh cười thôi. Mà cả ngày mình cho cầm điện thoại khoảng 10 phút là bé đã chán rồi.

15. medaudau139

medaudau139 Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình cũng thế, có lẽ cả bố cả mẹ phải đổi smartphone về thành cục gạch nghe gọi thì may ra con mới hết nghiện

16. Thiết kế website

Thiết kế website Kinh doanh & Kiếm tiền dễ hơn

bé 19 tháng dễ nhớ cũng dễ quên, mn phải thật kiên trì tập cho bé những đồ chơi khác, kiên trì chơi cùng bé, khiến bé cảm thấy những đồ chơi khác cũng thú vị, mới mẻ hơn