Tâm sự Thời Gian Biểu Một Ngày Của Các Mẹ Như Nào??

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Stupid88, 20/4/2017.

1. Stupid88

Stupid88 Mỹ phẩm bào gốc Z-Ton 0934555413

Cuộc sống hiện đại ngày một bận rộn đến mức nhiều mẹ không có thời gian dành cho mình. Bản thân em có 2 đứa con, đứa lên 2 đứa lên 4, cũng trải qua một thời kì như vậy. Sáng ra tất bật cho con cái ăn uống, đi học, xong vội vã đi làm đến bản thân chả kịp ăn sáng. Tối về lại tất bật đón con, cơm nước, dọn dẹp nhà cửa. Viết ra thì đơn giản nhưng để đánh vật với bọn trẻ, tắm rửa, cho chúng ăn, phân xử tranh chấp giữa chúng nó,… thì 3 tiếng buổi tối (từ 18h-21h) vẫn còn thiếu:whew::whew::whew::whew:

Em đuối:worried::worried::worried:, nên em đã làm cuộc cách mạng để huy động sự trợ giúp. Trước giờ cứ thấy mình không nói gì, ai cũng nghĩ mình ổn. Và em đã vẽ ra thời gian biểu như này:

4h45: thức dậy :rock::rock::rock:

5h-6h10: tập yoga (em phải đăng ký đi tập để tăng cân vì quá gầy, cái này phải đấu tranh tư tưởng mãi mới dám làm vì mục tiêu yêu bản thân đấy ạ):clap::clap::clap:

6h10-7h10: ăn sáng (em đi tập về thì mua đồ ăn sáng về khua cả nhà dậy ăn uống luôn, như này thì chồng cũng phải giúp cho con ăn sáng)::cool:::cool:::cool:

7h10-7h20: chuẩn bị đi làm (chuẩn bị đồ đi làm, chuẩn bị đồ cho con đi học):banghead::banghead:

7h20-7h25: rời khỏi nhà, cho con đi học xong đi làm (Trước đây em toàn để chồng đi làm trước để đi ra ngoài ăn sáng xong mấy mẹ con ở nhà trông nhau, tự cho nhau ăn uống xong cuống cuồng đi học đi làm, nghĩ mình dại thật. Giờ thì cứ phải đi sau cùng vì có nhiệm vụ khóa cửa):emo::emo::emo:

Chiều con em đi học về thì nhờ ông bà nội đón.

18h-19h30: em đi học thêm tiếng, hôm nào đi học bà cho ăn và tắm rửa cho con giúp, hôm nào không học thì em tự làm.

20h: ăn tối

21h: cho con về nhà, tắm rửa dọn dẹp

22h: đi ngủ:snooze::snooze::snooze:

Ah, em còn dành 1 tuần 1 lần đi spa để dưỡng da nữa ạ. Phải yêu bản thân mình.

Cách đây 3 tháng, thời gian biểu của em trừ lúc đi làm ra, không lúc nào là không xuất hiện 2 thiếu niên kia đâu ạ. Nên cảm thấy bí bách lắm luôn. Các mẹ chia sẻ thời gian biểu của mình đi ạ.:h::h::h:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Stupid88
    Đang tải...

2. Ngocmai_hanam

Ngocmai_hanam Thành viên rất tích cực

em chưa có con nên thời gian vẫn rảnh rỗi k eo hẹp cuống cuồng như mn ạ

Stupid88 thích bài này.
  3. Stupid88

Thời kì trước mình thực sự cuống cuồng luôn ấy. Đã stress đến mức phải xin nghỉ việc. Sau tìm được việc mới mình phải chấn chỉnh lại hết. Không thể để mọi sự như cũ được

4. Linh Kite Nguyễn

Linh Kite Nguyễn Thành viên chính thức

Sáng 5:30 mình dậy
    6:45 đi làm
    6:20 tối trở về nhà, cơm nước, tắm rửa. Hết ngày đi ngủ.
    Thời gian biểu ngắn gọn, dễ hiểu

Stupid88 thích bài này.
  5. Stupid88

mn đã có bé nào chưa

6. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Tớ có 2 bạn- từ lúc sinh ra đến giờ ngoài các con lúc < 1 Tuổi thì bà nội/ ngoại trông giúp đến khi các con > 1T tớ gửi các con đến lớp ko phiền đến 2 bà. Thời điểm lúc các con <2 tuổi tớ thấy vất vả nhất vì phải cháo lão dinh dưỡng cầu kỳ, từ 2T trở đi đã nhàn hơn rất nhiều. 1 mình tớ vật lộn với 2 đứa con ko giúp việc, chồng thì làm sớm- tối mới về- chỉ giúp đỡ đc 1 phần việc nhà- còn cơm nước, đưa đón con đi học hầu như ko có ai ngoài mình. Tớ ko thuê gv vì bản thân hơi kĩ tính -lại ko muốn ai chăm con nên đấy cũng là 1 lý do tớ phải ôm việc vào người. Giờ các con đã đi học tiểu học, mình nhàn rất nhiều. Mình rèn các con tự ăn, tự vệ sinh cá nhân, dọn dẹp phòng mình,, giúp đỡ mẹ việc nhà nên giờ nhàn lắm. Lịch sinh hoạt hàng ngày nhà mình như sau;
    6am tớ dậy phơi phóng đồ giặt từ tối hôm trước/ chồng phơi hộ nếu chồng ko phải đi sớm.
    6:30 làm ăn sáng cho cả nhà ( hôm nào ko ăn sáng ở nhà thì gọi các con dậy sớm và ra ngoài ăn sáng.)
    7am: cả nhà ăn sáng rồi 7h20/7h30 là ra khỏi nhà, các con đến trường, mình đến cq lúc 8h.
    5pm tan làm, phi đến trường đón con,
    5.45-6pm: ba mẹ con về đến nhà. Hôm nào ba về sớm đón các con thì mẹ phi thẳng về nhà ( nhưng thưởng toàn 3mc mà thôi)
    6pm tớ chuẩn bị bữa tối ( thường thì tối ăn gì thì sáng đã bỏ đồ ra khỏi ngăn đá, nghĩ từ sáng xem ăn món gì, làm gì để chiều về cứ thế mà nấu/ hoặc hỏi ý kiến các con trc khi đến trường xem tối ăn j để còn làm), các con tự tắm rửa vệ sinh cá nhân trong khi mẹ nấu bữa tối
    6.30-7h ăn tối ( thường thì cả nhà sẽ ăn vào lúc 7pm- hôm nào các con đi học thêm sẽ ăn sớm hơn chút)
    7h30-8pm : ăn xong ba làm việc, các con học bài, mẹ dọn dẹp rửa bát đũa, lau chùi bếp núc và tắm giặt- giặt đồ
    9pm : là thời gian tớ dành cho mình( xem phim/ đi bộ/coi con học/ nghe nhạc hoặc lướt web)
    10 pm: cả nhà đi ngủ, sáng mai lại 1 hành trình như thế.
    Riêng thứ 7,cn là dành thời gian dọn dẹp nhà cửa (thường là bố hút bụi nhà cửa,các con lau chùi nhà vs, mẹ thu dọn đồ giặt giũ thay ga gối...cũng hết cả 1 ngày. Ngày còn lại thì đi chơi hoặc về quê..

7. toanbk

toanbk Yêu con, con trai của mẹ.

mn dạy sớm nhỉ, tính ra ngủ chưa đc 7 tiếng @@
    mn thì ngủ nhiều hơn dân thực khuya dậy muôn nữa :)

Stupid88 thích bài này.
  8. Stupid88

mn giỏi thật đấy.
    Tớ cũng áp dụng vấn đề nấu nướng như mn một thời gian nhưng đầu hàng. Phần vì con bé hay bị ốm, hay quấy đêm. Phần vì công việc tớ hồi ấy cực kỳ bận, nếu không vướng bận con cái thì thường tớ phải thêm giờ 1-2 tiếng. Nhưng vì có con nên tớ toàn phải hoạt động với công suất cao để có thể về được 5h chiều. Thời gian đó quả là stress

9. Stupid88

mình trước cũng ham ngủ lắm ấy
    cơ mà từ ngày đi tập thì thấy việc dậy sớm không còn là vấn đề khó khăn
    mà dậy sớm rồi mới thấy được ích lợi của nó
    ban ngày mình đi làm cũng không hề cảm thấy thiếu ngủ đâu
    mn thử mà xem ;)

10. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Chị ơi tập Yoga có béo lên không chị, em cũng gầy quá muốn béo lắm ạ :(

Stupid88 thích bài này.
  11. Stupid88

Mình tập 1 tháng tăng được 1kg rồi nè. Yoga vận động nhẹ nhàng, nhưng cũng mất khá nhiều lực. Tập xong kiểu gì cũng phải vã bát bún rồi mới về nhà được.
    Xong cứ ăn uống điều độ là lên cân bạn à. Nhưng lên kiểu khỏe người chứ ko bị bếu đâu.
    Trước hồi chưa tập ấy, người chả biết đói là gì, rất lười ăn :D:D:D

12. mocchuan

mocchuan Thành viên đạt chuẩn

nói thiệt thì em cứ tự nhiên mà làm, chẳng có 1 gian biểu cố định nào cả

13. Stupid88

hi, thời gian biểu này của mình cũng chỉ là áng chừng như vậy thôi. không thể cứng nhắc quá, nhưng nó nhắc nhở mình để biết cân bằng giữa công việc với gia đình và cả những việc cá nhân của mình để tránh lặp lại stress

14. TubepThien

TubepThien Ký gửi - Mua bán BĐS - 0936.064.702

Một vòng quay tất bật. :D

15. queninh

queninh Thành viên chính thức

Mình có 1 cháu 9 tuổi và 2 tuổi rưỡi, thực sự giờ nhiều lúc cũng thấy mệt mỏi, tuần 3 buổi tối mình thuê giúp việc theo giờ chủ yếu để dọn nhà và giặt quần áo cho chồng ( chồng mình áo sơ mi và quần đi làm thì giặt tay).
    Sáng thường 6h30 mình dậy, hôm nào oải quá thì 7hk15. dậy nấu ăn sáng cho 2 con. Đứa lớn thì 7h khua dậy tự đánh răng rửa mặt ... còn đứa nhỏ vẫn mè nheo lắm. nhiều lúc đang nấu ăn sáng thì nó dậy khóc. Dỗ dành mãi dậy rồi rửa mặt rồi dỗ dành ăn sáng. Sợ nhất là hôm nào bị ho chảy mũi thì thêm bao việc rửa mũi , uông thuốc
    Ăn sáng xong vệ sinh cho đứa nhỏ rửa ráy... rồi cho cả 2 đến trường. Sau đó mình về ăn sáng thường ăn cơm nguội hoặc ăn cháo cùng con.
    Chồng mình đi làm sớm tự ăn sáng và phục vụ cá nhân rồi tự đi làm
    chiều 5h đi làm về thì mình lại đón 2 đứa phi về nhà, có hôm chồng đón hộ tuy nhiên về nhà lại sấp ngửa nấu nướng, cho con ăn, giặt giũ phơi phóng, rất chi là mệt
    chồng mình thì có hôm ở nhà cũng tắm cho con nhưng hiếm. nhiều hôm 3 mẹ con quần nhau mà bố thì đi nhậu dự sinh nhật bạn . việc dạy học mình muốn dạy con mà ko có thời gian mấy, con hỏi tiếng anh thì bố bảo ra hỏi mẹ, day toán cho con thì hiếm lắm rảnh ra cái là bố căm đầu vào điện thoại.
    Mọi người thấy nên cải tiến thế nào nhỉ.

Stupid88 thích bài này.
  16. Stupid88

Nhà mình trước đây cũng y như bạn ấy. Theo mình bạn nên giãn ra từ từ. Gọi bọn trẻ dậy sớm hơn chút, tầm 6h30 or 7hk15. Và có thể là cắt bữa ăn sáng tự nấu mà ra ngoài ăn, giảm được phần chuẩn bị và dọn dẹp.
    Nhà mình ở gần bmc nên giờ bữa tối mình nhờ ông bà nấu, ăn bên đó xong mới về nhà. Nếu bạn không nhờ được thì buổi tối vừa đánh vật bọn trẻ vừa việc nhà cũng bã người đấy. Các ông bố thì ông nào cũng vậy nhỉ T_T

17. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

Mình mới có 1 gái 5t, thời khóa biểu của mình gồm:
    6h40 dậy: tập thể dục hoặc ngồi thiền 15 phút.
    7h gọi con dậy, 2 mẹ con cùng vệ sinh cá nhân với nhau.
    7h15' - 7h30 ăn sáng (bữa sáng của 2 mẹ con gần như nhau- 1 hộp sữa + bánh/ tinh bột) + tóc tai, quần áo xong xuôi đi học.
    7h40- 8h: mình đưa con đi học rồi đi làm.
    18h tối về trường đón con.
    18h15' về đến nhà và nấu bữa tối. Trong lúc mình nấu cơm thì gái nhà mình tự tắm giặt, mình chỉ kiểm tra và rửa lại chỗ nào cần thiết. xong nàng dọn bàn để chuẩn bị ăn tối.
    7h- 7h30: ăn tối.
    7h30- 8h: 2 mẹ con cùng nhau rửa bát, tưới cây, rau, lau dọn nhà cửa.
    8h- 9h: 2 mẹ con cùng học bài. mình thường giao cho bé mỗi ngày 1 bài tập tô/ viết/ vẽ/ làm toán hoặc tiếng anh. trong lúc nàng ngồi làm thì mình ngồi bên cạnh đọc sách hoặc làm việc máy tính.
    9h- 9h30': Vui chơi. Thường thì mình sẽ tập yoga đến 10h, còn bạn bé chỉ đến 9h30 là tự lên giường ngủ.
    10h-11h: mình tập yoga xong thì tắm giặt và ngồi đọc sách 1 lúc rồi ngủ. Sáng hôm sau lại quy trình đó.

Stupid88GrowMan thích.
  18. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Mẹ con nhà này có lịch trình ấn tượng thiệt

19. thuthu987

thuthu987 Thành viên chính thức

Thời gian mn sắp xếp chu đáo quá, e đúng là chịu luôn không thể nào dậy sớm được :( Cũng muốn tập tành, cũng muốn thay đổi bản thân mình mà khó quá.

20. Stupid88

Lần đầu tiên khó thôi bạn, khi đã vào nếp rồi sẽ thấy bình thường, cố lên bạn :)