Cùng Chia Sẻ : Phép Lạ Từ Niệm Phật

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi yeuthuong76, 16/10/2014.

1. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mình không theo đạo Phật , mình tìm hiểu và thấy giáo lý Phật rất hay
    Có những câu chuyện áp dụng trong đời thường rất đúng . Cùng mình chia sẻ những điều bạn biết nha
    Mình không copy được nên chụp hình

Attached Files:

Đang tải...

2. Duongnhi84

Duongnhi84 Bắt đầu tích cực

Hôm nay tò mò vào cái nội dung của mẹ này. Đọc xong có nhiều cái cần chỉnh sửa quá. Cuộc sống thật ra mỗi người một khác, không ai giống ai , nếu giống thì chỉ có giống về cơm áo gạo tiền thôi. Nhưng mẹ nó ơi , sao con người tớ tham lam vậy , tớ không biết lúc nào tớ dừng lại được. Tớ luôn cần tiền , mặc dù không tiêu đến tiền . Mỗi lần làm việc xấu tớ lại hối lỗi . Nhưng mai tớ lại ko dừng được, mỗi ngày thức dậy tớ lại luôn nghĩ sẽ phải có tiền. Thực tình tham gia vào LCM không phải là buôn bán mà mục đích của tớ tìm người giỏi , người tốt để đầu tư , giúp đỡ những người khó hơn mình. Phải chăng cũng là mục đích kiếm tiền??? Rất giận bản thân mà ko thay đổi được!!!

3. yeuthuong76

Chào Bạn , cám ơn bạn đã ghé thăm
    Chuyện của Bạn có lẽ bạn biết rõ nhất . Bạn cứ làm theo những gì bạn cho là đúng và làm bạn vui làm ok rồi . Chỉ cần không hại người hay lợi dụng lòng tốt của nguời ta là bạn cũng đã tốt rồi
    Ai cũng cần tiền để sống để phục vụ bảo thân và cái tham của mình , giống như Hoài Linh , làm việc gần như bán cả mạng sống của mình nhưng có phải cho HL đâu , nhưng không dừng được , ăn uống thì theo nguời ta là kham khổ nhưng HL lại thấy thích
    Và những việc HL làm chẳng bao giờ tự đề cao mình như kiểu không có HL thì người này khổ nguời kia đói
    Có lẽ vì thế mà HL được rất nhiều nhiều người yêu thương
    Mình cũng tham , có 9 đụm muốn đụm nữa là 10 nhưng mình có cũng tốt không có cũng xong nhưng phải dựa trên những gì mình làm và luôn luôn là sự trao đổi , người được cái này người được cái khác , cũng vì TIỀN
    Vài tiểu kiến thế , cuộc sống của Bạn là của Bạn. Sướng hay khổ do bạn và chỉ bạn . Mình chỉ cảm nhận là bạn thừa sức bạn ạ
    Một ngày tốt lành nhé

Duongnhi84 thích bài này.
  4. yeuthuong76

Mình kể chuyện này vì không biết đưa vào topic nào nữa
    Bà Nội , Bà Ngoại : Nếu con tự dưng có tiền con sẽ làm gì . Nói bà nghe
    Mình : nói ra điều mình mong
    Bà Ngoại im lặng
    Bà Nội : Bà mà có bà sẽ cho M một ít
    Ôi Trời Phật ơi : chiều bà có tiền
    Mình thì cứ có gì đó thôi thúc để kiểm tra Bà đã có lộc
    Bà : Con 50 bà 50
    Ôi Bà ơi , sao đúng thế

Sau đó Bà Ngoai và mình : Bà nghe kể bà cũng thấy vui cùng con

Hôm vui miệng Bà Nội nói : Bà Ngoại nói sao lộc bà không chia cho con cho cháu
    Sao không nghĩ khác nhỉ trong khi bà ăn chay niệm Phật hàng ngày và bà thường nói : Bà là Phật tử nên bà thế này thế kia ..

Sửa lần cuối: 13/2/2017
  5. yeuthuong76

Nó có thói quen tích thức ăn trong giỏ sách , đi ra đường gặp em nhỏ hay ai nó cảm thấy cần chia sẻ là nó chia
    Nó thỉnh thoảng cũng mua vài tờ vé số để cầu may và cũng để giúp đỡ các em hay cụ già hoặc nguời tàn tật mưu sinh sau đó kèm theo quà
    Khả năng của nó chỉ có thế nhưng nó cảm thấy vui và hạnh phúc
    Nó cũng thường có thói quen cứ đến tết là nó chuẩn bị mừng tuổi cho những ai mà nó gặp trên đường
    Vào Chùa thấy có đồ chay , nó sà vào ăn , ăn xong nó thấy cô giúp múc đồ ăn thế là nó đưa 2 tay . Cô vui vẻ nhận
    Dọc đường đi , ngang qua nguời gom rác , nó cũng dừng xe lại .... Họ cười nó cũng cười
    Phóng xe vượt qua Cô chú dọn rác . Nhưng nó chợt khựng lại và mang ra 2 bao nho nhỏ . Nó dựng xe và gặp cô , chú đi sau thấy thế cũng đưa 2 tay như muốn đón nhận , nó chạy ra với chú và cảm nhận rất rõ hạnh phúc nơi ánh mắt chú , như đứa trẻ mong quà của ba mẹ

Bình thường mà đưa , chắc gì người ta nhận

Giá nó có nhiều hơn , nó lau nước mắt trong nụ cười

6. Duongnhi84

Hôm nào sẽ thử ăn chay 1 ngày. Chỉ ăn chay thôi chứ ko ngủ chay.

yeuthuong76 thích bài này.
  7. yeuthuong76

«Cuộc chiến »giữa Bà Nội , Bà Ngoại và con dâu
    Mình kể chuyện này không phải nói xấu , chỉ là mình hay để ý quan sát , từ đó rút ra điều gì đó cho bản thân
    Bà Nội và bà ngoại đều thương con thương cháu , nhưng bà ngoại có hơi tây nên ra vẻ hơn . Còn bà nội thì có con trai cũng giỏi giang
    Bà Nội thì muốn nấu theo vị của mình cho con trai ăn
    Bà Ngoại thì cho con gái
    Bà Ngoại : nấu vậy mà cũng nấu , thà đừng nấu thì hơn . Vừa đủ cho người ngoài nghe
    Thực ra không có bà nội thì mẹ te tua , gần như giúp được gì là bà giúp , đi đâu cũng không dám đi nhưng dường như cũng không làm hài lòng dâu
    Ngoại thì cũng đỡ cho con nhưng khi có việc thì thỏa mái không bận tâm
    Nội ngoại nói chuyện với nhau :
    - Ngoại : Bà ăn cứ tự nhiên , ngộ thật sao lại nói câu này , 2 bà ngang nhau mà
    - Nội cũng nhẹ nhàng trao đổi bình thường hoặc đang có người ngoài

Ngoại : Biết điều tôi còn cho , không thì tôi làm từ thiện
    Nội : tự ái vì liên quan đến con trai :
    Hai vợ chồng nó có thể làm và nuôi được con cái , Bà có tiền bà làm từ thiện thì chúng cũng được hưởng phước từ bà nên chúng nó cũng không trông vào

Hôm khác thì ngoại với gv : Nó có phải nuôi bà đâu
    Vợ chồng không người này thì nguời khác, mẹ chỉ có một (không lẽ bà muốn vợ chồng bỏ nhau sao)
    Qúa đáng thì tao lấy lại nhà , không cho ở . Đi đâu thì đi ( à thì ra thế )

Gv đôi khi cũng khổ , không bịt tai được và không nghe cũng không được

Khi biết chuyện gv hỏi
    - Nhà này là nhà của bà ngoại à
    - Nội cũng xác nhận nhưng giả lả qua chuyện khác
    Thực ra do đụng con trai nội nên nội tự ái , chứ ít nhiều cũng nhờ bên ngoại thông qua vợ mặc dù con trai mẹ cũng tài giỏi
    Mà của cha mẹ thường dành cho con cho cháu trước tiên , đi đâu mà thiệt
    Con cái luôn là niềm hãnh diện của cha mẹ , sao cũng được nhưng chớ coi thường con họ . Lúc đó họ sẽ xù lông lên , có khi chuyện bé xé to , rồi lỡ có chuyện lại ân hận

Sửa lần cuối: 12/2/2017
  8. yeuthuong76

Ăn chay niệm Phật không quyết định được người tốt người xấu
    Niềm tin và sợ , nó sẽ là bước đầu tiên để đi đến thành công , mục đích của Bạn
    Bạn tin bạn sẽ cố gắng đạt được mục đích của mình , tin mình làm được mình sẽ đạt được kết qủa này kết qủa kia
    Bạn sợ , bạn sẽ cố gắng tránh xa được mọi tật xấu , đó là tính bản thiện nơi bạn
    Bạn ăn chay chẳng chứng minh là bạn tốt bạn ngoan đạo , nhưng ăn chay đúng khoa học có thể giúp bạn mạnh khỏe để làm những điều bạn mong
    Nhưng nếu bạn ăn chay và niệm Phật theo niềm tin tôn giáo , đó cũng là điều khuyến khích vì trong đó cũng có 2 điều TIN - SỢ
    Do bạn chọn và quyết định , không ai có khả năng thay thế bạn đâu đó
    Tự nhắc bản thân

9. yeuthuong76

Trước đây khi ở trọ cùng vài bạn cho đỡ tiền phòng , bạn cùng phòng hợp cạ với bạn hàng xóm , vấn đề này là lẽ thường tình ở huyện nhưng vấn đề đêm khuya và mới sáng sớm đã ồn ào , ảnh hưởng đến sự nghỉ ngơi của mình và mọi nguời xung quanh vì họ cũng phải đi làm , có nguời cũng mới đi làm về hoặc sáng mai đi sớm, nghĩ nguời trong phòng phải nói góp ý chứ để lâu sẽ ảnh hưởng mọi nguời
    Chắc mình khó qúa nên bạn không thể tiếp tục . Thôi vậy cũng đồng ý
    Sáng mở cửa ra thấy chình ình một đống rác đối diện cửa và cuối phòng của 2 phòng đối diện , nhìn rất ngứa mắt nhưng không nói gì vì chỉ cần loại trừ là biết thử phạm
    Chờ 1 rồi 2 ngày nhưng không thấy thay đổi , gọi phòng bên cạnh và hỏi lịch sự nhưng họ bảo họ không biết và không phải. Do có hỏi nên các phòng khác cũng nghe được hết
    Đi làm về , vẫn thấy . Không phải không làm được mà đó là thói quen và ý thức , bật Chú Đại Bi nghe , vừa nghe được vài phút thì có người cầm chổi ra quét và lấm lét nhìn vào phòng
    Chắc cũng có người loại trừ lý do nên góp ý và khẳng định thủ phạm
    Cảm thấy có gì đó vui nhưng chắc chắn không phải hả hê

10. yeuthuong76

Chia sẻ trong mục này vì cũng không biết cho vào mục nào
    Làm cho Bạn , cái tính thẳng thắn nên muốn thỏa thuận rõ ràng để sau này không ấm ức . Biết rằng nếu bạn không đồng ý vì chưa gì đã đòi hỏi và nguy cơ mất việc nhưng vẫn phải nói
    Sau đó vì một lý do mà không tiếp tục
    - Mai chị qua , chị gọi em rồi hẹn nhau ở ... em trả tiền công cho chị ( ngộ heń , lên nhà trả có sao đâu , phiền giống như đi đòi nợ )
    - Chị không làm phiền em. Em cứ chuyển qua TK ...này nhé
    - Ok chị
    Mấy ngày sau khi nhắc vài lần mới chuyển
    Thay vì chuyển 10K thì chuyển 5K
    Nhắn tin hỏi nhưng phủ nhận những gì trao đổi
    - Chị tùy em quyết định ,

Cuối cùng 5K đó gửi nhưng gửi cho nguời khác , thế là gửi 5K lại cho mình
    Số tiền gửi nhầm đó qua người quen của mình , bạn có thể nói chuyển lại cho mình hoặc chuyển trả cho bạn nhưng có lẽ những gì mình nói làm bạn suy nghĩ
    Mình cũng không hỏi người quen đó vì mình đã nhận 5k trực tiếp bạn gửi
    Mấy hôm sau người quen kia lại chuyển qua 5K mặc dù 2 người chẳng trao đổi gì
    Sau khi mình nhận 5K chuyển nhầm này , Mình nhắn tin và cám ơn bạn

Đúng thế , khi mình nợ người ta cho dù là lời hứa thì không cách này hay cách khác cũng phải trả , càng lâu càng nặng hơn

Mình tin

Sửa lần cuối: 14/2/2017
  11. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

m cũng tin vào phật pháp, những lúc khó khăn cũng hay niệm phật và thấy ổn hơn

12. vitbau84

vitbau84 Thành viên chính thức

13. yeuthuong76

Bạn vitbau84 xin kinh dược sư đúng không ạ
    Bạn thử tìm trong google xem , hình như có đấy ạ

14. yeuthuong76

Mình có đọc ở đâu đó có đề cập đến việc bố thí , làm từ thiện
    Có phải những người giàu có , có tiền mới làm từ thiện hay bố thí không ạ
    Không hẳn như vậy , nếu bạn chia sẻ cùng người khác đúng thời điểm , đúng khả năng , đúng từ tâm bạn thì phúc bạn nhận được rất lớn
    Bạn không có của cải vật chất nhưng bạn chia sẻ những lời nói tốt đẹp , nụ cười ấm áp thì có lẽ bạn nhận qủa cũng không ít
    Mình nhận được inbox của một bạn , mình không trả lời nhưng viết lên đây vì thấy thương bạn ấy
    Mình đoán bạn ấy chắc chắn được ăn học và dạy dỗ đàng hoàng , nhưng bạn ấy viết cho mình mà không hề có đại từ nhân xưng , và mình chắc chắn rằng bạn ấy nhỏ tuổi hơn mình
    Có thể bạn giàu có hơn mình , bạn thông minh hơn , bạn trí thức hơn nên bạn cho phép mình được lên mặt kẻ cả hơn chăng .
    Mình xin tặng bạn 2 từ này nhé : VÔ THƯỜNG

15. yeuthuong76

Mình chẳng biết nói sao , chia sẻ Topic này mình nghĩ là cái duyên , vì mình không phải là Phật Tử
    Ai trong cuộc đời này cũng đều gặp hỉ nộ ái ố với những sắc thái riêng , người thì được cái này mất cái kia , nhưng nếu nói niệm phật , ăn chay có giải quyết được các vấn đề của cuộc sống không , mình xin khẳng định là không hề
    Tùy theo cái duyên mà mình được nhận trong cuộc đời « Vạn Sự Tùy Duyên »
    Nếu như niệm phật luôn được theo như ý nguyện thì mình đây sẽ niệm thường xuyên để cầu tài lộc , cái mà mình đang mong
    Nhưng mình vẫn tin và thường xuyên niệm phật nếu gia đình mình luôn bình an , hạnh phúc ấm no
    Cuộc sống luôn vượt qua đươc những rủi ro bất trắc
    Dọn phòng cho người ta , thấy rất nhiều vàng miếng , nhìn là biết giá trị .Còn định bỏ vào thùng rác nữa kìa nhưng vì trước khi bỏ có nhìn lại . Chỉ cần một động tác là xong
    Tham , mình cũng có trong tâm . Vội chạy ra ngồi trước bàn thờ niệm phật , bình tâm lại gọi điện báo cho chủ nhà
    Hãy niệm phật nếu có thể bạn nhé

16. Duongnhi84

Cuộc sống có nhiều điều khác so với những gì thể hiện. Nhiều khi ngọt ngào nhưng hiểm ác, nhiều khi hiểm ác nhưng lại là thiên đường. Có những người rơi nước mắt nhưng không khóc đâu , ngược lại có người không khóc nhưng trong tâm họ nước mắt đã thành biển.

17. yeuthuong76

Đúng rồi đó bạn , vì thế mình mới chia sẻ mỗi cuộc đời có sắc thái riêng , niệm phật ăn chay không phải là tất cả . Nếu xuất phát từ tâm thì thật đáng quý . Mà tâm ta ra sao thì chỉ bản thân mình ta biết đúng không nè
    Người ta nói « học ăn học nói » không lẽ cứ nói những lời độc địa rồi bảo « tao khẩu xà tâm phật » sao . Dấu nước mắt cũng là nghệ thuật sống đó , nếu trong hoàn cảnh phù hợp .
    Chủ nhật vui vẻ nhé

Sửa lần cuối: 16/4/2017
  18. yeuthuong76

Mình làm việc cho một gia đình , bà ngoại tới chơi , nghe nói bà ăn chay nên mình cố gắng làm thêm món bà cần , trong khi làm mình cũng để ý đến dụng cụ chế biến để không lẫn lộn
    Thực ra bà chỉ kiêng thịt chứ chả phải ăn chay , sau khi biết mình chẳng thiết tha làm , bà cần thì bà làm theo ý cho lành vì mình còn các việc khác cần làm
    Bà biết mình chẳng là Phật tử nhưng lại muốn mở cho mình nghe lời thầy giảng như là muốn mình phải thế
    Thấy con gián , bà gọi mình . Mình hỏi « bà sợ gián ạ » « Bà chẳng dám sát sinh »
    Thì ra vậy , bà không dám nhưng bà tạo nghiệp cho người khác
    ....

19. yeuthuong76

Kể cũng lạ , mình chẳng phải là Phật Tử mà sao lại chia sẻ những điều này
    Hồi còn nhỏ , khi nhà có tivi trắng đen . Mình có xem vở cải lương nói về sự tích lễ Vu Lan . Đến tận bây giờ mình cũng chẳng nhớ chính xác ai đóng , chi tiết ra sao nhưng nội dung chính thì mình lại nhớ như in mặc dù lúc đó chẳng liên quan
    Có lẽ như vậy mà mình luôn nhìn nhận mọi sự vật theo đa chiều
    Ngoại mình ngày xưa có nói « Tao không để lại tiền bạc cho con cháu , nhưng tao để đức cho chúng » . Vì thế mình thấy Bà hay giúp đỡ người khác
    Lúc đó chẳng hiểu gì , nhưng sau này mới thấm , chuyện lớn hóa nhỏ, chuyện nhỏ hóa không .....

20. yeuthuong76

Cuộc đời con người ta thường có lỗi rẽ trong đời , tốt xấu cũng là một điều bí mật khi ở hiện tại
    Bản thân mình cũng thế , ngay từ nhỏ ai nhìn vào cũng nói số mình sướng , từ cách ăn , nói và tướng đi . Đó là người ta nói nhưng thực sự trong lòng mình cũng tự nhủ rằng mình sướng . Có lẽ tự hài lòng và cũng do học cách nhìn xuống
    Trong những bữa cơm hàng ngày , trước khi ăn trong đầu mình luôn suy nghĩ cầu mong cho mọi người đều có bữa ăn ngon . Gặp hoàn cảnh khó khăn cứ động lòng trắc ẩn mặc dù có khi họ còn tốt hơn mình , ngộ vậy đó
    Ra đời , mọi thứ đều chủ động , chẳng dám làm phiền đến ai kể cả người thân , ăn thua với người thì càng không thể vì chưa nói xong nguời ta đã hiểu rồi , đó cũng là nhận xét từ người khác
    Cũng kỳ lạ , chẳng hoạt ngôn nhưng lại hoạt viết , cái gì trắng là trắng , đen là đen , cứ thế mà tiến . Có lẽ là sự bù trừ
    Sống ai tránh được hợp người này không hợp người khác , có người xem mình là cái gai trong mắt , muốn nhổ ngay để dọn đường đi mặc dù cái gai này chẳng có gì đặc biệt
    Nhưng nếu bạn tin cuộc sống có nhân có qủa thì có lẽ bạn lý giải được , hành động của ngày hôm nay sẽ là cái kết quả của ngày sau , và cả sự hữu duyên của những người xa lạ , người mà ta và họ sẽ chẳng nghĩ là có thể giúp nhau dù chỉ vô tình
    Mình tin vì sau những gì xảy ra
    Và đến bây giờ mình vẫn cảm thấy mình sướng
    ......