Kinh nghiệm: Món Cà Pháo Dầm Ớt Tỏi Ngon Cho Các Mẹ

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi elinerfood, 3/5/2017.

1. elinerfood

elinerfood Thành viên mới

Rất vui khi chuyên mục dạy nấu ăn lại được gặp lại các bạn trong bài viết ngày hôm nay. Và để tiếp nối món ngon ở bài trước, hôm nay chúng ta sẽ cùng nhau trải nghiệm trong một món ăn mới với tên gọi cà pháo dầm ớt tỏi nhé. Là một trong những món ngon đặc trưng cho người Việt, món cà dầm này thường xuất hiện trong mỗi bữa cơm gia đình và góp phần không nhỏ trong việc giúp cả nhà thêm ngon miệng và thèm ăn hơn nhờ vị giòn tan cùng mùi thơm của gừng tỏi ớt, mang lại cái cảm giác cay cay tê tê ở đầu lưỡi rất kích thích. Thay vì phải ra ngoài mua bạn hãy thử sức mình làm tại nhà là một ý kiến hay đúng không nào, vừa đỡ tốn kém lại đảm bảo vệ sinh mà ngon chất lượng nữa chứ. Không để các bạn phải đợi lâu, ngay sau đây chúng ta sẽ cùng nhau đến với cách làn nên món cà pháo dầm ớt tỏi này nhé.

Đọc thêm: 365 Mâm cơm gia đình hết sức đơn giản mà lại ngon miệng

Nguyên liệu
    • 400 gam cà muối sẵn
    • 30 gam đường
    • 60ml nước mắm
    • 100ml nước lọc
    • 1 củ gừng
    • 1 củ riềng
    • Ớt tươi

Đọc thêm: Hướng dẫn làm món mực chiên xù càng ăn càng nghiện

Cách làm
    Bước 1

• Trước tiên các bạn hãy hòa tan toàn bộ đường cùng nước mắm, nước lọc trắng trong một nồi sạch, sau đó bắc lên bếp đun đến sôi thì tắt bếp, để nguội.
    Bước 2

• Gừng và riềng gọt sạch vỏ rồi thái thành sợi chỉ nhỏ.
    • Ớt bỏ cuống, rửa sạch rồi đem xay nhuyễn.
    Bước 3

• Cà rửa sạch rồi loại bỏ phần cuống, bổ đôi ra rồi ngâm trong nước đun sôi để nguội có thêm vào ít muối. Chúng ta ngâm trong khoảng 2 giờ đồng hồ để cà không bị thâm làm mất đi độ thẩm mỹ cho món ăn. Bước làm này khá quan trọng nên các bạn hãy chú ý nhé.
    Bước 4

• Lúc này khi nước mắm đã nguội bớt thì các bạn cho gừng, riềng, ớt vào rồi trộn đều lên.
    Bước 5

• Cho cà pháo vào cùng với phần hỗn hợp ở bước 4. Chuẩn bị một lọ thủy tinh rồi trút vào, để khoảng 1 ngày là có thể thưởng thức được luôn rồi nhé.

Đọc thêm: Canh bí nấu thịt gà thơm ngon tròn vị cho bữa ăn gia đình

Như vậy là các bạn đã có cho mình một hũ cà pháo dầm ớt tỏi ngon tuyệt rồi đấy. Chan canh rau luộc rồi thưởng thức món ăn này sẽ cực kì đưa cơm và kích thích đấy nhé. Chuyên mục học nấu ăn hi vọng với món ăn đậm chất truyền thống này cả nhà bạn sẽ cảm thấy thích thú cũng như cải thiện được vị giác của mình thêm mới lạ hơn nhé. Chúc các bạn thành công và thật ngon miệng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi elinerfood
    Đang tải...

2. hanhphucmuonmang.8581

hanhphucmuonmang.8581 Thành viên chính thức

nhìn ngon quá , hôm nào em cũng phải làm mới được

3. Phương PJ

Phương PJ Thành viên tích cực

Đọc chữ ký của bác em thèm nem thính ghê

4. Sylvan Learning

Sylvan Learning Thành viên chính thức

Cà pháo dầm tỏi ớt như thế này thì ăn ngon lắm đây. Chỉ cần một bát canh thôi thì vèo cái là hết mấy bát luôn rồi :D về phải làm món này ngay

5. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Mùa hè tới rồi có món này thì tuyệt vời luôn ý, thêm bát canh cua vừa ăn vừa thổi vì nóng và cay. Mình thích ăn nóng mặt dù mùa hè vì ăn nóng canh cua đỡ tanh hơn. Mình sẽ thử làm món này xem tình hình thế nào. Cảm ơn bạn nhé.