Tranh luận: Các Mẹ Có Bao Nhiêu Tiền Sau Cưới ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 22/1/2017.

1. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Mn mang vàng gửi mẹ đẻ mà ck k ý kiến j à ? Nhà mình mà gửi mẹ đẻ thì ck mặt nặng mày nhẹ ngay. Nên tốt nhất tự giữ. Vàng thì cũng ít tiêu đi lắm

Đang tải...

2. Roentgen

Roentgen Thành viên tích cực

ko, chồng mình còn chẳng biết mình có bao nhiêu vàng, tiền tiêu mình cho bao nhiêu biết bấy nhiêu, ko đòi hỏi gì cả :D
    Đàn ông tính toán quá cũng ko hay lắm

3. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

nhất mẹ nó rồi nhé, chúc mùng, nhà mình cưới đã được vài năm mà còn chưa để được đồng nào đây

4. lanphuongtptb

lanphuongtptb Thành viên rất tích cực

Nhà em tiền mừng của 2 vkck dk 30 triệu, 1 dây chuyền 5 chỉ. đưa bmck 7 triệu trả nợ tiền ông bà lo đám cưới cho. Còn gửi tiết kiệm, nhưng cũng tiêu hết. Bme đẻ em thì bảo ko cho của hồi môn nhiều, bao giờ xây nhà hoặc mua nhà thì cho

5. Chuhongnhung

Em cũng thấy mọi ng mua nhà mua xe được bố mẹ cho nhiều, có khi mấy trăm triệu. Nhà em thì chắc không được thế đâu. Bố e sòng phẳng lắm, quan niệm tài sản của mày thì mày phải tự lo. Còn hôm cưới bố mẹ đẻ em cho 7 chỉ vì bố em bảo đấy là quà cưới khác. Em thì con gái, được cho là vui rồi. Cho bao nhiêu mừng bấy nhiêu, hihi

lanphuongtptb thích bài này.
  6. hailinh789

hailinh789 Thành viên chính thức

em thì có 2,2 cây vàng. Tiền mặt là tiền mừng dc tầm 50tr, 14tr mua đồ ltinh ( tivi vs bàn phấn ) đi vỡ mật gần 2 chục, còn gần 2 chục dự trữ lúc sinh con đi viện rồi các thứ mua sắm

7. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

Cưới có 1 lần e ráng làm đẹp đẹp, chụp ảnh cưới 13tr, nhẫn 11tr, trang trí phòng tầm 40tr. Chồng e đc bme chồng cho khoảng 25tr, còn đâu chồng e lo. E cưới năm kim lâu lại phải lễ bái cũng tốn $. Cưới xong bóc phong bì bbe chồng đc gần 30tr, trả $ lễ bái xong còn đúng 10tr. Tóm lại là cưới xong e có đc 1 cây vàng. Năm ngoái mở 1 cửa hàng làm ăn thua lỗ + với bị lừa mất 50tr nên mất hết vàng và số $ tiết kiệm trong 1 năm của 2 vc. E lấy chồng đc gần 2 năm, tài sản có 1c oto vừa vừa $, 1 cậu nhóc, 1 con Pi khoảng chục trịu, tk khoảng 30tr, và có 40tr đang đầu tư lấy lãi ;) tóm lại kinh tế cũng ổn nhưng mơ về ngôi nhà riêng thật xa vời quá :p

lanphuongtptb thích bài này.
  8. Chuhongnhung

Lấy ck 2 năm mà để đc thế là quá nhiều rồi. Mình mục tiêu 2 năm chắc đủ lo cho con thôi là hạnh phúc

9. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

Lần trc e có đọc bài của mn nói về chồng. E khuyên chân thành mn suy nghĩ kĩ việc có e bé nếu chưa thay đổi đc chồng. Có con xong mà chồng k đỡ đần đc là suy sụp lắm mn ạ :(

10. Chuhongnhung

E cũng đang uốn nắn nhưng chắc phải nắn từ từ. Hiz nhiều khi nghĩ ng ta bỏ chồng vì những cái lớn chứ cái tội nhỏ này mấy ai bỏ đâu. Nên lại nguôi ngoai

11. baobao_2014

baobao_2014 Pass quần áo

Hehe tớ cưới được mấy năm rồi nhỉ, từ 2012 >> 5 năm.
    Lúc cưới cũng được bạn bè chỉ giáo cho là nhờ 1 đứa bạn gái giữ hộ tiền chứ không bỏ chung vào thùng đâu vì bọn tớ tổ chức chung xong tớ về nhà chồng luôn mờ.
    Cũng được hơn 20 tr hihi

12. Chuhongnhung

Hihi thế có đc ông bà cho thêm tài sản vàng cưới j k chị ? Giờ sau 5 năm còn giữ đc k ạ ?

13. baobao_2014

baobao_2014 Pass quần áo

Chả còn gì vàng bạc bán sạch thậm chí xe máy cũng bán rồi. À giờ còn mỗi cái ô tô cũng sắp bán nốt lấy tiền làm dịch vụ immigration

14. Hoaanhdao0702

Hoaanhdao0702 Thành viên sắp chính thức

Vc em cưới đầu năm 2019. 2 nhà tổ chức chung ở nhà hàng. Trước cưói tiền ảnh,nhẫn, nội thất phòng cưới chồng lo hết. Cưới được 2 nhà và họ hàng cho hơn 3 cây vàng. Tiền mặt dư 100 triệu. Do nhà trai chọn nhà hàng loại sang chứ vừa chắc dư nhiều nữa. Vc em trả tiền trang trí 2 nhà và đi trăng mật hết 30 triệu. Sau cưới còn y vàng và 70 triệu hehe.

15. MinhThuy18

MinhThuy18 Thành viên sắp chính thức

Nhân dịp có topic này mình mới mở ra đếm. Mình cưới năm 2011 lúc mình 26 tuổi, làm cỗ chung 2 bên 540 khách 2vc tự bỏ tiền làm, tiền cỗ và trang trí 130tr, mua nhẫn cưới 30tr, váy cưới chụp ảnh khoảng 20tr nữa. Ngoài ra không còn chi phí nào đáng kể. Tổng 180tr.

Cộng tiền mừng cưới lại mình được 257tr, bố mẹ mình đưa 100tr chi phí (vì bố mẹ mời khách ở quê đông, người ta không mừng cưới đáng kể). Tổng 357tr.

Đếm thế là lãi được 177tr :)

Trước khi cưới chồng mình có 2 tỷ, mình có 1 tỷ 3. Bây giờ cưới được 8 năm rồi, không giàu, nhưng để có một cuộc sống bình thường thì mình không cần phải nghĩ đến tiền. Tiền tiêu nhiều hơn, tiết kiệm được nhiều hơn mà cũng không thấy hạnh phúc hơn xưa.

16. Hoaanhdao0702

Câu kết nghe buồn quá chị...

17. Mẹ Loan Châu

Mẹ Loan Châu Thành viên tích cực

Bây giờ đi ăn cưới thấy các cặp vợ chồng toàn dc nội ngoại cho bao nhiêu vàng và tiền làm của hồi môn, thấy tủi thân cho mình vãi. Vào đây đọc lại càng tủi thân chứ. Mình thuộc lớp già so với các bạn ở đây, cưới năm 2008, khi cưới 2 vc chả có xu tiết kiệm nào vì ông ck hồi đó làm lương thấp, mình thì ra trường dc 3 năm nhưng khi còn con gái làm dc xu nào lo cho gia đình hết vì nhà mình thuộc dạng nghèo xơ xác luôn (mình pải tự xây nhà cho bố mẹ đẻ, xây công trình phụ rồi mua sắm trang thiết bị như tv, tủ lạnh, nội thất.... các thứ trong nhà luôn nên chả có xu tk nào hết). Nhà ck thì mẹ ck, các chị ck cũng chả có chỉ nào lm của hồi môn hết, bme ck cho tiền sắm giường tủ chăn đệm ở quê, còn dưới Hn 2 vc mình tự lo từ A_Z. Cưới xong dc tầm 20 tr tiền mừng của cả 2vc, đi trăng mật Nha Trang mất gần 10tr, còn lại là chi tiêu xây dựng gia đình nhỏ. Bjo đi đám cưới nào cũng thấy các cô dâu dc bme, anh chị 2 bên nội ngoại cho vàng đeo nặng cổ mà nghĩ công nhận số mình vất vả thật. Đến nửa xu cũng chả dc bme nào cho hết, còn pải lo thêm cho 2 bên ấy. Cách đây 2 năm ông bà nội xây nhà thì cũng pải góp về biếu ob 200 củ. Còn mình mua nhà, mua xe.... thì chả dc ai cho nửa xu nào hết.

18. Hoaanhdao0702

Nhiều khi hoàn cảnh làm con người ta mạnh mẽ,bản lĩnh hơn để thành công đó c.hi. càng khó khăn thì khi đạt được kết quả càng đáng tự hào :p

19. MinhThuy18

MinhThuy18 Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn bạn comment. Mình vẫn có gia đình hạnh phúc thôi, nhưng không hài lòng với công việc nên không thấy vui. Mình chỉ rút ra là niềm vui cuối cùng không đến từ tiền, mà đến từ những cố gắng của mình, khi mình thấy cố gắng mang lại kết quả gì đó.

Không phải ai cũng may mắn bạn ơi. Có người đeo vàng đi thuê ấy, cưới xong là phải trả. Như mình cưới xong dư gần 200tr đấy nhưng tiền vợ chồng mình giúp đỡ bố mẹ trước khi cưới thì hơn tỷ. Nhiều thứ trông vậy mà không phải vậy. Con đường của mình thế nào thì mình vui với nó thế ấy, so sánh cũng chẳng được gì.

Làm được như mẹ Loan Châu là giỏi lắm rồi. Ông bà được nhờ con chắc cũng nở mày nở mặt. Được đến đâu mừng đến đó cho lòng nhẹ nhàng.

Hoaanhdao0702 thích bài này.
  20. Hoaanhdao0702

Vậy cũng tạm ổn rồi c. Đủ là tự khi mình thấy đủ mà. Em mới cưới nửa năm.cũng đang còn màu hồng sợ nhất là khi nghe những chuyện tình cảm lâu năm như này như nọ lắm...hi. koguf bằng gia đình hạnh phúc