Kinh nghiệm: Tích Lũy Hôm Nay - Sung Túc Ngày Mai--> Hội Những Chị E Cùng Nhau Tiết Kiệm Cho Tương Lai

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi cauvongtinhyeu, 27/1/2015.

1. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

E nghiệm rùi nhét thẻ toàn lấy ra tiêu thôi. Kiểu gì cũng hết. Nên e cứ nhét lợn mỗi tháng khoảng 1tr 2tr. Còn dư sẽ gửi vào ngân hàng làm sổ tiết kiệm cho con. Cái gì phải k rút ra đc mới k hết

Đang tải...

2. memocxit

memocxit Thành viên rất tích cực

Mình chẳng bao giờ đút lợn hay phải gửi góp, mình cũng ko bỏ ra 1 khoản để chi tiêu gì hết, hàng tháng những khoản cố định như tiền học, tiền ăn thì áng chừng để tài khoản, số còn lại mình chỉ để 1tr để xăng xe, ăn sáng hoặc tiền đám cưới, cứ đều đặn tháng nào cũng vậy. Có lương thì dùng chơi ck (vì ko đc bn mà làm sổ) khi nào đc vài tháng lương thì gửi tiết kiệm. Quần áo mình vẫn mua nhưng chẳng bao giờ mình bị tiêu lấn vào cái nọ cái kia cả. Các mẹ có những việc gì mà cần tiêu nhiều đến mức vỡ quỹ nhỉ?

3. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Có lương mẹ nó chơi chứng khoán hết à

4. memocxit

memocxit Thành viên rất tích cực

Lương mình sau khi trừ các khoản học phí cho con, tiền ăn, chi tiêu còn khoảng 10tr, gửi tk thì ít quá nên dùng chơi ck. Sau mấy tháng thì rút ra làm cái sổ tk, vì 10tr cũng có chơi đc j mấy đâu, chơi vui vui trong lúc nhàn rỗi thôi.

5. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

vì số lương của mẹ nó còn cao nên trừ các chi phí thì số dư được nhiều, với những người lương chưa đến chục triệu thì theo bạn đóng tiền học cho con, chi phí sinh hoạt, các thứ, các khoản lằng nhằng thì sẽ TK sao?
    nhiều khi nghĩ TK 10% thu nhập thôi cũng là giỏi vì thu nhập được 7Tr/tháng thì chỉ cần thăm 2 cái người ốm, hoặc 2 cái đám cưới thôi khéo cũng hết cả tiền TK

6. kimtuyen12h

kimtuyen12h Thành viên tập sự

Lập gia đình được 1 năm, đang mang bầu baby...cũng muốn tiết kiệm 1 ít hằng tháng ( chắc chừng 10%) để đi sinh con cho an tâm. Nghe các mẹ bảo nuôi con tốn kém, nhưng em vẫn chưa hình dung tốn đến thế nào ạ.

7. cauvongtinhyeu

khi còn bé bú sữa mẹ thì chưa tốn lắm, nhưng từ ăn dặm trở ra là bắt đầu tốn,
    mà nàng thử nghĩ xem, ai chẳng muốn cho con mình được sử dụng những đồ dùng tốt, rồi thì sữa ngoại, bỉm ngoại, đồ dùng cũng hàng chất lượng....
    rồi con lớn dần thì còn lo việc con ốm, con đi nhà trẻ, nhà nào có ông bà nội ngoại đỡ đần thì chưa lo vụ đi trẻ chứ ko phải thuê người giúp việc để còn đi làm, rồi gửi trẻ, .....hàng trăm chi phí phát sinh. gọi là mức tương đối thôi

kimtuyen12h thích bài này.
  8. kimtuyen12h

Vâng ạ, các bạn thân với em thì vẫn chưa dám có con vì sợ không đủ kinh tế ấy. Mà em thì thấy ban than cũng không được khoẻ, sợ để vài năm lại khó khăn nên đánh liều luôn. Nghĩ có đóng BHXH với BHYT chắc 6 tháng đầu cũng đỡ được phần nào. Chỉ ngại khoảng nghỉ hộ sản và sau đó đi làm lại không biết thế nào thôi ạ. ( Ông bà ngoại vẫn còn đi làm ạ).
    Từ lúc phát hiện có bé cũng có định tiết kiệm, mà cũng chưa quyết tâm lắm, quay qua quay lại gần tới sanh rồi, nên nghĩ phải học hỏi các mẹ trên này nhanh mới được.

9. Cốm baby

Cốm baby Thành viên rất tích cực

Món chứng khoán là món khoai lắm. Tớ chơi thử và mất mất 1tr, run tay thôi dẹp không chơi nữa, lại rút tiền ra gửi ngân hàng hahaa

Bạn kimtuyen: ôi bạn ơi bầu thì phải tiết kiệm chứ. Giờ có hai vợ chồng, là phải cắt xén chi tiêu cho quen đi, có con đỡ bỡ ngỡ, chứ có con 1 cái là bạn sock đấy. Tớ để được 1 khoản nho nhỏ, nhắm đến lúc đẻ đủ tiền nằm ổ mới dám bầu đấy, còn đẻ ra thì phải cắt dần từ giờ rồi. Bạn cứ nghĩ, có đứa con, bỉm sữa tã, ăn dặm, sữa chua, quần áo, đồ chơi, đi học, cứ xác định 1 tháng cắt ra cho nó 2-3tr là ít nhất ý. Tớ cũng đang giảm chi cho hai vợ chồng đây, làm sao giảm được độ 2-3tr cho đỡ sock.

Tớ đang bối rối các bạn ạ. Tớ tính ra, nhà tớ hai vợ chồng cộng lại được chừng hơn 10tr, nhà có, có hai vợ chồng với bà ngoại thôi, mà sao tháng nào cũng chỉ bỏ ra được độ 1tr (nhưng thật ra lại đập vào sắm cái nọ cái kia hết, tháng này sắm chiếu với quạt là toi 1tr rồi, tháng trước thì đi xét nghiệm hết triệu rưỡi, tháng trước nữa thì gom tiền mua điện thoại) Tớ rất bối rối và hoang mang với khả năng chi tiêu của tớ huhu. Trong khi cả hai đứa tớ không có nhu cầu tiêu vặt gì mấy ý, biếu bố mẹ thi thoảng mua gì thôi, cũng không nhiều, ăn chơi cũng tháng độ 2 lần, mỗi lần trăm hai trăm thôi chứ cũng không to. Thế mà thấy sạch bách. Trong khi kế hoạch là chỉ tiêu hết độ 7tr thôi huhu

10. cauvongtinhyeu

nói chung là tiêu trong khoảng định mức nhưng nhiều khi cũng có nhiều phát sinh
    nàng thử tăng dần mức TK lên mốc 1.5Tr trước và bỏ đó ko động vào, chia từng mục chi tiêu, và để ra khoảng 500K gọi là quỹ phát sinh (tức là dùng trong phát sinh, tháng này ko dùng thì dồn sang tháng sau), dần xây dựng thành quỹ này có độ 5Tr để gọi là chi tiêu phát sinh tháng (khi tiêu rồi lại phải gom trả lại từ các tháng) thì dần dần mới hạn chế được, chứ giờ nói thế này nhiều khi khó lắm, nhất là kiểu tháng nào cũng có phát sinh (không lường trước) thì nhiều khi lại còn lẹm vào tiền TK

11. Cốm baby

Tớ cũng định làm như bạn bảo đó, cơ mà nhà tớ lương lại trả trải thảm. 25 tớ có lương, tầm tuần cuối cùng tháng này vắt đầu tháng sau chồng tớ có tiền dạy thêm khoảng hơn triệu nữa. Mồng 10 chồng tớ mới lại có lương tiếp, nên chả biết ngắt ngọn từ khoản nào :( cứ tiêu hết lương vợ thì sang đến lương chồng, đâm ra hết sạch huhu. Kể mà bụp phát tiền về cùng lúc thì còn ngắt ra được. Tháng này tớ định ngắt đó, thế mà xong vẫn bị lôi ra tiêu mất. Buồn 5p. Chưa biết ngắt thế nào nữa, tớ tha thiết muốn giảm xuống chỉ còn tiêu hết độ 8-9tr thôi, còn 2tr còn để việc khác rồi còn con cái chứ. Nói với chồng thì ông ấy bảo, người ta tiêu 10tr cả tiền thuê nhà thì người ta ăn uống đồ chợ, nhà mình em thích đồ siêu thị, họ không đi chơi, mình lâu lâu đi lượn lờ là hết. Anh thấy em đừng có ki cóp nữa, mệt đầu lắm, không sống được đâu. Thế là lại thôi :( căn bản vì cũng có 1 chỗ nhìn vào rồi nên nhiều khi vậy... Năm ngoái tớ còn bỏ ra được chục triệu sắm đồ, năm nay thì thua luôn. hic.

12. kimtuyen12h

Cám ơn bạn cốm baby nhé...Mình cũng lo sợ khoảng shock nên vào đây học thêm kinh nghiệm tiết kiệm của các chị nè. Mà lúc trước vợ chồng mình nhởn nhơ lắm...không nghĩ sâu xa được là phải có tiền nằm ổ rồi chăm con tốn kém vậy đâu. Cứ nghĩ em bé thì tốn bao nhiêu đâu (ngây thơ quá!!!) Đến khi bà chị họ sinh, bả than 1 tháng tốn tiền sữa bỉm cũng 2-3tr nên mới giật mình đấy.

Nên từ lúc đấy mới nghĩ nghiêm túc vụ tiết kiệm...mà mới giai đoạn để tiền đi đẻ thôi...hix hix...hôm qua góp dc 1 sổ tiết kiệm khoe mẹ đẻ (15tr) bảo đủ tiền đi sanh r. Thế mẹ mới bảo chưa đủ đâu, mẹ bảo cũng tầm 30tr mới an tâm cơ. Thế là lại phải nâng cao tinh thần lại nữa...

Chồng mình tinh cung hoi giống chồng bạn cốm baby đấy...cứ bảo đầy người lương thấp mà vẫn sống được có sao...tính quá mau già... hình như đàn ông là vậy nhỉ... cơ mà nghe lời các ông ấy thì chắc tèo... vẫn phải trông cậy vào các mẹ trong nhà để có khoản dự phòng, tiết kiệm thôi nhỉ.

13. Cốm baby

Ôi nghe thế nào được. Ông chồng mình còn không cho mình tiết kiệm thêm cơ, cứ nhìn vào cái chỗ có rồi kia, rồi kêu đến lúc đẻ sẽ có cho em bé. Cơ nhỡ cũng có chỗ nhìn vào rồi. Đấy, lại kiểu thế cơ. Mình kể chuyện tiền nong, ông ý nói thế làm mình chán luôn. Nhưng vẫn phải tìm cách giảm bớt đi 1 ít một thôi. Cố gắng mỗi kỳ lương mỗi đứa ngắt ra 500k vậy. Tháng này định ngắt ra 600k mà cuối cùng cũng phải rút ra rồi đây hê hê. Mấy hôm nữa ông ý đưa lương là tớ ngắt ngọn luôn cho an toàn. hiz

Sửa lần cuối: 9/5/2017
    cauvongtinhyeu thích bài này.
  14. cauvongtinhyeu

ô, thế sao nàng ko ngắt cái quỹ TK ấy ra làm 3 phát nhở?
    tiền lương vợ, ngắt 500K (kiểu như đút lợn), xong rồi lương ck. rồi dạy thêm của ck (200k)
    Tiền 1 cục thì m làm 1 cục, còn ko m lại chia nhỏ ra mà trị thoai, he he

15. cauvongtinhyeu

định xui nàng cắt ra để TK thì dưới thấy nàng cũng làm rồi
    các ông ấy nhiều khi ko nghĩ đâu, nhưng đến lúc có việc thì phải dùng đến tiền, nói xui chẳng may ....ai ốm đau còn có tiền mà lo thuốc men, trước m chẳng bj nghĩ đến tiền, hoặc nghĩ xa xôi gì, mua bán thả gaz lắm, có 1 đơt nằm viện thập tử nhất sinh, tiêu cả trăm triệu, mới hoảng hốt vì trước giờ ko biết TK, lúc cần thì loay hoay ko ra đâu vào đâu
    mà đấy là ví dụ đơn giản, còn chưa kể con cái sau này còn học hành nữa nàng ơi, nhiều cái cần dùng đến tiền mà, nên m cứ được đồng nào hay đồng đấy vậy. cũng sống trong khả năng cho phép nhưng cũng cần suy nghĩ tính toán chút cho TL

16. Hangtmqt

Hangtmqt Thành viên chính thức

Em cách đây mấy ngày mới dky cái ngắt 500k hàng tháng tiền gửi tương lai. Chưa năm nào e dư ra đc 1 triệu. có bnhieu tiêu hết bấy nhiêu

17. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

e năm nay thả bát họ 1 cái 2 triệu thôi. còn lại để trả cho xong hết nợ nần đi. tháng sau phải trả 5 chỉ mà giờ may quá có đc 3 chỉ roài :)))

18. cauvongtinhyeu

đầu năm chị mua cho con từ tiền mừng tuổi cũng đươc 2 chỉ bảo hôm nào nhận họ mua thêm tý để vào đấy, rồi quên đi mà tít tháng 8 mới nhận họ, he he, giờ vẫn 2 chỉ từ Tết, chưa thấy có khoản nào,. mà túc tắc để tiền ở tay là hay tiêu lạm lắm

Bánh Phu Thê thích bài này.
  19. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

em năm nay sao Thái bạch cứ bị các chị dọa nó quét sạch cửa nhà nên có tí nào e trả nợ hết. đằng nào cũng ko có :)). quyết tâm từ giờ đến cuối năm trả mỗi tháng đc 10tr là cuối năm hòm hòm rồi. Sang năm tiết kiệm mua nhà. haha

20. cauvongtinhyeu

như thế mỗi tháng chả TK 10tr còn j, siêu quá cô ạ