Tranh luận: Tiết Kiệm Tiền (chủ Đề Muôn Thủa)

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mebetom.vp, 12/5/2017.

1. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

2. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

mình chơi nhà ấy lâu lắm rồi, từ hồi rất sôi nổi trên LCM, rồi dạt nhà đi TNXM, rồi cả lên Face....hí hí
    chơi lâu nghiện lâu, khó cai nàng ạ.

mecutun thích bài này.
  3. TubepThien

TubepThien Ký gửi - Mua bán BĐS - 0936.064.702

Em nghĩ trước tiên mẹ hãy học cách chi tiêu hàng tháng đã. Với những người biết chi tiêu thì thu nhập có ít họ vẫn biết cách tiết kiệm. Còn không biết chi tiêu thì đến đâu hết đến đấy thôi. Có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít. :D

4. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Có nhà là ổn nhất rồi bác, chứ ở trọ gian nan lắm

mecutun thích bài này.
  5. mecutun

mecutun Bắt đầu nổi tiếng

Mình bg đang tham gia trên face đấy. hihi. Công nhận khó cai thật. Nói chung phải thần kinh thép thì mới được không thì cứ mua tràn lan, khổ cái gì cũng thích. Đúng là bệnh. :D

6. mecutun

Mình đi copy lại cho cacds mẹ tham khảo lấy khí thế đây:

Học từ chiến dịch “thử thách 52 tuần bỏ ống” của 1 bé đăng trên Webtretho, thấy hay và muốn học lắm nhưng thấy khó khăn. Do có con nên khó mà kiểm soát chi tiêu. Nên dần dần mình nghiên cứu và lập ra được thử thách bỏ ống 54 lần như này. Mình đã áp dụng thành công và bây giờ chia sẻ lại các mẹ khác luôn này:

Thấy mấy bạn trẻ sống độc thân mà thèm, mỗi tháng để dành được vài triệu dễ ợt luôn. Còn như mình có tháng con sốt, tháng thì ông ngoại cũng khám bệnh, tháng thì đồ đạc hư phải sắm sửa,...rất khó để tiết kiệm đều đặn. Muốn học con bé gì đó thử thách để ống 52 tuần để được 27 triệu. Mà cứ bỏ được thời gian không kham nổi mấy tháng cuối, nên tính ra đã từ bỏ và lập ra kế hoạch như vầy đây:

Chi tiết kế hoạch để ống 54 lần:
    Lần đầu tiên để ống 1 tờ 50, lần 2 để ống 2 tờ 50k, lần 3 để ống 3 tờ,....tối đa là 12 tờ (tức 600k) thì quay lại xuất phát ban đầu, lần thứ 13 thì bỏ 1 tờ 50k, lần 14 bỏ ống 2 tờ 50k,....Nói khó hiểu thì mọi người theo dõi bảng này xem sao:
    Bảng độc quyền do chính mình tự lập nha. Ai copy cũng được nhưng báo nào lấy lại nhớ ghi nguồn. Thấy nhiều bài trước đó mình share trên này mà ăn cắp không ghi nguồn đâu. Tới chừng bài tiêu cực mí ghi nguồn để thiên hạ chửi mình không hà. Quá bất công!

Giải thích 1 tí xíu về tên gọi CHIẾN DỊCH ĐỂ ỐNG 54 LẦN
    _Tên chiến dịch: Người ta thích 52 lần còn mình dùng mốc 54 là do 1 năm có 54 tuần. Mình lấy mốc này luôn để ai mà kiên trì làm tốt thì sau đúng 1 năm sẽ hoàn thành chiến dịch. Sẽ có 18triệu 450 ngàn để dành trong heo sau 1 năm.

_Điểm khác biệt là: chiến dịch này sở dĩ không lấy tên 54 TUẦN luôn mà lấy tên 54 LẦN là do mình muốn hướng đến cho tất cả mọi người chứ không riêng gì người độc thân.
    Mình bản thân làm mẹ, cũng có tháng này tháng kia, khi thì dư nhiều, khi thì thiếu hụt đủ đường cho nên thường không để dành tiền đều được. Nên gọi 54 tuần thì các mẹ sẽ nản, mình ghi 54 lần thì tuần nào bỏ cũng được, không thì tuần này không có mình để tuần sau bỏ. Như vậy các mẹ sẽ bớt căng thẳng hơn.
    Như mình, để 54 lần trong vòng 56 tuần (hơn 1 năm hà), thế là có 18.5 triệu để dành vốn cho con mốt nó còn đi học trường tốt xíu.

Quy tắc tham gia chiến dịch:

1. Kiên trì: là quy tắc đầu tiên mà mình muốn nhắc mọi người. Hãy đánh dấu x mỗi khi bỏ ống, để thấy mình có động lực, mình có trách nhiệm và không bỏ cuộc giữa chừng.
    2. Các mẹ hãy cố gắng hoàn thành càng sớm càng tốt: Bên cạnh việc thiếu thì tuần sau bỏ thì mình cũng khuyến khích các mẹ ai có dư dả nhiều hơn thì mình bỏ luôn cho vài lần 1 lượt. Càng hoàn thành sớm càng tốt chứ có gì đâu nè.
    3. Sử dụng tiền mới để bỏ ống: Mình đi rút tiền ở ATM cũng được nhưng với kinh nghiệm của mình thì mình hay đến quầy rút để xin đổi ra tiền mới. Có như thế mình mới tiếc, không xài nhiều và lấy những tờ tiền mới đó bỏ ống. Một ưu điểm khác nữa là mỗi khi cần tiền muốn rút heo ra xài bớt thì nghĩ tới việc trong đó toàn tiền mới, lúc đó cũng không nỡ rút. Với lại tiền mới thì nó đẹp, khi đập heo ra cũng thích hơn nà.
    4. Mua con heo thiệt to, thiệt đẹp: Heo càng to càng đẹp, bạn sẽ càng tiếc và có động lực hẳn lên.
    5. Đừng ngại khi mượn tiền: Như tôi có nói lúc nãy, có tháng tôi bị mấy trường hợp bất đắc dĩ, không đủ tiền để dành. Thì tôi có 2 cách: 1 là cầm nguyên con heo giao cho mẹ và mượn xài tạm, 2 là ứng lương để có cớ mà bắt bản thân tích góp rồi trả lại.
    6. Quyết tâm từ chối ăn chơi lớn: Thường chị em hay rút tiền khi lãnh lương để sắm quần áo, giày dép, đồ nội thất hoặc là ăn nhậu linh tinh xả stress còn mình thì không,...Mình chơi chiến dịch và tự nghĩ ra quy tắc, từ chối ăn nhậu chỉ đi cafe, từ chối mua sắm và chỉ xem cho vui,...

Lời cuối kết bài đây. Mình cũng là phụ nữ mình làm được, em mình nó cũng đang bắt chước thực hiện thì các mẹ ngại gì nữa mà không cùng tham gia nào. In/viết tay ngáy bảng kế hoạch để thực hiện. Miễn là vừa sức, nếu thấy của mình dễ quá thì nâng lên 100k, 200k,....Còn khó quá thì mình giảm xuống bỏ ống tờ 10k, 20k,.... thì bạn có thể bỏ ít hơn 10k,20k,30k,... Việc này không khó, ai cũng có thể làm được, trừ khi mình không muốn làm thôi.

Chúc mọi người thành công và tiết kiệm được nhiều hơn cả mình nhé!

7. mecutun

Như vậy, nếu tính theo chiến dịch như bảng trên thì mình cần tiết kiệm như sau: (mỗi tháng mình chỉ tính 4 tuần). Nếu tính theo tổng số tuần như mẹ gì chia sẻ thì mình sẽ nộp tiếp thêm 2 tháng tiếp theo hoặc không các mẹ tự tăng thêm số tuần trong mỗi tháng để kết thúc hết số tuần tiết kiệm vào tháng 12 cuối năm :) )
    Tháng 1: 500k
    Tháng 2: 1300k
    Tháng 3: 2100k
    Tháng 4: 700k
    Tháng 5: 1500k
    Tháng 6: 2300k
    Tháng 7: 1100k
    Tháng 8: 1900k
    Tháng 9: 2700k
    Tháng 10: 1500k
    Tháng 11: 2300k
    Tháng 12: 3100k
    Tháng 1: 1900k
    Tháng 2: 1250k

Tổng cộng: 24.150k

yencongaidochipxinh thích.
  8. cauvongtinhyeu

cauvongtinhyeu Vui chơi-chém gió...^^!

có nhiều TK nhiều, có ít TK ít, m nghĩ có nhiều bạn ko thể kham 1 lúc là 12 tờ 50K ngay được ấy chứ. nhưng cũng là 1 cách tham khảo vì có thể bỏ nhỏ kiểu 10-20K....
    Tuy nhiên hình thức này cũng có 1 cái hạn chế là để tiền mặt và ko được phát sinh lãi nàng ak

9. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình vừa cán đích 6 năm. 2 vc lấy nhau chỉ có 2 bàn tay trắng và 0 của hồi môn. May mắn giờ đã mua được nhà rồi. tài sản chẳng có gì đáng kể ngoài cục kim cương to đùng 25kg các mẹ ạ :)

10. thamxoptomanh

thamxoptomanh Thành viên chính thức

mn tham gia bảo hiểm nhân thọ gì đấy.T mới tham gia fudential mà lo quá. lên mạng thấy toàn tin ko hay. trót tham gia rồi,

11. cunconsaysua

cunconsaysua Thành viên mới

Nhà mình cưới nhau cũng hơn 4 năm. Tài sản quý nhất là cục vàng 3 tuổi nặng 13kg. Đang phấn đấu cày cục xây được cái tổ nhỏ nhỏ lấy chỗ chui ra chui vào đây ạ!!!

12. Nguyen.Huong. Cathay

Nguyen.Huong. Cathay Thành viên tập sự

Mình thấy tin ko hay thường là do tư vấn ko nói rõ quyền lợi cho khách hàng thôi. Còn cty bảo hiểm nào cũng tốt và được nhà nước quản lý chặt chẽ mà.
    Mình có hđ của Cathay, AIA, pru rùi ^^

13. Nguyen.Huong. Cathay

Trời. 2 bạn giỏi quá. Mới 6 năm mà đã có nhà rồi ❤️

14. dochipxinh

dochipxinh

Huhu. từ ngày có thêm cục vàng thứ 2 thì tháng nào bay hết tiền tháng đấy, k có dư đồng nào
    Từ bây h phải nuôi heo thôi :(((

15. thamxoptomanh

thamxoptomanh Thành viên chính thức

t tham gia vào prudential mn ạ. mức 15,205k/ năm. đóng trong 8 năm mà 12 năm sau mới đk rút. Mn tham gia bao nhiêu năm. hic hic

16. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng mua được 1 mảnh đất nhỏ nữa, cách BigC khoảng 12km giờ vẫn để đấy chưa bán. Mình cũng từng trải qua một thời gian khó khăn như tất cả mọi người khi bắt đầu lập nghiệp. Đến bây giờ, tạm gọi là đủ cho cuộc sống của mình thì mình thấy sức khỏe mới là thứ quý giá. chỉ cần có sức khỏe là sẽ kiếm được $$$ :). Tích lũy, không cách này thì cách khác dần dần sẽ ổn thôi.

17. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Tớ tham gia bh AIA. Tớ mua 9 triệu là cả bao gồm thai sản. Các bh khác tớ thấy toàn nộp nhiều nhưng bh này vừa tầm nên tớ theo luôn. Lại có bh thai sản phù hợp với kế hoạch có bầu của mình nữa

Nguyen.Huong. Cathay thích bài này.
  18. Xeng88.com

Xeng88.com Thành viên tích cực

quá chuẩn luôn mn ơi

19. xuongrongcat

xuongrongcat Thành viên tích cực

Mình Lấy chồng dc 10 năm rồi, mua dc mảnh đất rồi nhưng nhà thì vẫn là cấp 4 cỏn con thui. Đang ước mơ có xiền để xây nhà...

20. Nguyen.Huong. Cathay

Hi. Bạn cứ tiết kiệm mỗi ngày 1 tẹo là được thôi. Chứ cứ ước mơ thì còn xa lắm :(