Tâm sự Sống Chung Với Mẹ Chồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi mypham_llinh, 19/5/2017.

1. mypham_llinh

mypham_llinh Thành viên rất tích cực

Sáng muốn đi chợ mua mấy thứ nhờ mẹ ck trông cháu để đi mua, mẹ hỏi có đi đc xe mẹ k, con dâu trả lời: con k chắc vì lâu r con k đi xe, thế là mẹ ck bảo bố ck bế cháu, lên đây mẹ đèo đi. Hai mẹ con cưỡi nhau trên con dream thời tống của mẹ, xe bung biêng con dâu bảo:
    - Mẹ ơi mẹ con thấy xe n cứ lung lay, đi đc k mẹ.
    Mẹ Ck: đi được, tạ hai chứ mấy.
    Con dâu: ha ha ha
    Đi ra chợ ng ta tưởng mẹ con đẻ, con dâu ngồi sau xe:
    - Mẹ, nhìn chắc ai cũng nghĩ con vs mẹ là con đẻ mẹ nhỉ?
    Mẹ ck tủm tỉm ra vẻ vui vui hỏi:
    - Sao con nghĩ thế?
    Con dâu: thì con vs mẹ béo giống nhau mệ.
    Mẹ ck: tưởng n bảo con vs mẹ nhìn xinh giống nhau n lại bảo béo giống nhau, chán.
    Con dâu: con nói thật mị. [​IMG]=))))
    Về nhà mẹ ck nấu nướng, cho con bú xong con dâu xuống hỏi:
    - Mẹ ơi, có cần con giúp j k, còn j k cho con làm với
    Mẹ ck: có còn cái gì đâu mà làm, xong hết r
    Con dâu: con biết mẹ làm xong hết r nên con mới hỏi, ra vẻ chăm chỉ.
    Mẹ ck: t biết mà, t còn lạ gì, đúng là xấu hổ với bàn dân thiên hạ, thôi lượn đi
    Con dâu: thế thôi con lượn đây. Chạy lên được đoạn ngoái lại thấy mẹ ck đang chẹp miệng lắc đầu tủm tỉm, con dâu cười hề hề r tót lên chăm con.
    Thế đấy, e cứ sống chung với mẹ ck như vậy đó. Lúc em tắc sữa bà tìm đủ cách, nấu đủ thứ cho e ăn để có sữa, muốn ăn gì bà sẽ đi mua ngay cả khi trời nắng nóng. Những lúc ốm bà gọt hoa quả r bưng lên tận phòng nói: mời dương cô nương ăn hoa quả. E lại phì cười. Từ lúc sinh con đến giờ, e chưa phải mua cái quần cái áo nào cho con, bà mua từ a đến z, mua cả từng cái tưa lưỡi cho cháu. Bỉm, sữa, tất cả bà đều mua. Ông bà bao nuôi luôn mẹ con em, còn tiền chồng làm ra thì ông bà bảo e cất mà tiết kiệm. Lúc bầu bì đến giờ, ăn cơm xong bà luôn bảo chồng e là rửa bát đi cu. nên giờ chồng e rửa bát là điều tất nhiên. E thấy khâm phục mẹ ck e vì nếu thật sự e có con dâu e cũng sẽ hay tị nạnh chứ k bao dung đc thế, nhưng bà lại k thế, coi e k khác j con đẻ, hầu hạ chăm bẵm, nhiều lúc e ngồi thấy bà hì hụi lau nhà e lại bảo để con lau cho mẹ, bà bảo thôi vắt sữa đi con. Quần áo bẩn thỉu chưa giặt bà lại mang lên giặt, phơi phóng cho. Hồi bé cún nhà e còn nhỏ, đêm ngủ hay rướn và thức đêm, e ít sữa, bé lại k chịu bú ti, nên e phải vắt, mà vắt thì phải đc ngủ đủ, đêm bà lại bế cháu cho e ngủ, thức cả đêm để bế cháu, e ngủ tít thò lò, thế mà 5h bà đã dậy đc. Mệt thế mà bà vẫn dậy sớm đc, rồi đi chợ, về nấu cơm sáng, dọn dẹp rồi đi làm, trưa về nấu cơm cho con dâu ăn để có sữa, rồi lại đi làm, chiều về lại cơm nước, trồng rau. Những lúc có việc về quê, bà lại nấu sẵn cơm nước rồi lên dặn: mẹ nấu sẵn rồi, trưa xuống đun lại ăn, mẹ về quê đây. Nhiều lúc cũng muốn giúp bà, mà lại bận bế con, cứ bảo: mẹ ơi mẹ bế cháu con làm cho, bà lại bảo thôi để mẹ làm, m cứ chăm con đi. E cũng k hiểu vì sao bà có thể bao dung đc thế. Nếu là em, chắc e k làm đc thế. Tất nhiên cũng có nhiều lúc mẹ con bất đồng quan điểm nhưng xong xuôi lại đâu vào đấy, k thể giận lâu đc. Vợ ck mà cãi nhau, e khóc bà thấy bà lại an ủi, và mắng con trai mình, vì bà hiểu cảm giác ấy, những lúc nhớ nhà tâm sự với mẹ ck, bà lại đùa đùa: nhà đây rồi còn nhớ gì nữa. Giờ quê k phải ở vĩnh phúc nữa đâu nhá. [​IMG]:v. Có lần bà bảo em: ôi có con dâu thêm cái đũa cái bát, đáng gì, ko có m mẹ vẫn làm thế mà, giờ mẹ còn khỏe, làm được mẹ cứ làm, k tốt với m thì tốt với ai, sau mẹ già, ốm đau nằm đấy, m chăm mẹ nha, chứ đợi thằng dũng n chăm có còn lâu. Nhưng mà phải chân thành, sống trước sau như một, k đc giả dối ( mẹ yên tâm chứ cái ấy con làm đc, con k chân thật mà con phơi đủ cái xấu cho mẹ xem à [​IMG]:v [​IMG]:v) Lúc nào bà cũng nghĩ giờ phải chăm con dâu tốt, sau già con sẽ chăm lại ( mà mẹ ck e vẫn rất trẻ và vẫn đi làm nhà nước, già có chế độ). Chính vì vậy, mà em đẻ xong, e k giảm cân mà còn tăng cân, béo như một con lợn, mẹ đẻ em lên chơi tức mắt suốt ngày bảo em: m dọn dẹp nhà cửa, chăm chỉ làm cho giảm cân đi con, đỡ đần mẹ ck m tí, nhìn m béo quá con ạ, như một con lợn, nhìn m hốt quá rồi, để cún đây mẹ bế, m xuống nhà làm việc đi. [​IMG]=)))). Thế đấy.
    P.s: Mẹ chồng e gái em đó các mẹ, đúng là k phải bà mẹ ck nào cũng đối xử k tốt với con dâu, ngưỡng mộ em ấy và mẹ ck quá. Thấy e gái được gả vào nhà tử tế cũng mừng các mẹ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mypham_llinh
    Đang tải...

2. Thai Anh

Thai Anh

sướng nhất quả đất rồi mẹ cháu ạ

mypham_llinh thích bài này.
  3. Thiết kế website

Thiết kế website Kinh doanh & Kiếm tiền dễ hơn

chúc mừng em gái mn nhé, cực kỳ may mắn đó.

4. Laptop_QuangMinh

Laptop_QuangMinh Thành viên đạt chuẩn

Mẹ chồng này được mẹ chồng tâm lý quá rồi còn gì, như vậy là hạnh phúc nhất đó aj1

5. Hoang_Anh_1990

Hoang_Anh_1990 Thành viên sắp chính thức

ôi, gặp được mẹ chồng như vậy thì nhất mn rồi. Nhưng phải công nhận là do con dâu cũng khéo nữa. Mình thì thẳng tính, nhiều khi ko hợp được tùy từng quan điểm. Cứ nghĩ sống sao hợp với giáo lý, đạo đức là được.

6. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Em gái mẹ nó đúng là tốt số. Nếu được chồng tốt nữa thì coi như mãn nguyện.

7. mypham_llinh

chồng n thì cũng thế mn ạ, tính giống mẹ ck n, hiền với dông dài, cả nhà mình quý ông e rể này, ngoan ngoãn, hiền hậu, nhiệt tình, mà con bé em mình vụng nhất nhà thì lại sướng nhất. Nhưng đc cái con bé sống thật thà, lấy chồng tốt xấu gì n khoe ra hết nên dễ sống

8. mypham_llinh

e gái mình cũng k khéo lắm đâu, n vụng nhất nhà đó, nhưng lại sướng nhất, n hay tếu táo trêu đùa, sống thẳng, nhiều lúc nó kể cũng hay làm mẹ chồng tủi thân nhưng bà không chấp, chồng nó đi làm về rửa bát cho n trong khi bao năm ở với mẹ k bao giờ rửa bát giúp mẹ, thế nhưng bà cũng k tự ái, mà nhiều lúc bà mua quần áo về k đẹp n còn chê, bà lại giỗi, thì n bảo con thấy xấu thật thì con bảo xấu mà mẹ, nhưng xấu vẫn mặc tất, mẹ chồng n lại vui vẻ, nói chung e thấy nhà n mẹ chồng nó coi nó hơn cả con đẻ ấy, nên k chấp gì n, chứ như nhà khác thì e gái e lãnh đủ

9. tieudung137

tieudung137 Thành viên rất tích cực

Nghe mà ghen tỵ với bạn quá
    Mẹ chồng mình thì bth
    Còn quả bố chồng, chị chồng, anh rể chồng, em họ chồng, các dì chồng, các chú (chồng của dì chồng)... Đều quả thật là khiến mình thở cũng phải rón rén

10. mypham_llinh

nhà chồng e ấy lại có mỗi hai anh em trai, ở HN hết, em trai thì đang đi học, còn có việc gì thì mới về quê, mà về thì về chả về thì thôi vì ông bà về là chính, nên e gái mình n chả phải làm dâu ai, mà được cái nhà chồng các chú các bác cũng toàn khá giả và tốt bụng, n kể hôm về quê ăn giỗ đầu, mà trưa n mệt quá n ngủ, bác chồng n vào còn bảo ngủ đi cho đỡ mệt, đi xa về. Ôi nói chung cái giống nhà ấy quý người rồi.

11. hoahuongduong90tb

hoahuongduong90tb Thành viên tích cực

Mn sướng thật. Mình vắt sữa cho con ti thôi mà bị cả nhà ck lên án. Rồi bảo " diễn viên mới cần giữ ti, mày cần gì", nghĩ ức ko chịu đk...

12. tieudung137

Nghe thèm thật ấy. Mình thì bị coi như rác. Nhà họ chỉ cần cháu nội thôi và con trai họ luôn đúng, bênh con chằm chặp. Vợ chồng mình cãi nhau tý bố chồng cũng mang ra phán xử phân tích con là vợ phải bla blo... Mà con trai họ sai lè lè :confused:

13. mypham_llinh

vắt sữa còn bị kéo ti kinh hơn ấy, e mình vắt sữa cũng bị cả nhà nói, nhưng đều nói là vắt thế vất vả, n kể n về quê chồng mọi người đều thương nó vì n phải vắt sữa, bảo là cố cho con bú ti cho đỡ vất, mẹ chồng n nói chuyện với con n toàn bảo Cún cố bú ti cho mẹ đỡ vất nha. Đúng là sướng mà, n chỉ việc ăn vs vắt sữa thôi mn ạ, cũng do n sinh non nên cả nhà thương hai mẹ con n, tạo điều kiện hết mức có thể.

14. mypham_llinh

sao họ dốt nhỉ, bà mẹ chồng nhà e gái mình nói với mẹ đẻ mình như này: e vẫn bảo con là sống phải chung thủy trước sau như một, e coi như con gái, bà đẻ ra em cũng có con dâu, e cứ bảo là bà đừng có xét nét con dâu rồi con gái thì bà quý, con dâu bà để ý, giờ bà khỏe mạnh bà chưa nghĩ đến, nên cứ cư xử k hay vs con dâu, sau bà già bà ốm đặt đâu nằm đấy, không con dâu chăm ai chăm, con gái n còn lo việc nhà chồng, n k chăm đc bà đâu, mà trẻ đối xử k ra gì vs n, lúc nằm liệt ra đấy, n k hầu hạ thì làm gì đc n, còn cái thân già làm j đc n nào mà gét n. CÒn bố chồng n thì bảo là ôi n ở với bố mẹ đẻ nó đc 20 năm, còn ở vs mình cả đời, k thương n thì thương ai. Đấy, họ có đức họ nghĩ đc sâu xa thế đấy các mẹ ạ.

Sửa lần cuối: 22/5/2017
  15. tieudung137

Họ quý người và thực sự yêu thương con dâu bằng tấm lòng. Đáng trân trọng thật ấy.
    Nhà mình thì mỗi lúc bố chồng khó chịu cái gì lại nói thế này "chúng mày từ ngày lấy nhau đã cho tao được cái gì quý giá chưa, ngoài 2 đứa cháu nội, chúng mày chưa cho được cái nhà này cái gì quý giá cả".
    Thiết nghĩ, ko hiểu ông muốn cái gì quý giá từ mình nữa? Tiền bạc hay xe hơi nhà lầu. Vợ chồng thì mới cưới, cưới xong đẻ liền 2 đứa con bao nhiêu khoản phải lo. Mình cũng hay mua quà cho bố mẹ chồng nhưng ko có cái gì đắt tiền cả vì mình chưa đủ khả năng.
    Chị chồng thì lấy chồng xã hội đen cho vay nặng lãi. Lần nào về cũng biếu ông 5 triệu, 7 triệu. Mua các thứ đắt tiền. Nên chắc ông so sánh ::)mad:

16. mypham_llinh

thết đấy, còn e mình từ hồi lấy chồng, bố mẹ n cho k biết bao thứ, đẻ con, ông bà sắm đủ, từ a đến z, đi đâu cũng cho tiền, lúc n sinh thì cho sinh ở bệnh viện tốt nhất, dịch vụ tốt nhất, hết 30tr tiền sinh, về ông bà lại cho 10tr tiêu, chồng đi làm về đưa cho n cất, còn sinh hoạt tiêu pha ông bà nuôi, ăn chung mà n k phải đóng góp gì, bố chồng còn mua cho cái laptop 20tr, bảo mua iphone cho n mà n bảo thôi, sắm cho cháu từ cái nhỏ nhất là cái tưa lưỡi đến cái lớn nhất là cái xe đẩy mấy tr, nói chung là ng ta quý người, bố mẹ chồng n bảo chả cần cho gì bố mẹ, cần nhất các con tự lập, sau già bố mẹ có lương hưu, k cần chúng bay lo, giờ bố mẹ làm ra tiền k cho chúng mày thì cho ai. Mà cho con dâu cũng k tiếc, nửa miếng ngon cũng phần con dâu con trai. Sống có đức thật. Hiếm thấy

17. tieudung137

Không phải là nghe mn tâm sự chắc chẳng ai tin. Gd chồng em gái mn thật là có đức. Quá hiếm thấy ạ

18. mypham_llinh

nhưng e gái e n k nghĩ là hiếm, nhiều khi n còn phàn nàn về ông bà cơ, nhưng n cũng trân trọng, mà nhìn bm chồng n hiền hậu lắm, nên chồng n cũng vậy, cả họ hàng ai cũng mừng cho n, có ai đời ăn xog mà mẹ chồng bảo con trai rửa bát k?. nghe n kể thấy cũng hư cấu, nhưng đến khi mẹ đẻ e lên chăm n sinh nở về kể lại thì bm chồng n còn tốt hơn n kể nhiều. thật là phúc đức.

19. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó tốt số thật, chắc do mẹ nó sống có phúc đức nên được hưởng hihi chúc mừng mẹ nó nhé

20. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Đúng là nghe rất nhiều câu chuyện mẹ chồng nàng dâu mà buồn lòng nhưng với câu chuyện của bạn thì thật là mát lòng và nhất là những cô gái đang có ý định lập gia đình thì thật là tuyệt vời. Chúc mừng bạn nhé.