Tư Vấn Chữa Bệnh Dạ Dày

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi chuson0794, 11/5/2017.

1. phuongphuong36

phuongphuong36 Thành viên tích cực

Ngày xưa ông mình cũng bị dạ dày, bênh viện trả về rồi , xong nghe bảo ở trên hòa bình có ông thầy gì chữa được thế là lên đấy lấy thuốc về uống, thế quái nào lại chữa được, ông năm nay 75 rồi mà vẫn còn khỏe mạnh lắm

Đang tải...

2. toanphongthuyBDS

toanphongthuyBDS Thành viên tích cực

Xin hỏi là nano cucumin có tác dụng gì với dạ dày ko ạ

3. chuson0794

chuson0794 Thành viên chính thức

Chúc mừng bạn đã khỏi bệnh

4. chuson0794

Chào bạn
    Sản phẩm nano cucumin được chiết xuất từ tinh bột nghệ. Các công trình khoa học của các nhà khoa học trên thế giới đã chứng minh Curcumin trong tinh chất nghệ có tác dụng điều trị:

Viêm loét dạ dày, tá tràng: Curcumin tiêu diệt vi khuẩn H. pylori, chống oxy hóa mạnh, dọn dẹp gốc tự do, tăng bài tiết chất nhầy Mucin trong dịch vị, phục hồi nhanh và tái tạo niêm mạc dạ dày, tá tràng bị tổn thương, giúp hỗ trợ điều trị và phòng ngừa viêm loét dạ dày tái phát.

Làm đẹp và phục hồi sức khỏe cho phụ nữ sau sinh: Curcumin giúp chống viêm, kháng khuẩn, giúp vết mổ vết cắt tầng sinh môn tránh nhiễm trùng, nhanh liền sẹo, kích thích co bóp tử cung, phòng tránh hậu sản

toanphongthuyBDS thích bài này.
  5. chuson0794

Trả lời câu hỏi của bạn Nguyễn xuân trường, 36 tuổi
    Hỏi: "Tôi đi khám dạ dày bác sĩ kết luận viêm và trào ngược dạ dày, HP dương tính. Xin hỏi bác sĩ bệnh của tôi có điều trị dứt điểm khỏi không? Vi khuẩn HP có phải tác nhân gây ung thư dạ dày? Xin cảm ơn!"

Trả lời:
    Bác sĩ Trần Ngọc Lưu Phương:

Chào Xuân Trường,

Bạn có triệu chứng đau dạ dày, đã nội soi kiểm tra có vi trùng HP và hiện tại không thấy có dấu hiệu gì của ung thư dạ dày.

Viêm dạ dày do vi trùng HP nếu được điều trị đúng phác đồ 4T và đủ liều thì tỷ lệ thành công lên đến 85-90%. Tuy nhiên, khi uống thuốc điều trị có những tác dụng phụ làm một số bệnh nhân tự ý ngưng thuốc, nên dễ gây kháng thuốc. Thông thường thời gian điều trị tiêu diệt vi trùng này cần tối thiểu là 10 ngày, tối ưu là 2 tuần.

Viêm dạ dày mạn tính kéo dài do vi trùng HP nếu không điều trị triệt để sẽ làm dễ bị ung thư dạ dày hơn bình thường (gấp 10 lần người bình thường), chứ không phải chắc chắn sẽ bị ung thư dạ dày.

6. chuson0794

Trả lời câu hỏi của bạn Nguyễn xuân trường, 36 tuổi
    Hỏi: "Tôi đi khám dạ dày bác sĩ kết luận viêm và trào ngược dạ dày, HP dương tính. Xin hỏi bác sĩ bệnh của tôi có điều trị dứt điểm khỏi không? Vi khuẩn HP có phải tác nhân gây ung thư dạ dày? Xin cảm ơn!"

Trả lời:

Chào Xuân Trường,

Bạn có triệu chứng đau dạ dày, đã nội soi kiểm tra có vi trùng HP và hiện tại không thấy có dấu hiệu gì của ung thư dạ dày.

Viêm dạ dày do vi trùng HP nếu được điều trị đúng phác đồ và đủ liều thì tỷ lệ thành công lên đến 85-90%. Tuy nhiên, khi uống thuốc điều trị có những tác dụng phụ làm một số bệnh nhân tự ý ngưng thuốc, nên dễ gây kháng thuốc. Thông thường thời gian điều trị tiêu diệt vi trùng này cần tối thiểu là 10 ngày, tối ưu là 2 tuần.

Viêm dạ dày mạn tính kéo dài do vi trùng HP nếu không điều trị triệt để sẽ làm dễ bị ung thư dạ dày hơn bình thường (gấp 10 lần người bình thường), chứ không phải chắc chắn sẽ bị ung thư dạ dày.

7. chuson0794

Trả lời câu hỏi của bạn Thanh Bình, 28 tuổi, Hà Nội
    Hỏi: "Tôi đang mang bầu tháng thứ 6. Gần đây tôi có hiện tượng nóng ở vùng cổ họng, hoặc phía trên ức. Tháng trước thỉnh thoảng mới bị bây giờ có cảm giác này mỗi ngày. Ợ chua thỉnh thoảng mới xuất hiện. Có phải tôi bị trào ngược dạ dày không? Mong bác sĩ tư vấn giúp"

Trả lời:

Chào Bình,

Trường hợp của bạn chắc chắn bạn bị triệu chứng ợ nóng do trào ngược dạ dày. Hiện tượng này rất thường xảy ra ở phụ nữ có thai do sự thay đổi nội tiết tố khi có thai làm ảnh hưởng đến hoạt động đóng mở chỗ nối thực quản dạ dày (trong y khoa gọi là trào ngược dạ dày do thai kỳ). Ngoài ra, khi thai lớn (trên 24 tuần) thì bắt đầu có thêm hiện tượng trào ngược sinh lý do thay đổi áp lực trong ổ bụng. Do đó, khi thai lớn, bạn sẽ thấy triệu chứng này xuất hiện nhiều hơn.

Lời khuyên của tôi dành cho bạn là:

- Tư vấn với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để được sử dụng thuốc thích hợp ít ảnh hưởng tới thai nhi nhất.

- Hạn chế các thức ăn chiên xào và cay nóng.

- Nằm đầu cao khi ngủ.

8. chuson0794

Trả lời câu hỏi của bạn Nguyễn Thu Hà, 28 tuổi, Phú Nhuận
    Hỏi: "Thưa bác sĩ, em bị trào ngược dịch chua khi đánh răng và được chuẩn đoán có virus HP trong dạ dày. Ngoài ra em không có biểu hiện gì đau hay trào ngược dạ dày trong sinh hoạt hàng ngày. Em được uống thuốc và thấy hết nhưng khi ngừng thuốc thì lại tái phát. Mặc dù em ăn chín uống sôi rất cẩn thận. Mong bác sĩ tư vấn cho em để không bị triệu chứng như vậy nữa. Em xin cảm ơn."

Trả lời:
    Bác sĩ Lê Thị Tuyết Phượng:

Trào ngược dịch chua khi đánh răng cũng là một trong những triệu chứng của trào ngược dạ dày thực quản và cũng cần điều trị đúng phác đồ, đủ thời gian. Tuy nhiên, ngoài triệu chứng này, bạn không có một triệu chứng nào gây khó chịu khác nên đây vẫn có thể là tình trạng trào ngược sinh lý hay xảy ra ở những người có phản xạ dễ bị kích thích. Vì vậy, nếu đã điều trị mà thỉnh thoảng vẫn xảy ra triệu chứng, bạn có thể hạn chế bằng cách sử dụng bàn chải mềm, đánh răng nhẹ nhàng, tránh căng thẳng.

9. mèo lười 21

mèo lười 21 Thành viên mới

E cũng bị đau dạ dày nhưng không kiêng được ăn đồ chua cay nên mãi chẳng khỏi được, huhu

10. chuson0794

Bạn phải kiêng được những thứ này mới khỏi được bạn nhé. Coi thường bệnh này sẽ gây ra rất nhiều biến chứng nguy hiểm sau này và bạn cần điều trị khỏi tận gốc

11. chuson0794

Trả lời câu hỏi của bạn Mach Thi To Nga, 26 tuổi, TP.HCM
    Hỏi: "Khoảng 5 năm trở lại đây, cháu hay bị tình trạng ợ, nhất là vào buổi tối sau ki ăn no xong, ợ rất nhiều lần nhưng vẫn cảm thấy đầy đầy nơi cổ họng. Cháu ăn tối lúc 7h và khoảng tầm 23h mới đi ngủ nhưng tình trạng này không đỡ. Khi nằm xuống thì cứ phải ngồi dậy ợ.
    Cháu khi khám bác sĩ thì kết quả bị trào ngược và đau thượng vị, tình hình có đỡ nhưng vẫn không khỏi. Nhờ bác sĩ tư vấn giúp ạ."

Trả lời:

Chào em,

Tình trạng của em có thể do những vấn đề, bao gồm: bệnh của tuyến giáp trạng, viêm họng và viêm amidan mãn tính, rối loạn co thắt thực quản, rối loạn thần kinh thực vật do chế độ ăn uống sinh hoạt không điều độ.

Em cần được khám bệnh toàn diện, kiểm tra tai mũi họng, x-quang phổi, kiểm tra về chức năng tuyến giáp, nội soi dạ dày, kiểm tra vi trùng Hp để có chẩn đoán chính xác và điều trị thích hợp cho em.

12. chuson0794

Trả lời câu hỏi của bạn Trần Kim Phụng, 27 tuổi, 68/7 Lê Văn Linh, P.12, Q.4
    Hỏi: "Em nội soi tháng 11/2016, kết quả là viêm hang vị và viêm thực quản mức độ nhẹ, vi khuẩn âm tính, bác sĩ nói là em bị trào ngược dạ dày thực quản. Mấy tháng gần đây em bị ợ hơi liên tục (hay bị ợ hơi đắng), thường xuyển cảm thấy tức ngực, ho, đau bụng và hay bị nấc cục. Em không biết có cần đi nội soi lại không, uống thuốc nào để hết? Em cũng được giới thiệu uống trà dây, không biết công dụng của nó có đúng không? Mong bác sĩ tư vấn cho em. Em xin cảm ơn."

Trả lời:

Trào ngược dạ dày thực quản thường được chẩn đoán dựa vào các triệu chứng biểu hiện. Tiêu chuẩn vàng để chẩn đoán là đo pH trong thực quản, tuy nhiên, hiện nay Việt Nam chưa có nơi nào áp dụng kỹ thuật này. Nội soi thường chỉ để chẩn đoán loại trừ hoặc chẩn đoán biến chứng.

Trường hợp của bạn đã sử dụng thuốc điều trị trào ngược dạ dày thực quản nhưng không giảm. Vì vậy, bạn cần phải đi khám lại ở bác sĩ chuyên khoa để xác định triệu chứng của bạn có phải đúng là triệu chứng của trào ngược dạ dày thực quản. Qua đó, bác sĩ sẽ tư vấn chế độ điều trị cụ thể, đồng thời, bác sĩ sẽ loại trừ những bệnh lý khác nếu có.

Trà dây theo y học cổ truyền trong một số trường hợp có thể dùng để điều trị bệnh lý dạ dày tá tràng. Tuy nhiên, đó chỉ là biện pháp hỗ trợ. Việc điều trị đặc hiệu vẫn phải được chỉ định bởi bác sĩ chuyên khoa.

13. chuson0794

Trả lời câu hỏi của bạn trần kim hằng, 52 tuổi, 276/19 thống nhất p. 16 gò vấp tphcm
    Hỏi: "Tôi xin nói lại toàn bộ triệu chứng của tôi: trào ngược cả ban ngày và ban đêm gây viêm họng, họng muốn sưng, khó nuốt, đau thắt ở thượng vị, đã uống thuốc 5 năm ở 5 bệnh viện lớn, nội soi 5 lần không có vi trùng, chỉ có dị dạng mạch máu, khổ nhất là đây hơi chướng bụng và nước bọt trào lên liên tục. Khi nằm, tôi đã để ý kê cao đầu, nói chung tôi đã làm tất cả những điều các bác sĩ dặn dò, kể cả việc ăn uống kiêng khem, chỉ xin hỏi ngoài thuốc ra tôi có thể làm gì để chữa được bệnh này, tôi sợ thuốc lắm rồi."

Trả lời:

Hằng mến!

Với những gì bạn đã kể, tôi nhận thấy bạn đang gặp những vấn đề gồm: có hiện tượng trào ngược dịch vị không phải chất axít lên thực quản; có đầy hơi khó tiêu, nhưng dạ dày bình thường và không có vi trùng Hp; bắt đầu có triệu chứng lo ăn và trầm cảm.

Bạn cần được kiểm tra thêm về viêm gan và bệnh lý mật, kiểm tra giun sán để chắc chắn tình trạng đầy hơi khó tiêu của bạn chỉ là rối loạn tiêu hóa chức năng thông thường. Ngoài ra, bệnh trào ngược không phải chất axít của bạn cần được điều trị duy trì lâu dài và đáp ứng chậm hơn trường hợp trào ngược axít. Do đó, bạn đừng nên quá suy nghĩ lo lắng. Bên cạnh đó, bạn cần được điều trị hỗ trợ thêm về thần kinh để điều hòa hoạt động của hệ tiêu hóa tránh trào ngược và đầy hơi, cũng như giúp bạn tự tin và bớt lo lắng hơn.

14. chuson0794

Trả lời câu hỏi của bạn Bùi đình tuấn, 32 tuổi
    Hỏi: "Em hỏi bác sĩ phương pháp chữa bệnh trào ngược dạ dày thực quản hiệu quả ạ."

Trả lời:

Để điều trị hiệu quả một bệnh nói chung cũng như bệnh trào ngược dạ dày nói riêng, chúng ta cần phải xác định các vấn đề:

- Thứ nhất là chẩn đoán có chính xác không.

- Thứ hai là nguyên nhân, yếu tố gây bệnh.

- Thứ ba là những bệnh lý khác đi kèm làm nặng thêm tình trạng bệnh hiện tại.

Như vậy, để điều trị trào ngược dạ dày thực quản hiệu quả, có những cách sau:

- Cần xác định đây đúng là trào ngược dạ dày hay chưa, đã có biến chứng gì, điều trị bên cạnh các loại thuốc đặc trị phải tuân thủ đủ thời gian ít nhất là 8 tuần. Chúng ta cần điều chỉnh lối sống và tránh các yếu tố làm khởi phát triệu chứng trào ngược như: sử dụng chất kích thích (rượu bia, thuốc lá), lúc thì ăn quá no lúc lại nhịn đói quá lâu, ăn khuya, mất ngủ, lo lắng, căng thẳng...

- Điều trị bệnh lý về tiêu hóa đi kèm như: viêm loét dạ dày, tình trạng nhiễm HP.

- Nếu có những bệnh lý cần phải điều trị lâu dài khác, bạn cần tư vấn bác sĩ để lựa chọn các loại thuốc ít ảnh hưởng đến tình trạng trào ngược dạ dày thực quản (ví dụ như các loại thuốc giảm đau, thuốc điều trị khớp, thuốc tăng huyết áp...).

15. ngantran90

ngantran90 Thành viên tập sự

Trước mình cũng bị dạ dày sau nhờ mật ong mới giảm và hồi phục như bây giờ

16. Xedap_thongnhat

Xedap_thongnhat Thành viên đạt chuẩn

Bây giờ em thấy nhiều người bị bệnh dạ dày quá! :( Không biết là do chế độ ăn uống như thế nào luôn.

17. choetboi

choetboi Thành viên chính thức

Dạ dày nên chữa bằng phương pháp đông Y vừa hiệu quả lâu dài lại tránh gây biến chứng sau này

18. chuson0794

Chủ yếu là do thói quen ăn uống và sinh hoạt bạn nhé. Bên cạnh đó thì làm việc áp lực, căng thẳng dẫn đến stress cũng bị bệnh dạ dày.

19. chuson0794

Trả lời câu hỏi của bạn nguyễn hồng hải, 31 tuổi
    Hỏi: "Em bị viêm loét dạ dày và trào ngược thực quản hơn 10 năm. Đã uống thuốc điều trị cách đây 5 năm. Hiện tại mỗi khi ăn uống thỉnh thoảng em bị nghẹn (do để bụng đói ăn quá giờ) những lúc như vậy ăn vào rất hay bị ợ hơi. Thời tiết thay đổi em bị ợ chua. Thỉnh thoảng bị ợ cả thức ăn lên. Đặc biệt mỗi khi nhịn ăn trưa. Đến tối mới ăn. Em rất hay bị đau bụng đi ngoài phân lỏng (Bụng đau quặn từng cơn) đi vài lần thì đỡ đau"

Trả lời:

Chào bạn,

Những triệu chứng và bệnh viêm loét dạ dày và trào ngược thực quản của bạn, theo tôi dự đoán là bệnh viêm loét dạ dày ưu thế hơn. Còn trào ngược chỉ là kèm theo. Nguyên nhân theo tôi nghĩ là do chế độ ăn uống của bạn chưa điều độ và không phù hợp (dựa theo những điều bạn kể). Mặc dù viêm loét dạ dày có nguyên nhân thường gặp là do vi trùng Hp, nhưng chế độ sinh hoạt ăn uống cũng là một trong những nguyên nhân đồng thời làm cho bệnh dễ tái phát.

Lời khuyên của tôi dành cho bạn là, bạn nên điều chỉnh lại chế độ ăn uống và sinh hoạt cho đúng giờ giấc, hạn chế thức ăn chua cay, thức ăn béo, rượu bia thuốc lá, nội soi dạ dày kiểm tra lại xem viêm loét dạ dày có tiến triển hay đã ngừng lại, đồng thời kiểm tra vi trùng Hp trong dạ dày. Ngoài ra, vì bạn còn có triệu chứng rối loạn đi cầu và đau bụng, nên nhiều khả năng, bạn bị hội chứng ruột kích thích, nhưng vẫn cần phải được xét nghiệm phân và nếu cần phải nội soi cả ruột già để có chẩn đoán chính xác.

20. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

Bệnh dạ dàng ngoài lúc đau cấp tính phải dùng thuốc thì nên chú ý về chế độ ăn hàng ngày. E cũng bị đau dạ dày nhưng e không để đói quá, khi chớ đau không ăn đồ chua, ăn đồ hút dịch như bánh mình, cơm cháy và không ăn một số đồ khuyến cáo không nên ăn như chuối, cháo .... thì thấy hết hiện tượng đau ngay.