Kinh nghiệm: Làm Thế Nào Để Từ Bỏ Thói Quen Nóng Giận Với Con Cái? Thật Đơn Giản Chỉ Với 5 Sợ Dây Buộc Tóc!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Mẹ SongLinh, 18/5/2017.

By Mẹ SongLinh on 18/5/2017 lúc 4:22 PM
  1. Mẹ SongLinh

Mẹ SongLinh Moderator

Cuộc sống hiện đại với vô vàn các áp lực từ gia đình tới công việc hẳn sẽ khiến các bà mẹ đôi lúc không giữ được bình tĩnh và hình thành thói quen xấu - hay cáu giận, quát mắng con.

Câu chuyện từ bà mẹ 3 con Kelly đã bỏ được thói quen xấu này rất đơn giản - chỉ bằng 5 chiếc dây buộc tóc. Trong một lần vội vàng lấy bỉm thay cho bé út, tôi đã bị vấp phải đôi giày của bé thứ 2 để ngay giữa lối đi và ngã đau điếng.

- Bailey! Tôi hét lên - chị kể. Máu điên tuôn chảy ào ào trong mạch máu tôi vì vụ ị đùn khẩn cấp của bé út và cả vì cú ngã đau điếng.

- Chuyện gì thế mẹ? Khuôn mặt con bé lộ rõ vẻ ngây thơ nhưng tôi đã không nhận ra điều đó vì còn ngập tràn trong hormone stress.

- Con không thể vứt giày trong lối đi lại như thế! Mẹ vấp phải giày của con và ngã, chỉ vì con không cất giày gọn gàng. Giọng tôi sắc nhọn.

Cằm con bé xệ xuống: "Xin lỗi mẹ".

- Đừng có xin lỗi. Chỉ cần lần sau con không làm thế là được. Tôi kết thúc cơn giận của mình và con bé quay người đi, đầu gục xuống.

Tôi đã đánh mất mục tiêu cá nhân của tôi là gần gũi, trò chuyện với các con bằng thái độ tôn trọng và tử tế. Tôi mở lại cuốn sách đã từng đọc với chương sách có nhan đề "Phá vỡ thói quen xấu" và đọc lại.

Cuối cùng tôi đã tìm ra giải pháp để phá vỡ thói quen xấu - tính hay cáu giận của tôi. Và bạn, nếu đang trong tình thế như tôi hãy làm theo các bước sau, đơn giản thôi! Tôi gọi đó là quy tắc 5 chiếc dây buộc tóc:

1. Tìm 5 chiếc dây buộc tóc, có thể đeo được ở cổ tay.

2. Bắt đầu buổi sáng bằng cách buộc 5 dây buộc tóc vào 1 cổ tay.

3. Nếu bạn cáu giận con, hãy chuyển một dây từ cổ tay này sang cổ tay kia. Nhưng nên nhớ bạn phải đặt mục tiêu là cuối ngày 5 chiếc dây phải được buộc ở cổ tay lúc ban đầu.

Vậy bằng cách nào?

4. Bạn hãy giành lại một chiếc dây buộc nếu lỡ đã chuyển sang tay kia bằng cách làm 5 việc đơn giản để bù đắp, làm hòa với con chẳng hạn: Một cái ôm, một bữa tiệc khiêu vũ,...

Và bạn sẽ không tin hiệu quả không ngờ từ việc đó đâu!

Bạn hãy thử ngay ngày mai đi và tôi sẽ hẹn bạn một thời gian ngắn sau để cùng kể về sự thay đổi của chúng ta và con chúng ta.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ SongLinh
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Mẹ SongLinh, 18/5/2017.

1. lanhluong
      lanhluong
      Với con cái chúng ta lúc nào cũng phải nhẹ nhàng chỉ bảo cho con cái sai cái đúng, quát mắng không thể làm cho con thấy được cái sai mà chỉ làm chúng thấy ghét và có đôi khi chúng lại làm ngược lại những điều mà mẹ nói.
      dondonitt thích bài này.
    2. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Nhiều mẹ cũng biết là như vậy nhưng khi nóng giận thì lại không kiềm chế được, cộng thêm gặp trẻ tỏ ra ương bướng thì phải kiên trì và quyết tâm lắm.
      lanhluong thích bài này.
    3. laver
      laver
      đọc thấy đơn giản nhưng lại cực kỳ khó khăn đấy, đặc biệt là với những người thiếu kiềm chế như mình
      lanhluong thích bài này.
    4. mẹ tùng anh_2013_2017
      mẹ tùng anh_2013_2017
      mình hay phàn nàn là bố mẹ mình thật vô lý khi mắng mình vì những điều đơn giản, nhưng bây giờ mình cũng đang đối xử với con mình như vậy
    5. Chun Li
      Chun Li
      Mình cung hay nóng giận lắm. cố gắng thay đổi thôi a
      jaden432 thích bài này.
    6. nobita_1109
      nobita_1109
      em cũng vậy, mắng con xong lòng lại đau, và thương lắm
    7. HoangThu_08
      HoangThu_08
      Mắng xong thì lòng đau nhưng ko rắn con lại càng hư mẹ nói ko chịu nghe nữa.
    8. Donavimart
      Donavimart
      Mình cũng rất hay bực với con, nhưng mà không bực với con thì sợ về sau con sẽ hư, nói nhỏ nhẹ thì bé vẫn cố tình làm trái ý mình
      Mẹ SongLinh thích bài này.
    9. akatsuki
      akatsuki
      Cái tật này quả là ảnh hưởng rất xấu tới con cái
    10. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Cái này gọi là "Có nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ" bạn nhỉ!
    11. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Đây là cách lý giải của rất nhiều bố mẹ. Theo mình thì chỉ cần thay từ "hư" thành "tỏ ra hư", mình tin là bố mẹ sẽ có cách giải quyết.
    12. Donavimart
      Donavimart
      Giải quyết kiểu gì hả bạn
    13. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Vì có thể không phải bé hư mà chỉ tỏ ra hư thôi. Có những nguyên nhân đằng sau việc tỏ ra đó của con. Như trường hợp của bạn, bé cố tình làm trái ý bạn có thể vì bé muốn thể hiện mình, muốn mình là người quan trọng. Ngoài việc kiên trì nói chuyện với bé thì cũng rất cần sự kiên quyết từ bạn. Việc làm bạn nổi cáu biết đâu lại là mục đích của bé! Hi
      Donavimart thích bài này.
    14. Donavimart
      Donavimart
      Bé nhà mình còn hay đánh bố, mẹ ông bà khi không hài lòng cái gì nữa
    15. hieuhana
      hieuhana
      Haizz! Nói là một chuyện, thực hiện lại là một chuyện khác.
    16. tancuong2017
      tancuong2017
      nóng giận với con cái sẽ tạo nên tính cách con bạn sau này
      Thanh ngMẹ SongLinh thích.
    17. Thiết bị vệ sinh Hàn Quốc
      Thiết bị vệ sinh Hàn Quốc
      Mình cũng hay nổi giận với con, nhiều lúc quát con xong thấy mình thật vô lý..... chắc cũng phải tập với 5 sợi dây chun này thôi,
    18. Mẹ SongLinh
      Mẹ SongLinh
      Những lúc như thế quan trọng là người lớn không vào hùa hoặc cùng nhau phản ứng, có thể tách bé ra đồng thời dùng thái độ nghiêm túc nói với con việc này là không đúng. Nếu con có biểu hiện tức giận, mất bình tĩnh thì hãy ôm con vào lòng để bé bình tĩnh lại trước, sau đó mới nói chuyện với con.
    19. Bi Bi Bông Bông
      Bi Bi Bông Bông
      Tính mình rất nóng, luôn tự dặn lòng phải nhẹ nhàng với con mà khó quá