Cần giúp: Trường ThCs dân lập cấp 2 Lương Thế Vinh.Xin các bố mẹ thông thái chỉ giúp

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi MeDuyMinh, 14/8/2013.

1. MeDuyMinh

MeDuyMinh Bắt đầu nổi tiếng

Con mình năm nay lên lớp 5.Học tại trường làng gần nhà thôi.Sức học khá.Mình muốn sang năm lên cấp 2 định cho cháu thi dân lập Lương thế vinh.Vì đấy là trường gần nhất so với các trường chuyên khác.Các bố mẹ nào có con đang học ở đấy .cho mình xin chút kinh nghiệm.Mình nghe nói trong quá trình học 4 năm.sẽ học hết chương trình cấp 2 trong vòng 3 năm.còn năm cuối dành ôn luyện thi vào trường chuyên.Ngày trước thì gs Cương làm hiệu trưởng thì tốt.Bây giờ thấy bảo con gái giáo sư lên thay thì trường không còn được như trước đây..Trước khi vào học ở đây thì ôn luyện thi như thế nào.vvv.Mong các bố mẹ thông thái tư vấn giúp ạ.Mình cảm ơn nhiều(u)(u)(u)(u)(u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeDuyMinh
    Đang tải...

2. MeDuyMinh

Ðề: Trường ThCs dân lập cấp 2 Lương Thế Vinh.Xin các bố mẹ thông thái chỉ giúp

ui thế không có bố mẹ nào đang cho con học trường này ạ...........

3. vn_thanks

vn_thanks Thành viên tập sự

em thấy như thế này chị ạ: cái vấn đề hiệu trưởng ấy, chỉ ảnh hưởng tới cái hướng phát triển của ngôi trường đó như việc xây thêm cơ sở vật chất hay là quyết định về học phí, học bổng....chứ không ảnh hưởng tới chất lượng đào tạo cho lắm. Em không biết tại sao ở HN các phụ huynh thi nhau cho con mình chen chân vào trường chuyên, trường danh tiếng mà không biết con mình có học được hay không? với các em thì mang trên mình cái tên học sinh trường chuyên cũng là áp lực rất nhiều rồi, và phụ huynh mong gì ở con em mình khi cho nó học trường chuyên, có tiếng mà không có miếng ah? các vị mong con mình thi thành phố, thi quốc gia, thi quốc tế ah? hàng xóm nhà e là 1 cô bé bằng tuổi e, học chuyên từ nhỏ, cấp 3 học chuyên khoa học tự nhiên, chuyên sinh, nhưng 2 năm liền, thi đại học, đều trượt, đến chuyên sinh mà thì chỉ có 5 điểm, vậy do đâu? tại ai? trách ai? các mẹ có biết học chuyên sẽ bị lệch và tới lúc thi dh nó là 1 sự gian nan không? các mẹ có biết, thủ khoa các trường đại học hầu hết là con em ở nông thôn không? họ không học trường nọ trường kia, họ cũng chả có tiếng tăm gì cho tới khi đỗ thủ khoa thì mọi người đều biết. Theo ý kiến của em, cho con học trường nào cũng dc thôi, miễn là cháu thấy thoải mái, ở đấy cháu không phải gồng mình lên để chạy theo chúng bạn, những đứa chỉ biết cắm đầu vào học để mắt dày tới 5 đi ốp, học nhiều như thế làm gì? khi mà sau này, chúng nó phải quên đi những gì đã học, chị cho con học trường tầm tầm cũng dc, hãy tạo cảm hứng, khuyến khích cho con chị tiếp cận ngoại ngữ và công nghệ thông tin, đấy là sự khác biệt của cháu so với những học sinh khác, chị sẽ gặt dc "quả ngọt", không phải trước mắt mà là sau này chị ah? có thể những lời góp ý của em không hợp với ý chị, nhưng em nghĩ đó là những góp ý chân thành thôi ạ! à, em là thủ khoa ĐHKHTN - ĐHQGHN đấy chị :), nên e không phải đứa chỉ biết nói suông chị nha :)

4. MeDuyMinh

Đọc comment của bạn.có lẽ mình cần suy nghĩ lại.cảm ơn bạn đã góp ý chân thành nhé

5. Mehoangtuvang1

Mehoangtuvang1 Bắt đầu nổi tiếng

Kon trai tớ đang học ở trường Lương đây , nói tóm lại là bản thân mình thì nghĩ trường LTV dạy cũng tùy giáo viên dạy giỏi thôi còn cũng dạy bình thường chỉ có điều là nếu con học được trong môi trường này thì hoàn toàn yên tâm về cách giáo dục và quản lý con chặt chẽ. Nhưng có điều mình không hài lòng vê trường LTV về cách chấm điểm và cộng điểm TB cuối năm (ko hề đọc các điểm cho các con so xem có sai sót về đểm ko mà cứ thế cuối năm họp phụ huynh đưa chềnh ềnh bảng điểm chả biết đúng sai thế nào!:-k). Kon mình 2 năm học đều bị điểm vớ vẩn nhưng đến khi gọi điện thắc mắc thì cô trả lời loanh quanh, thế là các cô lờ tịt đi, năm nay mình định xin chuyển trường cho kon sang chỗ khác học nhưng nó ko đồng ý vì quen bạn quen trường rồi. Mẹ nó suy nghĩ nhé, nói tóm lại là môi trường OK nhưng chỉ có mỗi chuyện chấm điểm và tổng kết cuối năm là bực mình thôi!

bimbimbap thích bài này.
  6. thuyha1961

thuyha1961

Năm nay có mẹ nào trên này đăng ký cho con vào trường Lương thế Vinh ko?

7. Hoa Mộc Lan (Moon Sun)

Hoa Mộc Lan (Moon Sun) Thành viên tập sự

Chào chị!
    Đọc bài của chị em thấy cũng có điểm đúng mà cũng có điểm sai. Đúng do đâu .. Bản thân bậc làm cha, làm mẹ nào cũng mong muốn con mình học tập thật tốt đồng nghĩa với việc tạo điều kiện hết sức cho con học tập. Vào trường chuyên, lớp chọn là một xu hướng hiện nay, nhìn đi và nhìn lại thì vào chuyên và chọn dù gì cũng tốt hơn các trường khác do có phong trào học tập. Áp lực thì không trường nào là không có, không học sinh nào là không phải chịu trong bối cảnh nền phát triển của thế giới chị ạ! Nếu có cơ hội cho con phát huy được tài năng của con thì chị nên thử sức... Cứ có phải thi CHUYÊN là đỗ được đâu. Em luyện thi vào AMS rồi em biết chứ ... Ở các đất Thủ Đô này hàng năm hồ sơ thi vào chuyên ams khoảng 4000 bộ nhưng mà chỉ có lấy 200 chỉ tiêu thôi. Như thế thì đủ biết sức hút từ trường chuyên + lớp chọn lớn lao như thế nào.. Không có sức vào chuyên ams thì còn nhiều trường khác như chuyên cầu giấy - chuyên sư phạm ... Lớp 5 là lớp khá nhạy cảm nên ngoài vấn đề luyện thi cho con ( nếu chị đã xác định cho con học chuyên ) chị nên tìm cách bổ trợ môn hình học cho cháu thì hay hơn. Nếu chị muốn nghe tư vấn từ em thì có thể call em 097 352 1113 chị nhé!

8. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Re: Ðề: Trường ThCs dân lập cấp 2 Lương Thế Vinh.Xin các bố mẹ thông thái chỉ giúp

uh mình nghĩ cũng đúng, ngày xưa học ở quê, cũng chẳng chuyên chọn gì mà vẫn thi đỗ đại học điểm cao cơ mà nhỉ

9. bintu06

bintu06 Thành viên rất tích cực

Con mình năm nay lên lớp 9 trường LTV đây. Mình thấy thế này: trường nào cũng có ưu, khuyết điểm riêng. Bản thân mình thấy trương LTV quản lý kỷ luật cho các con cực tốt, các mẹ có thể yên tâm về vấn đề này. Còn về học tập thì không phải "sẽ học hết chương trình cấp 2 trong vòng 3 năm" đâu. Đầu năm học, các con sẽ tập trung học vào tháng 7 và học chính luôn, xong chương trình sớm hơn các trường Công lập mấy tháng để ôn thi. Mấy năm nay con gái thầy Cương làm Hiệu trưởng, có cho các con đi ngoại khóa nhiều hơn , trước mình thấy các mẹ phản ánh về việc các con học như gà CN, không được đi ngoại khóa. Vấn đề CSVC thì cơ sở ở Khương Trung rất sập sệ nhưng các mẹ có thể yên tâm vì nhà trường đang xây mới ở đầu Hà Đông. Học phí tương đối cao nhưng so với một số trường DL khác như Đoàn Thị Điểm, Lomnoxop, Marie Curie...thì vẫn mềm hơn. Tóm lại, sau mấy năm con trai mình học ở đây, mình vẫn thấy đây là sự lựa chọn đúng đắn.

10. xuxilady

xuxilady Thành viên rất tích cực

Có mẹ nào còn theo dõi đề tài này không, nhà mình ban đầu cũng xách định con học trường công, nhưng vướng vụ đưa đón và quản lý con một buổi vì các trường công đều chỉ học một buổi, nên giờ lại phải quay sang phương án hai là học trường tư,
    Có mẹ nào có kinh nghiệm cho con học luyện thì gì, ở đâu, nên học thế nào không truyền cho mình ít thông tin với :)
    Help me please :p

11. MeDuyMinh

Cuối cùng thì con tớ qd học trường làng cho gần nhà.Trường không quan trọng bằng cô dạy.Chứ như con 1 bạn ở cq tớ cũng thi đỗ vào ltv.rồi công cuộc đưa đón,hay tắc đường.thằng bé học suốt mà cuối năm cũng chỉ tiên tiến.thế là bạn ấy chuyển cho con về trường gần nhà.năm sau học sinh giỏi luoin.Mà các mẹ biết hsg cộng ddiemr vào cấp 3 nhiều hơn hsk.vậy các mẹ cân nhắc cho kỹ nhé

xuxilady thích bài này.
  12. bnphucly

bnphucly Bé xinh

Em lôi cái này lên. Năm nay có mẹ nào có con học cấp 2 LTV ko ạ?

13. ktshongdiep

ktshongdiep Thành viên tích cực

14. kimanh.fofl.hust281

kimanh.fofl.hust281 Thành viên tích cực

Trước em học cấp 2 và 3 LTV, em gái em cũng học LTV nên xin đc chia sẻ với các mẹ ạ:
    Ngày trước thì đúng LTV như gà CN thật, chỉ học, gvien thì hsinh sợ 1 phép luôn, nhất là các cô Dương, cô Giao, cô Na. Thi đầu vào cách đây hơn chục năm dễ hơn bây giờ rất nhiều. Giờ muốn vào khá là căng thẳng ạ. Năm em thi vào là tỉ lệ chọi 1:9, vào được lớp chọn thì yên tâm nhất, vì giáo viên tuyển chọn nhất. Tuy nhiên sau vài năm học, các bạn hs rất oải, vẫn phải học thêm ầm ầm, 1 phần vì bản thân, 1 phần vì thương hiệu trường. Không rõ bây giờ như thế nào. Khả năng đỗ vào cấp 3 LTv rất may rủi vì cấp 2 và cấp 3 khác nhau, vẫn phải thi bt, chỉ có đc cộng điểm nếu là hs cũ (nếu em nhớ ko nhầm là 0,5 hay 1)
    Ở LTV gần như ko có chuyện hs đánh nhau, vì các cô chỉ cần biết là sẽ kỷ luật nặng nề, bme sẽ thấy vô cùng ngại ngần. Năm em học lớp 7, cả trường đứng hát quốc ca, nhưng có 1 bạn hs đứng ko hát, cô hiệu phó thấy đc mời bạn ý về nhà và đuổi học luôn.
    Tiền học thuộc dạng rẻ so với các trường dlap khác, nhưng họp phụ huynh khá nhiều khoản ạ.
    Những bạn nào cấp 1 vô tư hồn nhiên, cấp 2 vào LTV sẽ thật sự shock, em có 1 khoảng tgian đi học cứ ngơ ngẩn, sợ hãi, suốt ngày thiếu bài vì tội vẫn chưa hoàn hồn ạ, em thật. H em 26 tuổi rồi nghĩ lại vẫn sợ :D
    Tóm lại các mẹ cho con vào LTv em thấy yên tâm về kỷ luật, học tập thì khá ổn ạ