Một Tháng Các Mẹ Chi Bao Nhiêu Tiền Học Thêm Cho Con?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi nguyenthao_12383, 20/6/2017.

By nguyenthao_12383 on 20/6/2017 lúc 3:56 PM
  1. nguyenthao_12383

nguyenthao_12383 Thành viên tập sự

Chào các mẹ, nhóc nhà mình hết hè năm nay lên lớp 4, mình có cho bé học kèm gia sư môn Toán và tiếng việt hết 1tr2/tháng, cộng thêm với cả tiền cho bé học vẽ 500k nữa là hết 1tr7/tháng, không biết như vậy là nhiều hay ít nhỉ? Chủ yếu là muốn cho con học ít thôi để hè được đi chơi thoải mái. Các mẹ cho con học thêm những gì, chi phí trung bình bao nhiêu chia sẻ cho mình biết với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenthao_12383
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi nguyenthao_12383, 20/6/2017.

1. dodongcuongthinh
      dodongcuongthinh
      với mình hè là vui chơi. Nên mình chỉ mong con mình học lên lớp là đc. theo phương pháp vừa học vừa chơi. Ko ràng buộc. để con có thời gian suy tư và sáng tạo
    2. nguyenbaochau
      nguyenbaochau
      Mình thấy như vậy là bình thường. Tùy theo nhu cầu của bé và bố mẹ cho học thêm gì thôi.
      Bạn nhà mình chỉ học tiếng Anh. Mỗi tháng tầm 700K.
    3. eximbank.longbien
      eximbank.longbien
      Học hành rồi ăn uống tốn kém ghê cm nhỉ
    4. Huyền Jikky
      Huyền Jikky
      ôi nhà em may quá ms chỉ đi học tiếng anh lại có đứa bạnthân nó lại dạy nên nó không lấy tiền
    5. thienthannho090390
      thienthannho090390
      Mình nghĩ cũng còn tùy thuộc vào độ tuổi của con để cho con đi học thêm những môn nhất định. Chứ có những mẹ con mới 5 tuổi mà nào là học kỹ năng sống, bơi, võ, tiếng anh, toán thông minh...
    6. canlamgiadinh
      canlamgiadinh
      như thế cũng là bt mẹ nó ơi
    7. Bi Bi Bông Bông
      Bi Bi Bông Bông
      mình thấy chi phí này đâu có đắt, nhưng quan điểm của mình hè là cho con chơi, học thêm mấy môn năng khiếu kiểu như bôi lội, hội họa thì ok, k học văn hóa
    8. Thu1905
      Thu1905
      Bạn cho học nhiều nhỉ, mình thì cho con ở nhà chơi không thôi :D
    9. doremonha
      doremonha
      bé nhà mn học lớp mấy rùi ạ, mn cho con học tiếng anh ở đâu mà có 700k thế, mh thấy các trung tâm toàn hơn triệu 1 tháng là ít ý
    10. Song Linh 224
      Song Linh 224
      tốn kém lắm các mẹ nhỉ
    11. Kênh Chia Sẻ 16
      Kênh Chia Sẻ 16
      Mình sử dụng ứng dụng Monkey Junior để con học tiếng anh (có 499K dùng trọn đời) và ứng dụng touchnmath cho con học toán (800K dùng trọn đời từ lớp 1 đến lớp 9) nên chi phí một tháng chả đáng là bao. Hết đứa chị dùng thì chuyển sang đứa em
    12. nguyenbaochau
      nguyenbaochau
      bạn nhà mình học lớp 3 bạn ạ. Chỗ bạn nhà mình học tiếng anh chỉ có 75K/1 buổi thôi.
    13. phạm thị hoàng Diên
      phạm thị hoàng Diên
    14. amayzin
      amayzin
      Thấy chỉ cần cho bé học tiếng anh thôi. Còn mấy môn khác cho bé tự học là được rồi, để bé có nhiều time để đi chơi thoải mái tìm hiểu xã hội
    15. Kênh Chia Sẻ 16
      Kênh Chia Sẻ 16
      Chuẩn đấy bạn à
    16. Tuấn Anh 2212
      Tuấn Anh 2212
      Em thấy con số ấy cũng tùy từng nhà và từng bạn. Như e đi dạy gia sư tại nhà riêng môn Toán thì các bạn bé 8 buổi/ tháng = 2.0 tr. Chưa kể môn tiếng Anh các bạn ấy học ở trung tâm và các môn năng khiếu nữa.
    17. nguyenbaochau
      nguyenbaochau
      Đồng ý , nhưng cũng tùy theo từng độ tuổi để có điều chỉnh cho phù hợp. Giai đoạn nước rút thì vẫn phải ưu tiên việc học ^^
    18. metiumiu
      metiumiu
      Con nhà mình năm tới cũng lên lớp 4 nhưng kinh nghiệm cho thấy ( vì nhà mình có hai con lớn rồi) giai đoạn này là giai đoạn vàng cho sự tiếp thu kiến thức thế nên phải tập trung cho việc học những gì mà con tiếp thu tốt nhất đều đc đẩy nhanh và ưu tiên.
      chả có toán văn gì hết, học lắm toán ù đầu mệt ng, con vốn là hs giỏi so với chúng bạn vậy là ổn rồi nên từ nhỏ tới giờ ko học thêm văn toán mà chỉ học ngoại ngữ, sáng thể dục chạy và đi bộ cùng mẹ chứ mình cũng chưa cho con tham gia học bơi dù biết rằng bơi thì vài dăm buổi là học xong gọi là chống đuối nc thôi, có lẽ lớn thêm mình mới cho đi bơi.
      Con học ngoại ngữ và học piano là những môn đc ưu tiên, ngoài t anh thông dụng và tiếng Trung quốc học từ trước thì con học thêm nhật ngữ có mục đích rõ ràng tới cùng cho t nhật, học phí cả ở trường lớp với học thêm cũng chỉ cỡ 4tr/ tháng, thỉnh thoảng thuê xe ôm chở đi học nên tốn thêm 500ng/ tháng. cũng ko mất nhiều lắm mà cảm thấy xứng đáng với kết quả thu được, có khi gđ điều kiện phải bỏ ra gấp nhiều lần, mình cảm thấy rất ưng ý.
      chỉ tập trung bồi dưỡng sk cho con và nhắc nhở giờ giấc cho thành thói quen thôi.
    19. amayzin
      amayzin
      Cũng không hẳn. Không cần con phải dẫn đầu trong lớp chỉ cần con đứng giữa lớp là được rồi. Thời gian còn lại cho con học những môn con thích để tìm ra năng khiếu của con mà phát triển. Càng lớn thì chỉ cần đầu tư cho học ngoài năng khiếu hoặc các môn định hướng nghề nghiệp sau này cùng khả năng ngoại ngữ để con có hành trang ra ngoài sáng lạng hơn thôi.
      Mn có để ý giờ sinh viên ra trường 10% là tìm việc đúng chuyên ngành và có mức lương tương đối cao. Số còn lại chỉ có thể làm công việc bình thường mà lại chẳng giống những thứ được học.

Nên nếu ưu tiên việc học là hàng đầu thay vì đầu tư học các môn ở trường theo cách mà trước nay vẫn thế thì nên cho con học thêm các môn bên ngoài, môn năng khiếu, ngoại ngữ. Tiền còn dư thì đầu tư 1 khoản bảo hiểm cho con. Ngân hàng nào cũng có bảo hiểm tích lũy cho con đấy. Nhớ không nhầm thì đóng liên tục trong vòng 20 chục năm là dư tiền cho con học rồi. Lúc đấy mn không phải lo lắng nữa nhàn rồi.