Có nên tắm ngay sau khi sinh?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi tqngoc001, 9/10/2012.

Tags:
  1. tqngoc001

tqngoc001 Thành viên tập sự

Thân gửi các bậc làm cha mẹ.

Mình có một băn khoăn, thắc mắc là mẹ mình bắt con cái sau khi sinh phải rất kiêng cữ (tránh gió, nước, hun than...) vì ngày trước thấy chị gái mình sinh mẹ mình bắt làm hết.

Rồi sắp tới vợ mình cũng chuẩn bị sinh (nhưng chắc do tuổi trẻ và là người trong Nam) nêm mấy chuyện kiêng cữ vợ mình ko quan trọng.

Sắp tới Mẹ mình vào trong Nam rồi, không biết tình hình là sao nữa. Bữa hôm qua gọi điện, thấy mẹ chuẩn bị mấy thứ củi, lá tắm...tùm lum hết rồi. Mình sợ mẹ mình khó tính, vợ thì tuổi trẻ có thể xích mích.:-k

Vậy nên, mình muốn hỏi các bậc cha mẹ trong diễn đàn đã từng trải qua chuyện này tư vấn dùm mình là: có cần thiết phải kiêng tắm, nằm than...hoặc nếu có thể tắm hay gì gì đó thì có nước, thuốc gì xài được không (vì cũng sợ, thấy trở trời là bà mẹ lại than vì ngày xưa sinh mình ko có kiêng):(

Cảm ơn nhiều (u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tqngoc001
    Đang tải...

2. PhuongLinh.skv

PhuongLinh.skv Banned

Ðề: Có nên tắm ngay sau khi sinh?

Chào bạn!
    Trong dân gian truyền thống cho rằng, trong thời gian ở cữ không nên tắm rửa, gội đầu, nếu không thì sau này toàn thân sẽ thường thấy đau nhức. Nguyên nhân như sau :Các bà mẹ sau khi sinh, các lỗ chân long trên bề mặt da cơ thể và khe xương đều mở ra, thêm nữa khí huyết yếu, nếu trong thời gian ở cữ tắm rửa sẽ khiến gió lạnh xâm nhập vào trong cơ thể, đồng thời ứ trệ lại trong cơ thịt và khớp xương, dẫn đến việc tích tụ khí huyết toàn thân, lưu thông không thuận lợi, và sau này xuất hiện kinh nguyệt không đều, đau nhức xương và các cơ.

Tuy nhiên theo nghiên cứu hiện nay rong thời gian ở cữ chỉ cần chú ý giữa ấm, tránh gió, tắm rửa, gội đầu sẽ không sao cả. Hơn nữa tắm gội trong thời gian ở cữ có lợi cho sức khỏe các bà mẹ.

Thực tế, tắm gội sau khi sinh không chỉ tốt với cơ thể mà còn có thể tránh viêm nhiễm da và vết thương ở âm hộ, thúc đẩy vết thương mau lành, đồng thời giúp giải tỏa mệt mỏi sau khi sinh, khiến tâm trạng người mẹ tốt lên. Nhưng nếu không tắm gội thì ngược lại còn không có lợi đối với sự phục hồi sức khỏe cho mẹ, bởi vì sau khi sinh sẽ tiết ra rất nhiều mồ hôi, đào thải máu đẻ và chảy sữa, như vậy sẽ khiến da trở nên rất bẩn, sẽ sinh ra những mùi khó chịu, khiến toàn thân nhễ nhại không thoải mái, trạng thái tinh thần không tốt.

_Vậy trong thời gian ở cữ, tắm rửa, gội đầu có một số chi tiết nhỏ nào cần phải chú ý đây?

Nếu âm hộ người mẹ không có vết thương hoặc vết mổ, chỉ cần vừa hồi phục mệt mỏi là có thể bắt đầu tắm gội. Nếu vết thương âm hộ lớn hoặc vết mổ nghiêm trọng, vùng bụng có vết mổ, nhất thiết phải đợi đến vết thương lành khỏi mới lại tắm vòi hoa sen, trước tiên có thể tắm kỳ.

Sau khi sinh cần chú ý việc tắm gội " mùa đông phòng lạnh, mùa hè phòng nóng, mùa xuân thu phòng gió ". Vào mùa hè, nhiệt độ trong phòng tắm duy trì ở nhiệt độ bình thường là được, khi trời lạnh, phòng tắm phải ấm áp, tránh gió. Nhiệt độ phòng tắm cũng không nên quá cao, như thế dễ khiến trong phòng mù mịt hơi nước, gây ra thiếu khí, khiến các bà mẹ vốn dĩ rất yếu đứng không vững.

Nhiệt độ nước tắm thích hợp vào khoảng 38~39 độ C, mùa hè cũng không được sử dụng nước lạnh để tắm, tránh sản dịch đào thải không thuận lợi, dẫn đến đau bụng và sau này kinh nguyệt không đều, toàn thân đau nhức.

Tốt nhất tắm vòi hoa sen (có thể dưới sự giúp đỡ của người trong gia đình), không thích hợp tắm bồn, để tránh nước bẩn xâm nhập vào âm hộ gây viêm nhiễm.

Thời gian mỗi lần tắm không được quá lâu, thường khoảng 5~10 phút là được. Sau khi tắm nhanh chóng lau khô cơ thể, sấy khô tóc, sau khi mặc quần áo xong hãy ra khỏi phòng tắm, tránh cơ thể bị lạnh hoặc bị trúng gió.

tqngoc001 thích bài này.
  3. tqngoc001

Thanks Chị, quả là một thông tin tuyệt vời.
    Chị có biết một số loại lá cây (thảo dược) tắm, xông hơi sau sinh liệu có ok không?

4. thamlongcuu

thamlongcuu Thành viên tích cực

nghe nói người Hà Nì trên Sapa có lá cây tắm cho người mới đẻ tốt lắm

tqngoc001 thích bài này.
  5. bongxu2012

bongxu2012 Thành viên kỳ cựu

bạn có thể tham khảo toppic nhà mình về thuốc tắm và uống thảo dược nhé

6. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

kinh nghiệm của mình nhé. phòng của 2 mẹ con phải thông thoáng, mát mẻ. vợ bạn có thể tắm ngay nhưng phải tránh nơi gió lùa, tắm nứoc ấm, tắm nhanh, ko kì cọ mạnh. tắm xong thì xoa dầu tràm cho ấm người, se lỗ chân lông lại, mặc đồ dài nhưng vải mỏng thôi vì bà đẻ nực sữa đấy. quan trọng là giữ ấm lòng bàn chân nhé, đi tất vào

7. lamlun

lamlun Trồng cây gây rừng ...

Nếu bạn quan tâm vào trang wed nè tham khảo nha http://www.floral.vn/
    Mình từ lúc học trong trường đã được giới thiệu về nó rồi, SP thuốc tắm là một thành công của các thầy cô trường Dược đó bạn ạ, nên về mức độ hiệu quả và an toàn khỏi phải lo.

8. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Vợ bạn người Nam, sống trong Nam lun đúng ko? Nếu thế thì cũng ko lo lắm vì người nam họ cũng kiêng cữ lắm

9. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

http://www.floral.vn/
    Thuốc tắm này mình vừa làm chuột bạch rồi, mình sinh mổ nên 15 ngày sau mình mới tắm. đầu tiên xông hơi 10p sau đó mới tắm, mình xông hơi và tắm liên tục 6 ngày . Công nhân là có tác dụng rất tốt.
    Ngày trước mình rất dễ bị cảm, hễ cứ trúng gió hoặc trở trời là đau họng ho sổ mũi cả tuần nhưng mấy lần thèm kem và sữa chua quá ko kìm nén đc vậy mà ko sao hết, mấy hôm thời tiết thay đổi người mệt bã đến mức ngủ thiếp đi ko biết gì nhưng tỉnh dậy thì hết , người lại khỏe như bt.........
    Nên bạn mua thuốc tắm Daospa mama cho vợ dùng đi nhé. Mình ko bán ko làm cho sp đó nên đừng nghĩ mình PR nhé. Mình dùng thấy đúng như quảng cáo nên công nhận thôi. Mà mình sinh mổ lần 3 đấy (4 năm 3 lần mổ :D) thấy khỏe như trâu :p

10. tqngoc001

Thanks Chị nhiều!
    Em đang coi trong này có chỗ nào bán sản phẩm Dao spa mama đó không, thấy nói là dược thảo nên cugx khá an tâm :)

11. mia789

mia789 Thành viên chính thức

Em xin ghi nhân lời chị, em cũng chuẩn bị có bé lâng 2 nhưng lần trước đẻ mổ chị ah

12. giangphamhn85

giangphamhn85 Thành viên đạt chuẩn

Tránh gió, kiêng nước e ủng hộ, nhưng cái việc hun than thì e phản đối. Mn cũng biết là hun than nó độc hại như thế nào. Cm có thể tham khảo bằng việc xông hơi bằng thảo mộc bằng cách trùm mền, e cũng xông hơi bằng thảo mộc tanamera sau sinh. Hơi nóng khó chịu một chút, nhưng xông xong thấy người khỏe mạnh ngay.