Cách nấu Nước nha đam (lô hội) đường phèn

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi linhlangtrabuoi, 24/4/2015.

1. linhlangtrabuoi

linhlangtrabuoi Thành viên đạt chuẩn

Em không biết nên bỏ cái bài này vào mục sức khỏe hay làm đẹp nhưng vì em chuyên hơn về làm đẹp nên bỏ vào mục này cho các mẹ đọc vậy ạ.

Nhà em mọi người uống nước này được 1 tháng rồi. Trong tháng em thay cho cả nhà các loại nước khác nhau: khi nha đam, đậu nành, sữa ngô, trà bưởi... và thực sự thấy sức khỏe cải thiện đáng kể, da mịn hơn và cũng bớt mụn (chắc do thải độc được ạ :D)

1. Công dụng: Tính ra chi phí cho một cốc nước nha đam rất rẻ mà lại rất có lợi cho cơ thể nữa. Nha đam nếu nhà tự trồng được thì tốt (lại không mất tiền mua :D tính em ham rẻ lại cẩn thận nên nhờ mẹ chồng ở quê trồng). Đặc biệt, làn da thì sẽ đẹp lên trông thấy vì nha đam cung cấp nước cực kỳ tốt. Ngoài ra, uống hàng ngày sẽ chống được một số nguyên nhân gây ung thư, mát gan giải độc, hỗ trợ tiêu hóa, tăng sức đề kháng. Em là em thấy cái cây này cũng thần thánh ra phết :p:p:p
    2. Nguyên liệu: 5 lá Nha đam (lá nha đam nhà em tự trồng mà to lắm ạ nên em chỉ lấy bằng này), đường phèn.
    3. Cách nấu:
    - Nên chọn những lá nha đam xanh và nhiều thịt. Khi nấu sẽ có nhiều cái hơn.
    - Mang lá đi rửa qua cho sạch sẽ. Sau đó gọt vỏ lá nha đam bên ngoài. Gọt sạch kẻo ngứa nha mấy các mẹ.
    - Sau khi gọt bỏ vỏ, ngâm phần thịt trắng của nha đam trong nước muối 15-20 phút. Sau đó rửa lại bằng nước thường và để cho ráo nước.Ngâm nước muối để nha đam không đắng và không nhớt nhé.
    - Tiếp theo cắt nha đam thành từng miếng cỡ nửa đốt ngón tay, không nên bỏ vào xay, nha đam sẽ nát ăn không ngon.
    - Bắc nồi nước trên bếp, cứ 1 lá nha đam to nặng khoảng 5 lạng thì cho 1 lít nước. Cứ như vậy, cứ tự ước lượng nhân lên cho 5 lá.
    Nếu người nào muốn làm đặc hơn thì cho ít nước lại. Nhưng uống đặc khá nhanh ngán :D:D:D
    - Thả một cục đường phèn (cho thật ít, 1 lá nha đam thì cho 1 cục đường phèn to bằng ngón tay cái là ổn).
    - Vì sao nên nấu bằng đường phèn? Vì đường phèn chưa qua tinh chế nên mát và có vị thanh hơn những đường khác. Nấu nước nha đam không nên thiếu đường phèn. Đừng bao giờ thay bằng đường cát để nấu nhé.
    - Khi nước sôi và đường tan, bỏ nha đam vào đun cho đến khi nước sôi thêm một lần nữa. Ttắt bếp để nguội, cho vào tủ lạnh uống dần dần.
    Lão chồng em bị nghiện món này nhất là vừa đi đá bóng về mở tủ lạnh có cốc này uống thì ông ý cứ gọi là phê như con tê tê :cool: . Các mẹ khéo 1 chút là có đồ uống vừa ngon, vừa bổ vừa mát cho cả nhà rùi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhlangtrabuoi
    Đang tải...

2. thienbinh_83

thienbinh_83

Đồ uống này uống vào mùa hè hoặc làm thức uống giải khát chắc là nhất ấy nhỉ?

linhlangtrabuoi thích bài này.
  3. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn bạn về thôing tin hữu ích. Thông thường làm như vậy chỉ uống trong ngày hay để đc vài ngày hả bạn?

4. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

hôm trước cũng học được cách nấu nước nha đam với đường phèn của một mẹ trên này, uống mát lắm

linhlangtrabuoi thích bài này.
  5. linhlangtrabuoi

mới uống sẽ có cảm giác hơi nhặng 1 chút vì nha đam có vị đắng đặc trưng nhưng quen rồi thì thành nghiện mn ạ :) xã nhà em nghiện món này lắm

6. linhlangtrabuoi

thông thường e để 2 ngày thôi ạ. nấu hôm nay thì uống được hết ngày mai, hôm sau nữa em đổi món khác. hihi

7. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Nhà mình có 2 chậu nha đam nhưng có lẻ đất không tốt nên lá nhỏ. Mình hôm nào rãnh làm cho con giai xem sao. Thanks chủ TOp

8. linhlangtrabuoi

chị ơi, muốn nha đam to thì c bón bằng bã thuốc bắc hoặc nước gạo để chua. nhà bà ngoại em chuyên kê thuốc bắc cho con cháu uống, đứa nào bị làm sao bà toàn kê với sắc cả cho ông uống nên bã đen bón cây, tốt lắm. nha đam bà e trồng cứ gọi là to thôi rồi. nhìn thích kinh khủng :D :cool:

9. mehancoi93

mehancoi93 Thành viên nổi tiếng

E oánh dấu để làm!!!!!

10. MaiHuong_1710

MaiHuong_1710 Thành viên tích cực

Món này vừa giải khát vừa đẹp da lắm các mẹ ạ, trc kia em chăm chỉ dùng lá nha đam da dẻ mịn đẹp hơn đánh phấn, bh lười nên da xuống sắc thấy rõ. Từ h em lại chăm chỉ uống nha đam đây ^^

11. LoiNguyenNhaDam

LoiNguyenNhaDam Thành viên mới

nấu nước nha đam quan trọng lắm nhé không biết làm nha đam sẽ đắng uống như nước đắng là chết nhé kha kha , muốn làm nha đam hãy hỏi tui nhé cám ơn

12. LoiNguyenNhaDam

LoiNguyenNhaDam Thành viên mới

13. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

đang tự hình dung ra hương vị của món này

14. Daisypham159

Daisypham159 Thành viên chính thức

Cảm ơn bạn , thông tin rất hữu ích