Than thở Nhà Chồng Em Tệ Bạc Quá Các Mẹ Ạ, Em Có Nên Kiện Ra Tòa Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi me.yeu.be., 25/7/2017.

By me.yeu.be. on 25/7/2017 lúc 9:00 PM
  1. me.yeu.be.

me.yeu.be. Thành viên chính thức

Chào các mẹ, mình là thành viên mới. Mình có chuyện muốn nhờ mọi người tư vấn giúp

Chuyện là mình sống với mẹ chồng đã hơn chục năm nay. Mẹ chồng mình không có lương hưu, sức khỏe lại yếu nên tiền ăn uống, thuốc thang vợ chồng mình lo cả. Nhà chồng mình có 5 anh chị em, tất cả đều đã được bố mẹ chồng mình cắt đất cho xây nhà, tất cả sống quanh quanh đó. Vợ chồng mình thì sống với bà, phần vì bố chồng đã mất, phần vì chưa có tiền xây nhà.

Đến đợt vừa rồi, người ta làm công trình quanh nhà, khiến nhà mình hư hỏng và bồi thường tầm hơn 400 triệu. Mình bàn với mẹ chồng xây lại nhà, gộp luôn cả phần đất của nhà mình xây cho rộng, vì đằng nào bà cũng ở với vợ chồng mình. Mẹ chồng mình cũng đồng ý nhưng anh em nhà chồng thì cứ nhao lên phản đối.

Họ nói rằng cứ để căn nhà mình đang ở lại (vốn là bố mẹ chồng xây) để làm nhà thờ, còn vợ chồng mình muốn xây nhà thì về phần đất đã chia mà xây. Rồi cô em chồng từ Nam nghe tin có tiền bồi thường, về cũng đòi chia, bảo là: theo di chúc, bố chồng nói nhà đó chia cho cô ấy và mẹ chồng. Nhưng bao nhiêu năm rồi, cô ấy có sống với bà, có góp đồng nào để nuôi bà đâu. Toàn là vợ chồng mình phải gồng gánh. Vậy mà bây giờ có tí tiền, ai cũng nhao nhao đòi chia với chác.

Mình chán quá, chẳng biết phải làm thế nào, các mẹ ạ. Có mẹ nào có cao kiến gì giúp mình giải quyết chuyện này với, chẳng lẽ mình lại đem ra chính quyền, vì dù gì mẹ chồng mình cũng đồng ý cho vợ chồng mình tiền với cả cho phép vợ chồng mình xây gộp phần đất vợ chồng mình được chia với nhà đang ở cho rộng rãi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me.yeu.be.
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi me.yeu.be., 25/7/2017.

1. Mẹ Thủy Ngọc
      Mẹ Thủy Ngọc
      Hỏi ý kiến mẹ chồng xem bà muốn thế nào rồi họp gia đình bà tuyên bố trước mặt các con. Nhưng là mình, thì mình chỉ xây phần đất được ông bà cho thôi, cứ dính líu đến tiền bạc là mình chả muốn dây dưa gì hết :(
      yeuthuong76 thích bài này.
    2. HoangThu_08
      HoangThu_08
      Ca này khó, nếu ck bạn không cứng rắn là hỏng hết việc, Mảnh đất còn lại của bà đúng là do bà quyết định nên cần 1 bản di trúc của bà và họp tất cả các anh em lại nói về mảnh đất đó . Được sự đồng ý của mọi người thì mới xây được ý bạn ạ. Nhà tớ cũng gần như cùng cảnh ngộ như bạn vậy, tớ thì ko ham bảo cô nào có tiền thì bỏ tiền ra mà tách sổ đỏ rồi tự chia nhau. Tớ cũng chỉ cần mảnh bà cho thôi cho an lành. Mà cuối cùng giờ chua tách được muốn bán cũng chả được, mà xây thì tớ ko muốn xây ở đó.
    3. baotrang2012
      baotrang2012
      Đc bà mẹ chồng thoải mái đồng ý thì cũng được nhưng cùng cần họp nói rõ ràng mới đượcX
      Nhiều bà sống yên thì ko sao còn khi có biến gì đó lại lôi cái tài sản đó ra mà kể công kể phần đòi lại rồi phân chia mà nhà thì đã xây rồi...ôi thôi phức tạp lắm.
      Phận làm dâu chả dám đc hưởng cái phúc phần nhà chồng họ coi mình như người trong nhà
    4. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      Ôi, lại cái khoản chia tài sản. mẹ ck đồng ý nhưng chưa có giấy tờ văn bản mà chị xây nhà lên trên cả mảnh đất đấy sau này lúc mẹ ck chị mất mà ko có di chúc thì cũng mệt đấy chị ạ, nhất là giờ mẹ còn sống mà đã đòi chia chác như thế rồi, sau này mẹ ck chị mát đi chắc chắn sẽ ko tránh khỏi việc tranh tranh chấp đất đai tài sản sau này đâu chị ạ. Vì thế nếu mẹ ck chị đồng ý cho chị số tiền đó thì chị nên xây trên chỗ đất đã được cho thôi, còn nếu ko thì nói mẹ ck chị làm sang tên cho vợ chồng chị rồi hãy xây!
    5. me.yeu.be.
      me.yeu.be.
      Nhà mình cũng họp mấy lần rồi, bà bảo đất của tao tao cho ai thì cho, thì họ giở di chúc của ông để lại, nói vợ chồng mình chỉ được chia mảnh đất ở giữa thì về đó mà xây nhà; còn cái nhà đang ở vốn được ông để lại cho bà và cô út, bà mất rồi thì đất đó để làm nhà thờ, chứ vợ chồng mình k được xây
      chanh_leo thích bài này.
    6. me.yeu.be.
      me.yeu.be.
      Mình đã hỏi ý kiến phường, họ bảo dù mẹ chồng mình đồng ý cho mình đaát đó, nhưng con cái còn lại k đồng ý thì cũng k được. Bạn có kinh nghiệm về vấn đề này không?
      Vũ Minh Châu81 thích bài này.
    7. me.yeu.be.
      me.yeu.be.
      Chán lắm mẹ nó ạ, lúc bà ốm đau, sầu não chẳng thấy ai đâu, giờ có tý lợi nhuận thì lại nhao nhao lên đòi. Cô em chồng mình bỏ đi bao năm có biết mẹ là ai đâu, giờ bảo di chúc ông để lại là cô ấy đc 1 nửa nhà, nên giờ người ta bồi thường cũng phải chia cho cô ấy
    8. me.yeu.be.
      me.yeu.be.
      Hôm qua nhà mình đã họp gia đình bạn ạ. Các anh chị chồng mình bảo, dù bây giờ mẹ chồng sống với mình, nhưng khi mất đi thì k thể để nhà mình thờ cúng, vì nhà mình là con út. Rồi họ bảo nếu sau này mình vớ vẩn thì họ mất nơi thờ cúng tổ tiên à? Nên giờ mẹ chồng mình nói thế nào họ cũng không đồng ý cho xây nhà. Mà nếu xây trên phần đất của mình thì bé tẹo, cả nhà sống chật chội. Rồi cô em út nói là: di chúc bố chồng để lại là cho cô ấy nửa cái nhà bà đang ở nên giờ người ta bồi thường phải chia cho cô ấy 1 nửa
    9. 2congai
      2congai
      Đùa chứ mẹ nó tham vừa thôi, ông bà chia đất cho đến đâu thì dùng đến đó, nhà đó làm nhà thờ đúng rồi mà. Giờ tấc đất tấc vàng, đâu nói như mẹ nó được
      ngocmy80vank57b thích.
    10. vanhuyit
      vanhuyit
      Nhà có nhiều anh em , :( không rành mạch cũng khô ghê nhỉ
    11. thanhthuyvt46
      thanhthuyvt46
      có di chúc của ông để lại ko mn? nếu có thì cũng chỉ có đất thì nếu cô ý đòi chia thì chia đất thôi chứ sao lại đòi tiền đền bù nhỉ? thôi tốt nhất mn xây trên đất được cho thôi. mấy chục m2 mình xây tầng lên ở cũng dc mà!đỡ mệt.
    12. vuduong22
      vuduong22
      Chuyện này ý kiến me ck là quyết đinh. Mẹ chồng bảo thế nào thì sẽ theo thế mà làm thôi. haiz
    13. Lăng Ni
      Lăng Ni
      th
      Là m thì m chả thèm dây vào làm gì, tự kiếm tiền mà xây trông mong gì vào cái tiền đấy. M chả bao giờ động vào chuyện đát cát nhà ck
      bupbechina thích bài này.
    14. HoangThu_08
      HoangThu_08
      Đúng đấy chủ top mặc dù xây bé tẹo cũng phải chịu bạn ạ, chứ cứ cố xây bà mất đi họ mà kiện là cũng ko được đâu, lúc đó nhà xây lên rồi còn dắc dối khổ hơn. Giờ đất đó của bà bà bán thích chia tiền cho ai thì chia chứ cho con nào cũng khó.
    15. Vũ Minh Châu81
      Vũ Minh Châu81
      Phường nói chuẩn rùi mn ạ, nếu là m, m cũng chỉ xây trên phần đất của mình, tránh việc " há miệng mắc quai" mn ạ! Nhất là quanh mn toàn người như vậy. Thân!
    16. me.yeu.be.
      me.yeu.be.
      Mẹ nó có sống với mẹ chồng k? Hic. Đất nhà mình ngày trước có 30m2, giờ 2vợ chồng, 2 đứa con, lại thêm bà nữa thì chật. Mà mình xây xong thì bà cũng ở với mình mà
    17. me.yeu.be.
      me.yeu.be.
      Cô ấy bảo nhà đấy là cô ấy cũng có 1/2 theo di chúc của ông, mà tiền đền bù là từ căn nhà đó mà ra nên cô ấy phải được hưởng, mẹ nó ạ
    18. me.yeu.be.
      me.yeu.be.
      Thế nếu bây giờ mình và mẹ chồng ra phường làm di chúc là phần đất đó bà cho mình thì có được k? Nói thật là mình nghĩ mình cũng xứng hưởng phần đó, vì bấy lâu nay bà cũng là do 1 tay vợ chồng mình chăm sóc. Giống như em gái mình bây giờ đang ở với mẹ đẻ và mình nghĩ rằng cái nhà đó cũng là của vợ chồng nó vì nó có công chăm bà ý :(
    19. HoangThu_08
      HoangThu_08
      Nhưng mỗi nhà mỗi khác, như nhà mình cũng gần gần như nhà mẹ nó vậy. Do mình chưa quyết định xây nên chưa có chuyện gì sau này ko biết thế nào. Nhưng sau này ai cần thì bỏ tiền ra tách sổ mình cũng trả lại phần đất đó. Như cô út bao nhiêu năm ko về nhưng di trúc của bố để lại thì vẫn có phần. Trường hợp là bà bán mảnh đất đó đi bà sẽ cho tiền. Còn nếu ko bán thì cô sẽ ko được gì. Còn nhà bạn xây theo mảnh đất được cho thôi. May mắn đc đền bù thêm tiền như vậy cũng là may rồi bé thì ở bé chứ ko nên tranh chấp làm gì. Còn mảnh đất của bà bà muốn thì bà bán dưỡng già ko con nào có quyền can thiệp. Bà thích cho ai bn tiền thì cho.