Cần giúp: Xin Lời Khuyên Để Điều Trị Sốt Xuất Huyết Tại Nhà

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi hoatrangnguyen0501, 3/8/2017.

1. xedulichvugia

xedulichvugia Thành viên tập sự

Các mom tham khảo nhé
    St- Bs Phạm Việt Hùng

"Hơn 60 nghìn người dính chưởng, khoảng 20ng đã chết. Và tớ cũng dính chưởng cái dịch SỐT XUẤT HUYẾT. Khỏi xong thì hoá ra SỐNG CHẾT KO PHẢI TẠI SỐ, kinh nghiệm QUAN TRỌNG là:

- Đừng cứ ốm và sốt mà dùng kháng sinh, nó là virus chứ ko phải vi khuẩn. Dùng kháng sinh chả có tác dụng mà lại gặp các cụ Các Mác Lê Nin lúc nào ko hay.

- Uống hạ sốt ko bậy bạ đc. Ví dụ hạ sốt Aspirin ( hay Ibuprofen) có tác dụng phụ loét dạ dày, cái chính chửa biết đâu lại chết vì cái phụ. Có thể chúng giảm kết tụ tiểu cầu làm xuất huyết nặng thêm. Hạ sốt cứ Paracetamol là ok nhé. UỐNG ĐÚNG LIỀU, ĐỪNG QUÁ.

- Cũng ko tự truyền dịch linh tinh được, vì có thể dẫn đến phù nề, suy hô hấp và nguy hiểm đến tính mạng. Ko phải sốt ruột, cứ uống nhiều điện giải (Oresol 2-3 lít mỗi ngày, pha ĐÚNG TỶ LỆ, với NƯỚC NGUỘI, PHA NGÀY NÀO UỐNG NGÀY ẤY, ko để tới hôm sau, thử nhiều mùi vị cho dễ uống) vào là đỡ. Truyền dịch chỉ dành cho người không ăn uống được, chúng ta mà vẫn ăn uống được thì khỏi phải lo nhá, quá tải dịch truyền còn đi nhanh hơn.

- SAU KHI HẠ SỐT MỚI LÀ LÚC NGUY HIỂM NHẤT. Cần theo dõi và nghỉ ngơi, nhất là xem phân có bị xuất huyết trong ko ( xuất huyết trong, phân sẽ có màu đen). Kiêng mọi thứ. Lúc ý người như đang ở tâm bão lặng im đến ko ngờ. Anh, chị em nào ko thấy tớ nghe điện thoại thì thông cảm là bởi liếc nhìn cài màn hình còn đau hết cả hốc mắt nói gì là nói chuyện. Giai đoạn này tớ có dùng Yến sào nhé. Ngày chưng 1 bát

- VẬY PHẢI LÀM GÌ KHI BỊ SỐT? Tớ dùng dịch vụ xét nghiệm máu tại nhà, vừa đỡ mệt, ko phải đi lại, cungz ko phải đợi chờ ( 530k cho xét nghiệm 32 chỉ số máu cơ bản cho lần 1). Xét nghiệm sau 24h kể từ khi bị sốt sẽ chính xác. Và cứ 2-3 hôm làm xét nghiệm lại theo dõi tiểu cầu thôi ( rẻ hơn rất nhiều, chỉ là 139k). Số lượng tiểu cầu bình thường nằm trong 150-450. Tuy nhiên, tầm dưới 50 mới phải nhập viện. Xét nghiệm mới biết chắc mình có bị sốt xuất huyết ko, đừng chủ quan. Sợ gì mà ... không sợ chứ [​IMG]

Nếu bị chỉ cần nghỉ ngơi, uống nhiều nước Cam, Bưởi ép... bổ xung vitamin C. Kiêng tắm ( Tớ vẫn rửa ráy và lau người bằng nước ấm). Tránh gió ngoài trời ( quạt trong nhà ko sao). Uống nhiều nước điện giải ( tớ pha Oresol, uống bằng hết 2-3 lít mỗi ngày, nên đêm còn ra wc vài bận luôn, có hôm gắng lắm mới hết chai 1.5l). Uống thêm C sủi. Lúc nào khó ăn quá tớ ăn cháo thịt, nhớ để cháo nguội đấy. Có hôm oải quá, lại thích ngọt phải nhai lương khô cho nó đủ năng lượng. Tránh ăn những thức ăn quá nhiều dầu mỡ vì sẽ gây đầy bụng, khó tiêu. Sau 7-10 ngày tự nó sẽ khỏi, ng lớn ở nhà cho nó lành. Bệnh viện đỡ đông, ở nhà cũng sướng hơn. Trẻ nhỏ cần vào viện theo dõi. "Khi bị sốt xuất huyết, bệnh nhân không nên tắm nước nóng hay xông hơi vì như vậy càng làm cho mạch bị dãn ra mạnh và xuất huyết nặng thêm. Bệnh nhân chỉ được lau người bằng nước ấm, tuyệt đối không được sử dụng nước lạnh để tắm vì nước lạnh làm co mạch ngoài da nhưng lại làm dãn mạch trong nội tạng. Điều này là nguy cơ chính gây ra tử vong."

Tâm hự của 1 bệnh nhân sau 2 lần sốt xuất huyết thập tử. Vẫn còn cơ may dính 2 lần nữa trong đời vì có 4 chủng sốt xuất huyết lận
    P/s: Để phòng tránh
    - Phun thuốc chống muỗi, kiến, gián
    - Dọn vệ sinh đặc biệt là các vũng nước có cơ hội cho muỗi sinh trưởng
    - Mắc màn khi ngủ
    - Dùng S-quito xua muỗi và con trùng [​IMG][​IMG][​IMG]
    St- Phạm Việt Hùng

Đang tải...

2. linhmeo_88

linhmeo_88 Thành viên chính thức

Dạ, cả nhà em cũng đang loạn hết cả lên rồi ạ. Chắc em theo dõi thêm xem con hạ sốt có đỡ không, nếu còn sốt cao em cho vào viện luôn, cảm ơn chị nhé.

3. eric206

eric206 Thành viên tích cực

Nói chung thì đang dịch thế này có cách nào phòng cách đó ạ, ăn uống bổ sung dinh dưỡng cho sức khoẻ tốt nữa. Rồi như mẹ gì nói ở trên đấy, uống bổ sung thêm Hoạt Huyết CM3 là cũng yên tâm được phần nào rồi ạ.

4. tomchua2011

tomchua2011 Thành viên rất tích cực

Dùng cái Hoạt Huyết CM3 thì được cái phòng ngừa và điều trị được đông máu nên cũng đỡ lo hơn, chứ để tới lúc nặng thì vào viện giờ vừa đông vừa mệt mỏi chứ

5. thuan2013

thuan2013 Thành viên tích cực

Nghe chủ top nói thì mình cũng không rõ cụ thể lắm tình trạng bệnh tình. Mẹ nó thấy có những triệu chứng nào rồi?

hoatrangnguyen0501 thích bài này.
  6. hoatrangnguyen0501

hoatrangnguyen0501 Bắt đầu tích cực

Em không thấy nói gì về vụ đông máu nhưng có nguy hiểm gì khi đang bị sốt xuất huyết không mẹ nó ơi

tinhyeunho thích bài này.
  7. Phương 145

Phương 145 Thành viên rất tích cực

Ôi trời, em lại toàn tắm bằng nước lạnh chớ, lười ăn, hèn chi cứ dặt dẹo mãi

8. tinhyeunho

tinhyeunho Thành viên tích cực

Khi bị sốt xuất huyết mà có triệu chứng: nốt, đám, mảng, chảy máu chân răng, mũi,..thì cần sử dụng ngay các loại thuốc ngăn ngừa rối loạn đông máu không sẽ chuyển sang giai đoạn giảm đông, các yếu tố đông máu và tiểu cầu bị suy giảm. Rất nguy hiểm đó

thuan2013 thích bài này.
  9. hàng xuất nhập khẩu

hàng xuất nhập khẩu Hàng xuất nhập khẩu

Bạn nên ra viện bs khám rùi ,thử máu. B chịu khó an uống nhièu, ăn thịt bò, hải sản để tăng HC, uống bù nc, nước cam, nc dừa, hoa quả.., bi sốt XH sẽ rất mệt và chán ăn, nhưng phải cố thui, ra viện bs sẽ chỉ định truyền nhưng truyền nc vừa đủ chứ ko truyền nhiều được đâu.

10. chimsedibo

chimsedibo Thành viên tích cực

Hôm qua có ông anh dược sĩ tới chơi, mình cũng hỏi han về bệnh sốt xuất huyết thì thấy anh ý khuyên nên uống hoạt huyết CM3 đó các mẹ, rất hiệu quả trong việc phòng ngừa và điều trị đông máu

11. thuan2013

thuan2013 Thành viên tích cực

Đúng rồi, mình hỏi chủ top cụ thể vì mình thấy nhiều người khen và khuyên dùng hoạt huyết CM3 này lắm, nên dùng cho an tâm nàng ạ

mechubecon3112 thích bài này.
  12. mechubecon3112

mechubecon3112 Thành viên tích cực

Thảo nào mấy hôm nay thấy mấy chị cùng phòng mình cũng nói tới hoạt huyết CM3 mà mình cứ thắc mắc mãi sao xuất huyết lại sử dụng thuốc Hoạt Huyết:))

13. Ngọc Linh_ 09

Ngọc Linh_ 09 Bắt đầu tích cực

Vâng, thế thôi em chẳng dám thử nữa. Có khi nghe theo mẹ eric206 em mua xả về tự xử lý coi sao.

14. giangcoi-79

giangcoi-79 Thành viên chính thức

Nghe các mẹ chia sẻ, chiều qua đi làm về em rẽ vào hiệu thuốc mua luôn Hoạt Huyết CM3 rồi, gửi ông bà dùng nữa cho yên tâm:)

phuong2114 thích bài này.
  15. phuong2114

phuong2114 Bắt đầu tích cực

Nếu ở phường họ thông báo phun thuốc rồi thì mình theo thôi nhỉ, chắc cũng mất cả ngày đấy. Nhưng sẽ yên tâm hơn nhiều cả nhà nhỉ, hì hì

16. linhmeo_88

linhmeo_88 Thành viên chính thức

Mình nghĩ dùng Hoạt Huyết CM3 để phòng trước cũng được chứ nhỉ, vì sản phẩm này mẹ mình vẫn uống thường xuyên giúp lưu thông khí huyết và tránh hoa mắt chóng mặt đó.

17. vibeyeu

vibeyeu Thành viên kim cương

hóng kinh nghiệm các mom, đợt rồi bầu em bị cúm, tưởng là sốt xuất huyết lo sút vó. Em mua ngay lọ tinh dầu sả và chanh về lau nhà để hạn chế muỗi. Nguy hiểm quá

18. nguyennga87

nguyennga87 asakynguyen

đợt trước chồng em bị sốt, đi khám bs xétnghiệm máu nghi ngờ sốt xuất huyết, có bác sỹ rồi kiểm dịch viên vê tận nhà khảo sát môi trường, trộm vía cuối cùng là bác sỹ xét nghiệm nhầm. may quá :)

19. Thuypanda

Thuypanda Bắt đầu tích cực

Hoá ra bố mẹ em cũng đang dùng cái Hoạt Huyết CM3 rồi chứ, ông bà uống phòng đau đầu, mệt mỏi với sợ bị đông máu ấy ạ, hì

20. choetboi

choetboi Thành viên chính thức

nguy hiểm quá giờ đang là thời gian cao điểm của dịch