Vợ Chồng Trẻ Nên Mua Căn Hộ Chung Cư Hay Ở Nhà Thuê?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi sunny0912, 11/8/2017.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. mesushi118

mesushi118 Thành viên tập sự

em nghe bảo khu chung cư này trả góp 1 năm mẹ nó ạ. 3 tháng trả 1 lần. em nghe nói thế chứ k biết thật hư thế nào nên đang tìm hiểu thêm

Đang tải...

2. TubepThien

TubepThien Ký gửi - Mua bán BĐS - 0936.064.702

Theo mình "an cư rồi mới lạc nghiệp". Nếu có đủ khả năng về kinh tế thì mua nhà là tốt nhất, sau này còn con cái nữa.

3. Phuongduonghuyen

Phuongduonghuyen Thành viên tập sự

nghe bác nào nói cũng hợp lý, mà mỗi ng 1 ý ai cũng có lý thế này thì em khó nghĩ quá :(

4. Dscenter

Dscenter Thành viên rất tích cực

Mua chung cư đi mn

5. thuy_tien_318

thuy_tien_318 Bắt đầu tích cực

mình chọn ở nhà thuê, đến khi có dk mới bung ra mua nhà, mà mua thì sẽ mua nhà mặt đất, mãi là của mình, chung cư chỉ được khoảng 50n

6. Phương Ninh

Phương Ninh Hải sản sạch Hạ Long Bảo An. hotline:0936991528

Cứ bình tĩnh không nên nóng vội các mẹ nó ạ! Mình lạc quan lên chút, cứ tạm thời thuê nhà rồi tiết kiệm, biết đâu kinh tế biến đổi, giá nhà đất lại hạ rào rào, mua sau lại có nhiều lựa chọn các mẹ nó ạ!

7. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

thực ra mua đất ở khu ngoại thành cũng được mà, giờ đường đi lại thuận tiện lắm, xe bus nhiều, xa hơn chục km đi xe máy vẫn ok, ngoại thành được cái giá rẻ, thoáng mát.

8. hakimanh

hakimanh Thành viên tập sự

em cũng đang thuê 1 căn ở mulberry đây :D mấy năm trời ở nhà trọ chật chội rồi tiền đủ thứ loại tính ra cũng sắp ngang ngửa với thuê 1 căn ở đây rồi ý. mà không gian sống xanh, dịch vụ đủ cả. chồng e bảo cố gắng tích góp rồi mua đứt luôn căn này :D không biết có ai như vợ chồng em không nhưng mà cả hai đều nghĩ là chỉ sống 1 lần nên sống phải cho ra sống :D xác định ở lâu dài thì ở chung cư mullberry là lựa chọn đúng đắn đó ạ.

9. hakimanh

em cũng nghĩ như mẹ nó, ôi e sống cái cảnh sinh viên xa nhà chịu đựng nhà đi thuê chán tận cổ rồi ấy mẹ nó ạ. mong ước mãi mua 1 căn nhà, dù thế nào nó cũng là nhà của mình. nhà e ở thuê ở khu này thấy ưng lắm, nên chồng e đang bảo tính tiền rồi mua đứt luôn. thấy bảo trả tiền 3 tháng 1 lần nên cũng thư thả thời gian cho mình chuẩn bị nữa. mình đi làm 1 thời gian rồi k lẽ cứ ở nhà thuê mãi.

10. hakimanh

mẹ nó cũng ở QN à? em ở Quảng yên này. HN xô bồ và đông đúc lắm k được như quê mình mẹ nó nhỉ. Em tính mua chung cư ở HN còn về già thì về QN thôi. nhà cửa rộng rãi, có sân có vườn, không khí thoải mái :D

11. amota

amota Thành viên tập sự

Em cũng lăn tăn lắm chị ah, nói đến nợ cũng 1 pần suy nghĩ :(

12. amota

amota Thành viên tập sự

Cảm ơn chia sẻ của mn, đúng là vấn đề tài chính khi mua nhà luôn được đặt lên hàng đầu ạ :)

13. surin_1988

surin_1988 Bắt đầu tích cực

Mn tìm hiểu được căn ở đâu rồi. Mới đọc được bài báo nói về căn hộ ở Mulberry Lane chỗ Hà Đông ý, nhưng khu này hay ngập ko biết là như nào. Nghe nói Mulberry Lane có chỗ để xe từ tầng 2-5, thanh toán 30% là được đến ở luôn ko phải chờ đợi gì nữa cả, mà khu này toàn người nước ngoài ở nên thiết nghĩ cho con tới đây cũng lầ môi trường tốt các mẹ nhỉ.

14. Sàn Gỗ Thảo Đăng

Sàn Gỗ Thảo Đăng Thành viên mới

Theo em!
    Em nghĩ thuê nhà rồi lấy khoản tiền đó kinh doanh các Mẹ à.chứ giờ trả góp thì 1 tháng hai vợ chồng cũng chi trả nhiều chi phí.nếu có nhiều tiền thì ok,nếu hai vợ chồng không làm ăn được thì chạy vay mượn cũng mệt.
    Ở chung cư cũng bất tiện nhiều vấn đề ( như gửi xe,thang máy,sau này chưa kể chung cư xuống cấp).

15. thuytrang2711

thuytrang2711 Thành viên mới

Em vẫn đang phải ở thuê không biết bao giờ mới có nhà riêng ::)(

16. maihoa889

maihoa889 Thành viên mới

theo mình thì nếu có điều kiện thì nên mua 1 cái chung cư mà ở. Các Cụ nói: an cư mới lập nghiệp mà. Có cái chỗ thân quen đi đi về về cũng thích hơn là 1 nơi ở thuê, nay chuyển, mai chuyển. Nói thật mình sợ chuyển nhà lắm rồi. Nếu có điều kiện hơn thì bán và mua 1 chỗ khác tốt hơn

17. Khang Nguyễn

Khang Nguyễn Thành viên tập sự

vợ chồng mình cưới đc 2 năm nay, tích cóp đủ tiền để mua trả góp chung cư nhưng vẫn chưa dám, vẫn an phận ở thuê. sợ nhất cảnh nợ nần, haizizz, cái nhà là cái khổ, nên từ từ tích cóp thêm bạn ạ

18. thanhthanhngand

thanhthanhngand Thành viên tập sự

Mua chung cư hay nhà mặt đất thì cũng cần xác định nguồn tài chính rõ ràng và thời gian trả nợ nếu vay ngân hàng. Nếu mua cố thì đau đầu vấn đề tiền bạc lắm, tiền trả ngân hàng chỉ nên chiếm 1/3 tổng thu nhập thôi chứ nếu chiếm 1 nửa với hơn 1 nửa thì suốt ngày phải đau đầu vì tiền. Mà mua chung cư đa phần là các gia đình trẻ có con nhỏ, chi phí phát sinh nhiều
    Mình mua nhà thì mình còn phấn đấu trả nợ, chi tiêu dè xẻn hơn và mình thích sắm sửa cho nhà mình hơn. Còn nếu đi thuê nhà mà thuê chung cư thì cả đời bạn vẫn đi thuê nhà mà ko có tài sản cho riêng mình, thuê nhà nó có cái tiện lợi là chuyển nhà được theo công việc . Với những người đã có gia đình mà đi thuê nhà mỗi lần chuyển nhà cũng rất vất vả và còn vấn đề con cái nữa
    Mình không biết mua nhà mặt đất thế nào chứ mua chung cư như nhà mình, nhận nhà xong còn ti tỉ khoản phải chi phí
    Hầu như các chung cư đều có tiện ích đi kèm như khép kín về trường học cho con từ mẫu giáo cho tới cấp 3 thì các mẹ đưa con đi học gần và cũng an tâm hơn nhiều
    Còn đứa bạn em mua nhà mặt đất xong bạn bảo bạn thích chung cư mặt sàn rộng có chỗ cho con chơi còn mua nhà mặt đất diện tích nhỏ không có chỗ cho con chơi, ngõ vào nhà thì nhỏ, đi lại thì xa

19. thiendoanhnhanedu

thiendoanhnhanedu Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ để tiền đầu tư, tiền sinh ra tiền hơn là mua nhà. cứ ở nhà thuê và dùng tiền đó để làm ăn. Chứ bây giờ mua nhà đủ tiền không sao, thiếu tiền phải đi vay. Bạn sẽ mãi bó lại trong khoản nợ đó

20. hakimanh

em cũng nghĩ như mẹ nó, an cư mới lập nghiệp, chứ cứ đổi nhà chuyển nhà liên tục khổ lắm. lại k đc tự do sửa sang vì không phải nhà của mình

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.