Cần giúp: Chồng Chán E Sau Sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi nhungnhung_85, 10/8/2017.

1. mebenkun87

mebenkun87 Thành viên tích cực

Theo quan điểm của mình. Đã kết hôn muốn sống với nhau thì hãy nhìn vào mặt tốt của chồng, chồng bạn như vậy là quá tốt khi rất quan tâm vợ con, đó là điểm tốt đầu tiên bạn nên nhìn vào và bạn lại hoàn thiện 1 điểm tốt của bạn : Đó là hãy yêu thương, quan tâm chồng một cách thật thoải mái không kiểm soát, khi bạn làm đc như vậy rồi nhất định chồng lại lại yêu thương bạn thôi.
    Phụ nữ thì luôn cần phải xinh đẹp và tự tin nên hãy sống và nghĩ nhiều hơn về bản thân mình, yêu thương mình và con mình rồi mới đến chồng đừng để chồng là nguồn suy nghĩ duy nhất như hiện tại . Bạn có thể bắt đầu tập thể dục tại nhà để giảm cân, thời gian mới sinh xong chăm sóc da rất tốt có thể dùng nghệ để làm đẹp, tự tin khi bắt đầu đi làm lại, đừng để bản thân mình lúc nào cũng là chồng chồng chồng và chồng bạn sẽ cảm thấy anh ấy là tất cả mà quên đi rằng bạn rất quan trọng với anh ấy.

Mọi thứ rồi sẽ tốt đẹp ko nên để vấn đề quan trọng lên quá nhiều, sau sinh mình còn ko thể gần gũi chồng rất lâu ai cũng có những quãng thời gian khó khăn và khác nhau sau sinh, chúng mình chỉ cần nghĩ rằng người đó là ng yêu thương con mình nhất và mình ko muốn thay thế ng khác yêu con mình thì sẽ sống với nhau lâu dài và bỏ qua những cái nhỏ nhặt đi. Việc bạn mới kết hôn 1 năm nên hơi choáng về cách cư xử của chồng như thế nhưng hôn nhân ko giống như là khi yêu nhau đâu, chỉ 1 câu thôi ko nên suy nghĩ quan trọng hóa vấn đề lên. HÃy thật lạc quan và sống thật vui vẻ yêu chính bản thân mình. Chúc bạn mau vượt qua đc giai đoạn khó khăn này.

Đang tải...

2. nhungnhung_85

nhungnhung_85 Thành viên tích cực

Con e sinh non nên e k đi làm như mn đc, e quyết định ở nhà chăm con đến khi con cứng cáp e mới đi làm. Ở nhà e thì mn đi lamd hết, bm ck vẫn đi làm, ck đi làm, tối mới về, còn e ở nhà chăm con 1 mình. Chỉ có e vs con. Tại con e n cũng lười ăn. Nên quanh ra quanh vào vs n hết ngày. K có thời gian làm j. Tối thì lại vắt sữa. E vắt nên khá vất chứ k nhàn như mn cho bú ti. Về phần con thì e hết áp lực r vì giờ trộm vía con nhanh nhẹn đáng yêu. Nhưng để có đc thành quả này e phải trải qua tháng ngayd vô cùng vất vả và kiên trì nuôi 1 bé sinh non. Nên giờ bao áp lực phát tiết ra. E dần dần gét bm ck và ck. K hiểu nổi, trong khi họ k lm j e. Ngược lại còn rất yêu thương e. Bm ck e thì khỏi nói. Coi e hơn con đẻ, ô bà lại quan chức nên tạo hết điều kiện cho mẹ con e, sắm cho e từ cái laptop đến cái đt, máy lạnh, điều hoà, máy giặt đều thay mới hết để em và con ở nhà dùng cho tốt. Ô bà đi làm về là cơm nc cho e. E k phải làm j trừ chăm con. Đi tiêm phòng ô bà đưa đi, tiền ông bà cho e sinh hoạt, nuôi mẹ con e, e k phải lo nghĩ tiền bạc, tiền chồng đi làm thì e cất, tích cóp, bm ck e bảo hết thì bảo bm, bm cho mà tiêu. Quần áo đồ dùng của con. E k phải sắm j, thiếu gì cứ alo cho mẹ ck, bà đi mua luôn và ngay. Thế mà k hiểu sao e lại gét họ đc mới tài. Mẹ đẻ e bảo m bị điên r con ạ. Chỉ vì bm ck e quý cháu, thương con, nên e làm j bm hay góp ý là nên làm ntnay thế kia, nhưng là chỉ góp ý chứ k bắt buộc. Vậy mà e cũng xù lông lên. Còn ck e thì a cũng k làm j e cả. Sáng đi làm tối về. Rửa bát cho vợ. Mệt thì bảo làm j a làm nấy. Muốn đi chơi thì a đưa đi. Muốn mua j a đưa đi mua. Mệt a bế con cho. Thế e k hiểu ck e làm j e mà e cứ ngồi suy diễn ck e có bồ bịch. Này kia. Vì ck e lại cao, trắng, đẹp trai, nhìn như ng hàn quốc ấy, ck e đi ra ngoài toàn bị nhầm là ng hàn quốc. Thế còn e thì chẳng xấu, cũng khá. Nhưng e cứ lo ck e có ng khác vì e ở nhà k đi làm. Haizzz

3. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Vậy thì giờ bạn chỉ cần thay đổi bản thân thôi để bỏ những nghi ngờ suy nghĩ tiêu cực đi sẽ sống thoải mãi hơn.

nhungnhung_85 thích bài này.
  4. cunconsaysua

cunconsaysua Thành viên mới

Cố gắng lên bạn! Sau sinh ai cũng có giai đoạn bấn loạn như vậy! Bạn còn may mắn là có chồng vẫn quan tâm chăm sóc 2 mẹ con chu đáo. Có nhiều bạn còn bị chồng hắt hủi cơ, tội lắm!

5. mebenkun87

mebenkun87 Thành viên tích cực

'Em nghĩ chị nhiều tuổi hơn em thì phải , Em sinh năm 87. Em đã nghỉ ở nhà 4 năm sinh bé đầu đc 10 tháng thì em có bầu em sinh luôn bé thứ 2, vẫn ở nhà chăm con và chăm con, những may mắn chị có e cũng có 1 phần nào, có thể nói em cũng qua giai đoạn trầm cảm và quá khó khăn. Nhưng e đã vượt qua. Em hy vọng chị luôn nhìn cuộc sống thật tươi đẹp vì nó vô cùng đáng quý, hãy điều chỉnh bản thân để cho mọi ng đc sống vui vẻ thoải mái, e cảm thấy chị đang được chiều quá mà hóa ra dở mất rồi, chị phải điều chỉnh lại bản thân thôi. Đừng để mọi ng ko chịu nổi áp lực và làm tan vỡ gia đình nhé.

6. nhungnhung_85

E sn 91 thôi c. E cũng biết vậy và đang cố gắng thay đổi bản thân để ck e thoải mái hơn. Haizzz. Hnay ck e đi làm về, a lại đi mua dầu cá hồi cho con ăn dặm, e bảo để e rửa bát thì ck nhất định bảo k, cứ để đấy, a đi mua về a rửa, và bảo e lên nhà nghỉ ngơi. Nếu là ngày xưa e đã vứt đấy r lên vắt sữa r. Hnay e k lm thế, e vâng vâng r đợi ck e đi e rửa. Ck e về thấy thế lại hỏi e có mệt k. Haizzz. Vậy mà e lo cái j. Chắc e bị bệnh r

7. nhungnhung_85

E chẳng hiểu nổi sao nhiều ng có thể hắt hủi vợ sau khi sinh nhỉ? Sinh con cho họ mà họ còn hắt hủi. Thật sự bây giờ ck e thế này mà e đã vậy r chứ ck e mad hắt hủi chắc e chết luôn. :3

8. arrowwin

arrowwin Thành viên mới

Cảm ơn bạn! Mình nghĩ là đôi khi có ai cần những cảm nhận từ thực tế đó. Có 1 gia đình hạnh phục là ai cũng mong muốn :)

9. cunconsaysua

cunconsaysua Thành viên mới

Hi, thay vay nen me no co gang lay lai tinh than, co giu gin hanh phuc nha!

10. nhungnhung_85

Haizzz. Chán lắm các c. Ck e chẳng muốn nc vs e các c ạ.

11. PlatinumTheGarden

PlatinumTheGarden Thành viên mới

Sau sinh bạn cũng bị nghĩ nhiều nên như vậy đấy ạ! :) Cứ để tư tưởng thoải mái đi không lại ảnh hưởng đến sữa mẹ bây giờ.

12. nhungnhung_85

. Vânv e cám ơn c. Hic

13. Phuonghuuvy

Phuonghuuvy Thành viên rất tích cực

theo e nghĩ là c nên tâm sự với chồng về suy nghĩ c đang nghĩ ,sinh con xong người phụ nữ hay bị áp lực rồi nén khiến cho tâm sinh lý bị thay đổi ,trở nên đa nghĩ cáu gắt,nếu k đc sự đồng cảm ,chia sẻ ,lắng nghje từ người thân nhất là người chồng thì đó thật sự là 1 việc thật tồi tệ ,c hãy nói những gì c đang nghĩ ,c cần ,c thiếu ,và c cần đc chồng hiểu ...e tin chồng c qua lời c kể chắc k phải người hờ hững với vợ con ,đừng im lặng suy nghĩ và chịu đựng 1 mình c yêu nhé ,,chúc c sớm tìm đc giải pháp

14. Trai Tim Nguoi Linh

Trai Tim Nguoi Linh Thành viên sắp chính thức

do mn vất vả quá nên vậy thôi. cố lên mn

15. nhungnhung_85

E n lc vs ck r chị. Thì ck e bảo do e hay nghi ngờ với kiểm soát quá nên ck e chán, áp lực. Nc vs e cứ phải nghĩ sao cho e k suy diễn nên chán. Nhưng ck e vẫn qtam vợ con, giúp đỡ chia sẻ công việc với vợ khi đi làm về. Chỉ là k đc như xưa khi nc với e thôi.

16. nhungnhung_85

Chắc do e ở nhà chăm con nên vậy. Tù người đâm ra hay nghĩ vớ vẩn

17. CherryJimy

CherryJimy

Ôi, tính mn hay đa nghi quá nên khổ ck khổ cả mk đây mà. Tốt nhất mn nên giả mù, câm, điếc đi ah. Có đc ng ck như thế là tốt lắm rồi. Chứ như e đây giờ mới thấy tủi thân ghê gớm. Từ lúc mang bầu đến giờ còn 2 tuần nữa sinh rồi mà ck chẳng lo đc cái gì cho 2 mẹ con. Em vừa mang bầu đc 2 tháng thì mất vc, chơi dài ra, xong mãi mới đi làm. Ko thích làm NV giờ giấc quy định, thích làm tự do cơ, làm cho 1 thằng mới mở cty, ko hiểu nó rủ rê thế nào mà kêu hùn vốn vs nó. Nó thì bỏ ra cả tỉ, mk chả có đồng nào, bảo là đóng góp lương hàng tháng vào đấy để mua đồ mở rộng cty âm thanh ánh sáng ý ah. Thế là mấy tháng trời ko lương, nói mãi, mắng chán ra thì nó rót cho vài đồng tiêu vặt, thiếu lại xin vk. Mà e lúc đấy cv ko ổn định, làm ở nhà, đúng thời điểm ít việc, lương 1-2tr 1 tháng chứ. Nhà thì đi thuê trọ, nợ tiền nhà tới 4 tháng, bà chủ quen cũng ko đòi nhưng sau cũng nhắc suốt. Bầu đc 5 tháng sang tháng thứ 6 thì ck e bắt e về quê ở vs mẹ ck, vì bố ck đi choi miền nam nửa tháng. Mà e thì rất ghét bố ck và ko hợp vs lối sống, cách ăn ở của nhà ck rồi nhưng ck e vẫn cứ bắt về. E nhẫn nhịn về, tiền nhà trọ e mặc kệ ck e tự biết đường đòi mà trả.
    Ck e chẳng lo cho 2 mẹ con e gì cả, cái hồi nghỉ vc ko đi làm, ko có tiền đi chợ cũng kệ, ko thèm đi chợ nấu cơm, vk thì nghén ko ăn đc gì, mà đói muốn ăn cái này cái kia ck cũng ko qtam, ko có tiền mà mua cho ý. Thế mà cứ nằm dài ở nhà chơi game vs xem phim. Đợt đấy e vs ck cãi nhau ko thèm nc vs nhau. Chán khủng khiếp. Xong e trai e cho cái đt mới thì cứ đòi, e đưa cho cái đt e đang dùng mà trc đây ck cũng suốt ngày gạ đổi, nhưng thấy đt mới hơn lại muốn lấy cái mới. Tính ck e e có cái gì mới, tốt là đòi, ko dành cho vk cái tốt bao giờ. Trong khi có cái gì e cũng nghĩ đến ck. Em chưa bh mua đc cho bme cái gì ra hồn mà mua cho ck, cho ck 2 cái đt rồi. Mẹ e mấy lần đùa trêu cho xin cái đt mà e còn tiếc vs mẹ, giờ lại đi cho ck. Xong cái thằng ck e, bố ck hỏng đt, nó đem ngay con Note3 đấy đưa cho bố ck dùng, mà rõ là tiền của e mua mà ko hỏi ý e 1 câu. E vừa uất vừa tức. Biết thế e mang cho mẹ đẻ của e còn hơn cho loại ck như thế. Trc thì đòi nằng nặc mãi, đòi đổi đt xịn của vk, nhưng sẵn sàng nhường cho bme, đủ thấy ck e ích kỷ thế nào, chỉ biết mk và gia đình mk.
    Xong đến lúc e về quê, vẫn ko mang tiền về, thỉnh thoảng về còn xin mấy trăm, thằng sếp nó ứng cho ít tiền đóng tiền phòng, nhưng vẫn lấy của e 2tr nữa bù vào. Chán ko thể tả. Ck e ko biết 1 cái gì tốt cho vk, ko bh nghĩ nên mua cái gì tốt cho vk con, trừ khi e bảo đi mua thì nó mua cho, còn ko thì nó kệ, mà mua bằng tiền của e cm ah. Rồi lịch tiêm, khám thế nào nó cũng ko cần biết. giờ sắp sinh rồi nó còn chẳng hỏi vk mua đủ đồ chưa, cần mua những đồ gì, về đưa e đi mua. Nó mặc kệ e tự xoay tự vần. Lẽ ra 3 tuần cuối ngta đi SA hàng tuần thì đây nó kệ, bme nó cũng kệ, chả cần biết chả cần hỏi lịch khám ntn, mà e thì con so chứ. Như con bạn e nó bị sinh non mất 1 tháng, còn e may mắn 2 mẹ con khỏe mạnh, đến giờ chưa thấy làm sao.
    Em muốn đi khám, đi SA mà bố ck e ko cho e đi xe máy, vì sợ e ít đi rồi ngã xe hay làm sao. Mà ông bà ấy cũng chả thèm hỏi han hay bảo đưa đi gì. Tuần vừa rồi e bị đau bụng dưới âm ỉ muốn đi SA mà ko có ai đưa đi, có con bạn thân thì nó cũng bận. Nhà đẻ e gần đấy nhưng e trai e ốm, bố e thì bận xây nhà, đến 15p xuống đưa con gái lên chơi còn ko chịu nữa là đi SA. Còn bme ck thì e chẳng buồn muốn nói, trc đấy mấy tuần bt con e hay đạp đêm vs sáng sớm mà đêm đấy cảm tưởng như nó ko đạp, mãi mới đạp đc mấy phát rồi thôi, sáng sớm cũng im re ko ngọ nguậy, e lo cháy ruột, bảo bme ck mà bme ck e lạnh tanh như ko, bảo chắc nó ngủ. Nên e chẳng muốn nhờ vả gì bme ck nữa. Em còn 2 tuần nữa mà thằng ck e mai nó mới về quê để t2 nó đưa đi SA rồi chiều lại đi HN luôn. Nó đi làm ngày làm đêm, đi suốt chẳng quan tâm mua sắm gì cho vk con, vậy mà chẳng mang đc đồng nào về. Đã vậy tuần trc còn bị hack đt hack tk ngân hàng mất 20tr tiền khách thanh toán, phải đền nữa.
    Nghĩ mà chán cm ah. 2 tuần nữa e sinh rồi mà e vẫn phải lo cv, lo lúc mk sinh ai làm thay giúp mk vì cv của e làm ở nhà, thiết kế ảnh rồi gửi mail cho ngta. Em ko dám nói vs chị kia vì sợ mất vc, tìm mãi mới đc cv làm thêm ở nhà, tự do hơn về giờ giấc, lại có thể vừa chăm con vừa làm vc. giờ mà mất vc thì chắc e chết, vì e nghĩ chắc ko thể nhờ vả trông cậy gì vào thằng ck e đc, vì đã 2 năm rồi từ khi cưới đến giờ nó vẫn lông bông ko ổn định, ko lo nghĩ đến tương lai. Mẹ con e giờ chỉ trông chờ vào mỗi đồng tiền e kiếm đc này thôi, tháng cũng đc 5-6tr, đủ tiền nuôi con vs tiết kiệm đc 1 tí nhỡ con ốm đau.
    Đã vậy đợt e 7 tháng e bảo lên thu xếp đồ đạc ko ck ko biết đồ, vì lúc về quê e ko định ở quê nhưng về rồi ck bắt ở nên chưa thu dọn đc đồ đạc trên đấy. E mở máy tính của ck, vào web thì nó hiện lên 2 cái tab ở lần mở cuối là web phim sex các mẹ ah. Rồi mò vào lịch sử web thì thấy game, nạp thẻ chơi game, e vặn hỏi thì kêu là nick game của thằng bạn, dùng chung, nó nạp vào đấy chứ tiền ăn ko có lấy đâu ra mà chơi game, Ck e nói thế nhưng e chẳng thấy tin đc chút nào. Rồi hôm rồi ở nhà e buồn buồn đồng hóa tài khoản chrome của ck, vì e biết mail vs pass, thì thấy hiện lên 1 trang web gái gọi, rồi 1 đống kết quả xổ số. Em chẳng biết là ntn nữa, ck e lúc nào cũng bảo ko bh có hứng vs gái dịch vụ, vs ng khác ngoài vk. Nhưng giờ e chẳng thấy tin tưởng đc ở ck chút nào. Nhưng e cũng chỉ để đấy cho qua. giờ e chỉ nghĩ đến con và công vc của e thôi, còn ck, chắc e thấy vô cảm dần vs ck rồi, vì vk ck xa nhau như vậy, e lủi thủi như ở tù ở nhà 1 mk, ck lại ko biết quan tâm như ck mn nữa. Nc vs ck giờ hơi chút là e cáu gắt rồi.
    Em khuyên mn nên giả mù câm điếc, vì có 1 ng ck chăm lo cho vk con như thế là hp lắm rồi. Đàn ông ai cũng có tính trăng hoa, nhưng ngta chỉ vui thú bên ngoài thôi chứ ko bỏ vk con như thế là còn may mắn và hp chán. Mn nên nghĩ rằng mk còn may mắn hơn nhiều ng phụ nữ khác, ngta còn bị ck công khai có bồ, ko them chăm lo chu cấp cho 2 mẹ con cơ. Mn nên thỏa mái vs ck, cười đùa nhiều hơn, ko cần cười đùa vs ck nhưng cứ cười vs mọi ng xung quanh, chơi đùa vui vẻ vs con, ck thấy vậy thế nào rồi cũng có ngày chơi đùa chung. Mn đừng xét nét ck như vậy sẽ làm khoảng cách 2 vk ck xa hơn, cứ chăm con thật tốt và làm đẹp cho mk đi là ck tự yêu vk lại như trc thôi.

18. nhungnhung_85

Nghe mn kể chuyện mà thấy vất vả quá. Haizz. Đúng là e sướng mà k biết đường hưởng, tự dưng làm đổ vỡ hạnh phúc. E có nc với bm chồng e, vì bm chồng e coi e như con đẻ. Bm ck e nói gì chứ nhà này k ai có tính lăng nhăng, n k bao giờ vậy, bm đảm bảo cho con luôn, bm hiểu tính n. Mà cũng đúng. Từ ngày yêu đến giờ lấy nhau, ck vẫn thế, sáng đi làm tối về với vợ con, cũng k có cuộc gọi lạ gì. Về là mệt thì ngủ. Thấy vợ kêu chán thì luôn hỏi cách để đưa đi chơi, hnao đi làm về cũng mua cái gì đó cho vợ ăn, vì văn phòng ck e làm ngay dưới là trung tâm thương mại. Nói chung là mua gì cho con ck e cũng nghiên cứu kĩ lưỡng r mới mua, luôn là hàng tốt nhất sẽ mua. E ốm hay gì là nghỉ làm đưa đi khám luôn. Ngày e sinh, vỡ ối, ck e vẫn đi thi ielts, vì k biết e sinh, bm ck e bảo k nói để ck e còn thi, vì nói k để làm j mà ck e lo r lại trượt, vì đóng 5tr để thi. Nhưng trước khi vào sinh e vẫn gọi, vì e rất sợ, chỉ nghĩ đến ck thôi. R ck e lo quá, bảo bỏ thi, thì e bảo a cố thi xong r qua. R ck e cũng qua. Lúc đó e chuẩn bị vào mổ thì ck e ở đấy r. R tháng ngày ở viện, vẫn là ck e ngày ngayd đưa e đi. Chăm sóc e. Tất nhiên có cả bm ck và bm đẻ e chăm sóc e nữa nhưng ck e vẫn luôn bên cạnh e, đưa e vào viện thăm con. Hnao cũng là chồng e đi cùng, mn đều thấy lạ, và quen cả mặt luôn, vì con nằm viện nửa tháng mà ck hnao cũng vào cùng. Ngày con e đc ra viện ck e mừng rỡ lắm. Về cái ck e mua đủ thứ cho con, chậu tắm mẹ ck e mua sẵn r mà ck e k vừa ý lại đi mua mới, mua cái chậu gần tr, vì chỉ vì n có cái đo nhiệt độ. Mua đủ thứ cho con. Hạnh phúc. Sinh đứa con vất vả quá nên ai cũng mừng. Tháng ngày ở viện đầy nước mắt, có ck e sát cánh nên cũng nguôi ngoai phần nào. Con về thì ck e cũng cùng e chăm con. Thay quần áo lau người cho e, vì e đẻ mổ nên ck vẫn giúp. Bm ck thì tạo hết điều kiẹn, chăm lo từ a đến z, nuôi 2 mẹ con e luôn, ck đi làm đc bao tiền đưa e tích cóp. Còn lại ô bà nuôi. E chưa phải sắm 1 cái j cho con từ cái nhỏ nhất là cái tưa lưỡi e cũng k phải sắm. Mẹ ck e mua hết. Ăn gì muốn j thì bảo bà sẽ mua. Còn ck e vẫn thế, hì hũi bên vợ, đau ốm thế nào thì ck e đưa đi khám ngay. Ck e cao, trắng, hiền hậu lắm, lại nhìn như ng hàn quốc, ai cũng bảo vậy. E hồi con gái thì xinh, nhưng đẻ xong béo xấu, nên e tự ti, lo ck gái gú. Nên cứ áp đặt ck, kiểm soát và hay nghi ngờ, trong khi ck e k làm j cả. Vẫn vậy, kể cả nhiều lúc e cáu vô lí vs ck, cãi nhau, nhưng ck e đi lm về vẫn mua đồ ăn cho e, hỏi e ăn k. E lại càng ngày càng cáu gắt với chồng hơn, kiểm soát, tra hỏi. Ck e thì k có j nên càng chán.giờ ck e chán đến mức k muốn nc vs e nữa r. Vì e gây cho ck e quá nhiều ưc chế. Còn về bm ck e thì k phải bàn, quá tuyệt. Mẹ ck coi như con đẻ, bố ck thì quan chức, sắm đủ cho mẹ con e, từ cái đt đến lap top 20tr, máy giặt, điều hoà, tủ lạnh, thay mới hết để 2 mẹ con e dùng. Ăn gì mẹ ck e mua, đồ dùng của con e k phải mua bao giờ, thậm trí mẹ ck e mua về e còn k ưng, e chê, lần sau bà lại hỏi thế mẹ mua có được k để mẹ mua. Vì 1 số thứ là vc e mua hàng ngoại nên bà mua hàng việt là chê. Vậy đấy c. Bm ck tốt vậy. Ck e tốt vậy. Mà e cứ như con dồ con điên ấy. Làm mọi ng mệt mỏi theo. Haizzz

19. CherryJimy

CherryJimy

Mn cố gắng thay đổi mk nhé, có con vào ai cũng dễ cáu gắt và khó tính hơn. Nhưng mn nhìn ra đc như vậy là tốt rồi, chỉ cần kiềm chế bản thân chút thôi. Cứ thỏa mái vui đùa vs con cái, chăm chút lại nhan sắc cho bản thân đi, bme ck mn dễ tính như thế thì có điều kiện trông nom con cái cho bme hơn, cũng ko xét nét như bme ck e. Nói chung là chán, e tự thân vận động hết cho lành. Ông bà ấy suốt ngày chỉ có để ý đến lợn gà chim chóc vs ăn uống thôi, ăn thì ăn cho sang mồm đẫy vào rồi bệnh tật chả làm đc cái trò trống gì. Mà bme ck e chả biết cái quái gì về csoc con cái hay sao ý. E bầu bí mà đi cho ăn cà muối, măng, e bảo ko ăn đc măng thì quay sang nấu canh cá vs dưa muối. Cạn lời luôn. Xong cái tính nhà quê tra đồ thì cho rõ nhiều mì chính vào, ko tốt chút nào cho bà bầu, e nói rồi vẫn vậy. Làm ăn thì bẩn, e cứ dọn sạch thì lại bày bừa ra, xoong chảo rổ rá đầy mỡ mà ko thèm rửa nước rửa bát cho sạch. Trc thỉnh thoảng e mới về thấy rổ rá, xoong nồi cáu đen cáu bẩn vào, nhìn ghê ko tả đc mà gắp ngay con gà luộc ra cái rổ đen sì sì để chặt gà. Thế này rồi đến lúc e sinh con chẳng nhờ vả đc gì ý. Còn ông bố ck e chỉ đc cái mồm uống r, ăn thì đòi ăn ngon xong hay chê bai ng khác, lại lười làm, ngồi bên nồi cơm còn ko thèm xới, đưa ng khác xới cho. Nhiều lúc e nghĩ ông nằm luôn đấy đi rồi ng khác đổ cơm vào mồm cho ông, đỡ phải cầm đũa luôn. E bầu bí bảo cái này ko ăn đc, cái kia phải kiêng thì ông ý bảo kiêng làm đéo gì, ngày xưa có kiêng đéo đâu vẫn nuôi béo tốt. Xong nói gì tí lại lôi ngày xưa ra nào là bầu bí còn đi đóng gạch, gánh đất, gánh nước, đi cấy... đến lúc đẻ. Nghe ngứa ruột lắm mn ah. Thời mỗi ng 1 khác chứ giống nhau đâu. Để ông bà ấy chăm con e rồi lại như 2 bố con nhà đấy, to xác mà lắm bệnh, ko đc tích sự gì. Ông ấy to cao nhưng cái tội ăn uống ko khoa học bị gút, khớp, giờ đồ nặng 10kg ko bê nổi. Còn thằng ck e mới 27 mà như ông già, hơi tí là ốm, hơi tí là kêu đau đầu, ng thì to như con voi, 70kg gấp rưỡi e có 41-42kg. Đấy, con ông bà nuôi đấy, to xác nhưng đc cái tích sự gì đâu mà khoe. Bà mẹ ck thì cũng hết đau đầu chóng mặt lại cao huyết áp. Chán chả muốn ở cái nhà này luôn. Nói gì cũng gạt đi, cứ như kiểu ta đây biết hết rồi ấy, biết cái kiểu ếch ngồi đáy giếng thì có. Sau này có nằm lăn ra đấy thì gọi 2 thằng ctrai về mà hầu hạ, chứ e ko chiều nổi người như bố ck e. Mà ck e cũng thờ ơ ko quan tâm gì đến nhà ngoại cơ. Lấy nhau 2 năm chưa mua sắm đc cái gì cho nhà ngoại. Tết e bảo mua cành đào cho bố vui, cành đào chiều 30 tết toàn 50k, đẹp hơn nữa thì có 100k chứ mấy mà cũng ko mua đc cho bố vk. Nghĩ thấy ức. Còn mua đồ cho nhà ck thì dùng như phá. E mua cho mấy đôi dép đi trong nhà mùa đông thì đc 1 mùa phá cả ra, toàn tiện chân đi ra ngoài đất cát bụi bẩn, rồi tha lôi sang nhà hàng xóm, vứt bừa bãi bẩn, rách... Nói chung e chán ko thèm mua cái gì về luôn. Có hôm mẹ ck e kể chuyện a chị dâu trong nam về mua quần áo, giày dép,... cho bme ck, e nghĩ bụng, mua về ông bà lại chê ỏng eo, xong dùng như phá thì mua làm cái gì.
    Nói chung là e cực kỳ chán ck và nhà ck, suốt ngày ở riết trong nhà làm vc, chẳng đi đến đâu đc. Họ hàng nhà ck e cũng chẳng thích, chẳng có chuyện gì để nói. Còn muốn về nhà ngoại cách đấy hơn 3km cũng mặt nặng nhẹ, khó khăn. Lại ko cho e đi xe máy. Như ở tù mn ah.
    E chỉ quý và tiếc bme ny cũ thôi, nghèo nhưng mà coi e như con đẻ, còn hơn cả ctrai ý. Ông bố có cái xe ghẻ từ đời nào mà cũng định nhường lại để cho e đi, bảo e đi xe ny, còn ny lấy xe của bố mà đi. Xong suốt ngày hỏi thăm sk bố e, bố e bị xơ gan, rồi còn định cắt thuốc gửi cho bố e vì bảo là có ông thầy chữa bệnh gan ở gần đây, cứ hay giục bố e sang nhà chơi rồi đưa sang nhà thầy lang ý. Nhà bố ny e thì giữa 1 quả đồi, 1 mk 1 nhà, vẫn nhà đất nhà gạch, nền đất như ngày xưa, giường thì sập xệ lắm, ọp ẹp chỗ này chỗ kia, nhưng e thấy thỏa mái như ở nhà mk ấy. Hồi e mua tạm cái tủ lạnh to cũ lắm rồi để dùng tạm thay cái tủ nhỏ hỏng, xong mua đc tủ nhỏ thì bảo ny chở tủ đấy về nhà dùng tạm, để đồ ăn, hoa quả vì nhà ny e ko có tủ lạnh, bme ny e vui lắm, ko chê bai chuyện cũ mới đâu. Nói chung là tiếc vì ko có duyên làm con dâu ông bà ý. Nghèo nhưng có cái tình, sởi lởi vs ng khác.
    E rồi chẳng biết lúc sinh đẻ xong thế nào nữa. Ck thì cũng chẳng nghĩ đến vk nhiều, ko biết qtam chăm sóc vk con, chỉ như con trâu con bò hùng hục làm cho ngta mà ko biết đòi tiền về cho vk con thôi, bme ck thì như ng dưng, ko nhờ vả đc. 1 thân 1 mk như ở tù ngục thế này ko biết e có qua nổi 6 tháng ko nữa. Chắc phải lấy con làm động lực để vượt qua thôi. Chứ e cũng ko biết trông chờ dựa dẫm vào điều gì cả. Mn cũng cố lên, ck còn yêu thương vk con thì thế nào cũng trở lại như trc, mn nên để cho ck có 1 khoảng trời riêng cho dễ chịu, có gia đình nhiều lúc mệt mỏi lắm nên ai cũng cần có những khoảng riêng tư để thở, để cân bằng lại tâm lý. Đừng làm ng khác thấy bí bách quá mn ah.

20. nhungnhung_85

E mà như mn chắc e k sống nổi ở cái nhà ấy đâu. Đúng là nghe mới thấy mình có khổ j đâu mad cứ kêu khổ r lại hành hạ chồng. E có 1 thời gian còn gét bm ck. E k hiểu nổi. Giờ nghĩ lại, e đúng là điên, bm ck e tốt thế mà e đi gét. E đi đẻ, ông bà đăng kí dịch vụ cao nhất cho e, mất 40tr 2 mẹ con. Chẳng tiếc gì. Ngày e ở viện, bố ck con mang chuối ở quê sạch, ng ta gửi lên vào viện cho e, vì biết e thích ăn chuối. Ô vào viện còn cố tình mặc quân phục vì sợ ng ta k đối xử tốt với e. Những tháng ngày vào viện đều là bố ck e lái xe đưa đón 2 vợ chồng e vào viện r lại về nhà. Mẹ ck e hiền lắm ấy. Nấu cơm bưng lên tận phòng cho e ăn. Cả nhà thương e vì e sinh non. Chăm sóc con cái ô bà đều tôn trọng. E muốn chăm kiểu j tuỳ e, k bao giờ áp đặtlaf phải chăm kiểu ngày xưa hay gì, vì ô bà cũng đọc báo mạng nhiều. Nên cần gì thì bảo ô bà sẽ hỗ trợ, còn nuôi kiểu j là quyền e. Nói thật con e đc hơn 7 tháng r mà giờ e vẫn như ở cữ, chẳng phải đi ra ngoài mua mớ rau bao giờ, bà làm hết việc nhà, e chỉ việc chăm con thôi. Bà vẫn đi làm nhà nước, mà sáng sớm dậy đi chợ nấu nướng r đi làm, trưa về bế cháu cơm nc cho e r đi làm, tối về thì nấu cơm bế cháu cho e. Nên chính vì vậy e vẫn cứ béo, vì chăm con e chẳng phải lao động j mấy. Thế mà có đợt e gét bm ck e, chỉ vì bm ck e góp ý là cho n ăn cái này cái kia tốt. E gét. E còn k muốn ăn cơm cùng. Mẹ đẻ e phải khuyên nhủ mãi, nói e mãi e mới nghĩ lại. Giờ e thấy mình đúng là bị mắc bệnh stress r. E cuồng con quá đến nỗi ô bà bế n e cũng gét, r cứ chơi vs n kiểu khác e e cũng gét. Ô bảo nó là gọi bà đi e cũng gét, vì n phải gọi mẹ chứ sao ô lại dạy n gọi bà. Kiểu e bị stress ấy c. Giờ e k thế nữa r. Vượt qua r. Vẫn bị ảnh hưởng chút thôi. Đấy c. E như thế mà e còn stress vậy, căn bệnh sau sinh nguy hiểm lắm. Nên c phải cẩn thận. Vì c sinh xong sẽ thay máu, khác lắm. Mà sống trong gia cảnh như vậy. K biết c có vượt qua được k. Cố gắng lên c. Tất cả vì các thiên thần của chúng ta.