Cần giúp: Các Mẹ Ơi Bé Nhà Mình Năm Nay 9 Tuổi Rồi, Nhưng Ko Chịu Ăn Thịt Cá Thì Phải Làm Sao Ạ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi phantuoi1404, 21/7/2017.

1. phantuoi1404

phantuoi1404 Thành viên tích cực

Chào các mẹ, bé nhà e hồi nhỏ có ăn thịt cá, nhưng khi càng lớn lại càng kén ăn, chỉ thích ăn dưa cà muối, xì dầu....gần như ăn chay ý ạ, ko chịu ăn thịt cá nữa, đi khám, uống men tiêu hoá....cũng ko có tác dụng. Nay bé đã 9 tuổi rồi, nhưng nặng có 21kg thôi ạ.
    Các mẹ có cách nào mách mình với :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phantuoi1404
    Đang tải...

2. brikeza

brikeza Thành viên chính thức

Bé nhà bạn đang có cân nặng ngưỡng suy dinh dưỡng thể nhẹ cân đấy ạ. Để cải thiện mẹ vẫn phải giúp bé ăn đầy đủ dinh dưỡng gồm 4 nhóm chất (chất đạm, chất béo, tinh bột, vitamin và khoáng chất). Đặc biệt là chế độ giàu canxi và uống nhiều nước. Mẹ nhớ hạn chế đồ ngọt, đồ ăn nhiều dầu mỡ để hệ tiêu hóa bé khỏe mạnh hơn và có cảm giác thèm ăn hơn. Ngoài ra, mẹ hãy cho bé kết hợp với luyện tập thể thao, thời gian luyện tập ít nhất 30 phút/ ngày, ít nhất 5 ngày/ tuần nhé. Bên cạnh đó, giấc ngủ với bé cũng rất quan trọng, nên cho bé ngủ ít nhất 6 giờ/ ngày, không nên cho bé thức khuya, căng thẳng.

Nếu bé không thích ăn thịt cá, mẹ đừng tạo áp lực cho bé quá nhiều để tránh bé sợ ăn hoặc phản cảm với những món đó nhé, mẹ hãy cố gắng thay đổi thực đơn phong phú hơn hoặc kết hợp thịt cá vào những món rau bé thích. Đặc biệt ở những món cá hay hải sản mẹ khử mùi tanh của chúng khi chế biến cho bé ăn nhé. Có rất nhiều phương pháp và thực đơn giúp bé hứng thú với bữa ăn hơn, mẹ hãy tham khảo thêm tại Rotavitkids để con không còn biếng ăn nữa.

Chúc bạn thành công! :)

Sửa lần cuối: 27/7/2017
  3. Hoalyly_99

Hoalyly_99 Thành viên mới

Bổ sung thêm phô mai khi nấu cháo cho con nha Mom. Hương vị thơm kích thích các bé ăn ngon miệng lắm ạ.

4. nganha75

nganha75 Thành viên chính thức

ui thế là còi quá đó mn. nên chế biến theo nhiều kiểu để con ăn

5. Vũ Minh Châu81

Vũ Minh Châu81 Thành viên mới

Chia sẻ với bạn! Bé nhà bạn y như bé nhà mình. Hết hè này là lên lớp 4 đây, trôm vía là được 25kg rồi.
    Cơ mà hôm tết ra mới có 21,5kg thôi, đang uống sữa tươi mình chuyển sang grow plus của vinamil, loại dành cho trẻ chậm lớn. May đến giờ cũng 25kg và ăn tốt rồi, mừng rơi nước mắt mn ạ! Mn cứ thử xem. Vài điều chia sẻ. Thân!

6. quyendao

quyendao Thành viên tập sự

Bạn cho bé ăn thêm Yên sào đó. Mình thấy chị mình cũng cho bé ăn à.
    • Yến sào có chứa nhiều protein, các loại acid amin và nhiều nguyên tố vi lượng quý và để kích thích hệ tiêu hóa của trẻ. Ngoài ra, yến sào còn chứa acid amin và nhiều Ca và Fe là các khoáng chất cần thiết mà cơ thể bé thường bị thiếu. Bố mẹ có thể yên tâm khi cho trẻ ăn yến bởi trong thành phần yến sào có chứa Cr – có giá trị trong việc kích thích tăng tiêu hóa hấp thu qua màng ruột.
    • Ngoài những thành phần dinh dưỡng trên, yến sào còn cung cấp một lượng đạm cao, ít béo giúp phát triển xương và tăng cường khả năng miễn dịch của trẻ nhờ bản thân tổ yến chứa rất nhiều sắt. Lượng đường galactose không có chất béo cũng là nguồn cung cấp năng lượng rất tốt cho các bé.
    • Yến sào có tác dụng kích thích và thúc đẩy hệ tuần hoàn máu hoàn hảo hơn, giúp trẻ em phát triển não bộ và trí não của mình một cách toàn diện nhất, kích thích sự tăng trưởng của cơ thể trẻ.
    • Các vi chất dinh dưỡng quan trọng như Mn, Cu, Zn, Br rất có ích cho quá trình ổn định thần kinh và tăng cường trí nhớ của trẻ. Đối với lứa tuổi học sinh, nếu dùng đều đặn hợp lý thì công dụng của tổ yến sào đối với trẻ em là hoàn toàn tuyệt vời, giúp bé tăng cường và phát triển hệ thống trí não, ổn định tinh thần, giúp nhớ lâu hơn nhất là trong những kỳ thi cử vất vả.

7. linhlinh1481986

linhlinh1481986 Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà em 6 tuổi cũng thế các mẹ ạ, 1 bữa cơm thì cứ phải tầm 1 tiếng rưỡi, bé ko thích ăn thịt, cá. cứ nhai mãi mà ko nuốt được ý ạ. em stress kinh khủng.

chiase.lamchame thích bài này.
  8. chiase.lamchame

chiase.lamchame Bắt đầu tích cực

khuyên mẹ dùng liệu pháp từ rao củ quả tự nhiên, cho bé ăn phô mai và chất dinh dưỡng để tạo cảm giác thèm ăn, và liệu pháp hoàn hảo là cho bé dùng sửa TH đi chị, trong sửa TH có chất béo tăng cân và tạo cảm giác thèm ăn đấy, bé nhà e cũng hay biến ăn e cho bé uống sửa TH giờ bé ăn uống đều đặn và không còn cảm giác chán ăn nữa. cảm ơn mẹ

9. linhlinh1481986

linhlinh1481986 Bắt đầu nổi tiếng

cám ơn mẹ, em sẽ thử xem thế nào

10. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Bạn thử cho bé ăn ruốc cá hoặc ruốc thịt xem thế nào, ít 1 thôi vì vào ruốc sẽ hạn chế mùi rồi. Tạm thời là như thế nhưng nếu bé ăn được đồ tươi là ngon nhất. Trước bữa ăn bạn tránh cho bé ăn bánh kẹo hoặc các thứ khác làm cho bữa chính không được mấy.

11. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Hương vị thơm kích thích các bé ăn ngon miệng lắm ạ.