Xung Đột Cách Chăm Cháu Giữa Mẹ Chồng Và Nàng Dâu

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Hungyen9092, 5/8/2017.

1. Hungyen9092

Hungyen9092 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ cho em lời khuyên nên xử lý ntn khi mẹ chồng- nàng dâu mâu thuẫn vì cách chăm con. Nhà em có 2 chị em dâu. Em dâu em đang ở quê với mẹ chồng. Cháu được hơn 3 tháng mà bà đã cho cháu uống nước trong bình 20l chứ cũng k phải nước đun sôi. Mua điều hòa thì bà k thích, nói ra nói vào kêu tốn điện. Mấy hôm nay nó bị lỗi do em chồng em ấn linh tinh thì bà kêu đem trả đi. Mấy hôm nóng thì bà bảo mẹ con nằm sàn nhà cho mát . Bà đi đâu về thì kể cả cháu đang ngủ bà cũng sốc cháu lên bế bằng được. Em dâu em có bảo gì thì bà lại giận dỗi, kêu bố nó trước toàn vậy có sao đâu. Em dâu em kêu ngán tận cổ tính bà rồi. Các mẹ có cao kiến để mẹ chồng em hiểu k ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hungyen9092
    Đang tải...

2. mua gio lanh

mua gio lanh Thành viên tích cực

Hic. Giống mình. Mc cứ nhìn mặt cháu là cho nó uống tý nước k nó Chết khát. Mặc dù cháu đang ti mẹ. Nhưng mình kệ. Đi tiêm về nóng lấy khăn ấm lau cho nó. Thì bảo lau vậy để cảm à. Hic. Trời lạnh lấy khăn quàng cổ cho convừa cho vào tút ra luôn. Kêu nó khó chịu. Hic. Nói chung mình kệ. Cứ làm theo y mình thôi. Giờ phải ngày xưa đâu.

3. Hungyen9092

Dĩ nhiên là con mình mình chăm, chăm theo ý mình nhưng lâu dần quan hệ mẹ con chắc căng đét như dây đàn luôn í ạ

4. duongmai

duongmai Em là con gái các bác ạ..

Cách chăm con của 2 thế hệ nó khác nhau nhiều lắm, như nhà e thì thấy mẹ chồng e toàn chiều hư các cháu, bố mẹ quát con mà bà ra binh nó rùi bảo đánh chừa bố mẹ, nhiều khi anh chồng e cáu quá bảo bà k đc làm như thế, nó sẽ hư. Hoặc khi con dỗi bà cũng ra ôm ấp làm nó càng khóc to rùi ăn vạ

5. manhmai.

manhmai. Con la con gai ngoan ^^

Ngày xưa mẹ chồng cũng chăm cháu cho mình, tính mình thẳng nên cái gì cũng nói luôn, mất lòng trước được lòng sau. Trước khi giao cháu cho bà mình có trao đổi trước cái gì nên và không nên (nhấn mạnh là mẹ chồng mình rất đanh đá nhé :D) rồi từ từ nhắc bà, mới đầu cũng cãi nhau nhưng đến bây giờ thì mẹ chồng thuộc tính con dâu nên mẹ chồng con dâu nói chuyện với nhau như 2 chị em ấy =))

6. dautuongsach

dautuongsach Thành viên rất tích cực

nhiều bà cổ hủ lắm, chăm cháu như thời ngày xưa ấy, ăn uống thì k vệ sinh sạch sẽ minh nhìn đã thấy sợ rồi

Hungyen9092 thích bài này.
  7. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Đấy là còn chưa kể các bà nhá cơm cho cháu ăn nữa cơ, nghe thế thôi đã thấy buồn nôn rồi. Giờ không biết còn bà nào thế nữa không chứ còn chắc con dâu ngất ngây rồi.

8. mebapcai231

mebapcai231 Thành viên chính thức

cảnh sống nhiều thế hệ 1 nhà là thế đấy cm ạ, bà nuôi cháu theo kiểu ngày xưa, muôn k xung đột chắc phải ra ở riêng và tự trông con thôi. Còn nhò bà thì vẫn phải theo bà phần nào

9. thungabnbg

thungabnbg

chuyện này nhà ai cũng gặp thì phải ?

10. xecon_kia

xecon_kia Thành viên tích cực

Tam đại đồng đường
    Tức 3 thế hệ cùng chung sống
    Nên họp gia đình
    Con do ai sinh người đó dậy
    Í là thông nhất quyền giáo dưỡng để tránh tình trạng người nói người bênh
    Bố mẹ dậy con
    Ông bà chỉ quân sư hay cố vấn thôi

11. me_ngancoi

me_ngancoi Thành viên sắp chính thức

Qua điểm con mình mình nuoi, tiếp thu những cái cũ nhưng có chọn lọc. Nhưng nếu có điều kiện thì ra riêng rồi chăm con, còn ở chung thì phải chiều ý mẹ chồng nếu không chỉ có khổ mình, khổ con thôi. Mẹ chồng họ chẳng thương mình đâu nên sẽ không có sự cảm thông, chia sẻ, lâu ngày chỉ có chuyện bé xé ra to thôi. Mình kinh nghiệm dày dặn nè. Từ ngày tách ra, không cho bà chăm nữa, bà hết nói.

12. heoxinh_mommy

heoxinh_mommy Bắt đầu tích cực

nói chung nên sớm tự chủ trong cách chăm con, để càng lâu càng sinh mâu thuẫn

13. Hương Quách Thanh

Hương Quách Thanh Bắt đầu tích cực

Mẹ chồng em mất rồi, nên nhà ck nhờ bà bác (chị gái của bố chồng) chăm cháu. E cũng khổ như mọi người ạ, bà vốn không chồng ở với cháu trai. Nhưng bà cổ hủ, khó tính lắm. Sống với vợ chồng em, em càng thấy mệt mỏi, để cho bà chăm con thì có yên tâm được đâu, mà mình làm thì bà lườm nguýt, mày chê tao thế này thế nọ. Em đang tính cho con đi học và không nhờ bà nữa nhưng con mới được 13 tháng mọi người ạ

14. Hungyen9092

Nhà em giờ 3 cặp vc kể cả ông bà vẫn ăn chung, ở chung tất đây. Biết là sống phải dung hòa mọi thứ mới mong đc êm đẹp nhưng nói thật giờ em ngán lắm cảnh chung đụng r mẹ chồng nc với người ngoài toàn xỉa đểu con dâu mới bực chứ. Em là em cố nhịn lắm r, chỉ sợ xổ ra thì bà lại nói là hỗn thôi.

15. trinh_tri_ky

trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

đây cũng là thắc mắc của em, em rất ngại chuyện mẹ ck giành chăm cháu, k nói được khi ck rất tôn kính mẹ

16. mecunkute

mecunkute Thành viên rất tích cực

ra ở riêng đc thì tốt nhất

17. bachhopnho

bachhopnho Thành viên chính thức

Mỗi thời có một cách chăm con khác nhau :( Nhưng đúng là nhiều khi cũng chính vì quan niệm trong việc chăm con mà xảy ra xung đột đấy ạ!

18. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

mẹ c nàng dâu có bao giờ hợp được nhau đâu ạ? thế nên là tốt nhất vieecj mình mình làm thôi, tốt cho con là được

19. metonny

metonny Thành viên rất tích cực

đúng là mẹ chồng nàng dâu

20. August88

August88 Thành viên rất tích cực

mẹ ck mình rất dễ và cũng thống nhất cách chăm cháu với con dâu, nói chung kiểu mày bảo t chăm con m thế nào thì t chăm thế, thi thoảng chướng mắt quá thì bảo ngày xưa bọn t ko thế, chăm khác cơ. Nhưng bà vẫn tôn trọng và theo cách của mình. Nhiều khi thấy hoảng thì gọi cho chị họ ck mình làm bác sĩ hỏi lại cho yên tâm rồi mới làm. Mình thấy bà cũng phải cố gắng lắm mới tiếp nhận việc chăm con của thế hệ mình, chắc có khi cũng mất lòng nữa, nhưng bà ko nói, được cái bà thương cháu nên cái gì dù ko giống ngày xưa của bà mà bà biết tốt cho cháu bà sẽ thực hiện. Dù vậy cũng là 2 thế hệ, làm sao ko tránh khỏi mâu thuẫn, dù sao vẫn rất biết ơn bà. Mình tin chỉ cần cố gắng kiên trì và làm bà hiểu thì các bà sẽ tiếp thu thôi. Còn gặp phải bà nào bảo thủ củ chuối thì, con mình mình vẫn phải chiến vậy.