Kinh nghiệm: Bệnh lùn tuyến yên

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bi2004, 17/10/2012.

1. haixu

haixu 0168.692.4048

2. InewPhone

InewPhone Thành viên mới

Lùn cũng có thể do chấn thương, u, bệnh lý mạch máu, nhiễm khuẩn kéo dài, các nguyên nhân khác ở vùng dưới đồi, tuyến yên… các chế độ dinh dưỡng, điều kiện sống không thuận lợi.

3. 87mebin

87mebin Thành viên rất tích cực

Ôi đọc bài này em mới giật mình con bé nhà em đc 9 tháng mà nặng 9,5kg, cao 66cm, bé phát triển thấp hơn so với các bé khác, không biết nhờ thế có nên cho bé đi khám ko ah, nếu khám thì khám ở đâu là tốt nhất ah?mẹ nào đã rơi vào hoàn cảnh của em cho e biết thông tin và địa chỉ cụ thể, em xin cảm ơn ah!

4. hogirl9xyz

hogirl9xyz Thành viên mới

Bênh này nguy hiểm thật các mẹ phải cẩn thận và chữa trị kịp thời để cho con mình được cao nhé

5. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

bệnh này phòng tránh và có những thoi quen sinh hoạt tốt thì sẽ ko lo con bị lùn các mẹ à

6. mebimnen

mebimnen Thành viên tập sự

Chị Tiên ơi, con em giờ 4 tuổi 5 tháng tiêm được 5 tháng rồi ạ, cũng tăng được 6cm. Hiện con cao 90cm nhưng cũng vẫn thấp hơn các bạn khoảng 16-17cm trông chỉ cao bằng các bạn 2 tuổi thôi. Em đang định cho sang Thái khám xem có cách nào không. Chị đã tìm hiểu cho con ra nước ngoài khám chưa ạ. Nó bé qua sợ đến lúc vào lớp 1 khó hoà nhập. Kinh nghiệm của chị thế nào, chia sẻ giúp em nhé ạ

7. bi2004

bi2004 Bắt đầu nổi tiếng

tớ chưa đi khám bên Thái bao giờ, nên không biết gì. nhưng tớ đã đưa thằng cu đi khám ở Trung quốc, và kết luận cũng như ở Việt Nam. Số thằng cu nhà tớ là số khổ, lúc nào cũng phải vận động cho vã mồ hôi ra thì mới tiết ra hóc môn tăng trưởng.

nếu lười không vận động thì phải tiêm, nhưng thuốc tây có bao giờ cũng có 2 mặt. nếu lạm dụng sẽ rất không tốt cho con, khi tiêm thuốc này:
    - đối với bé chưa bị cận : thì dễ bị cận hơn các bé không tiêm
    - đối với bé đã cận ( như thằng cu nhà mình): thì sẽ tăng độ cận rất nhanh
    Đấy chỉ là một cái rất be bé trong vấn đề của thuốc, còn nhiều vấn đề phát sinh cực kỳ không tốt.
    - như là các bé tiêm: sẽ bị u trong cơ thể. càng tiêm nhiều thì càng có nguy cơ cao ( mà cái này , không bác sĩ nào nói đâu)

nhưng vì con em chúng ta, nếu như tiêm thuốc mà cải thiện được chiều cao cho con, thì dù có nguy cơ cũng phải chấp nhận ( nói nôm na như là cái nó giúp cho mình nhiều hơn cái nó hại mình, thì vẫn phải chấp nhận.

8. bi2004

bi2004 Bắt đầu nổi tiếng

chính vì thế mà nhà mình quyết định cứ cho con tập luyện. Hiện tại cháu 11 tuổi , nếu đúng tuổi thì cháu sẽ dậy thì lúc 12 tuổi, nhưng vì tuổi xương cháu kém hơn tuổi thật khoảng 3 năm, hiện cháu mới thay có 8 cái răng.

nên chắc chắn con mình dậy thì chậm hơn các bạn bằng tuổi, vì vậy cứ để cho cháu luyện tập, dần dần khoảng cách về chiều cao so với các bạn sẽ được rút ngắn.

khi cháu bước vào thời kỳ dậy thì nếu cháu vẫn thấp hơn so với mức tiêu chuẩn, thì chính lúc này vợ chồng mình mới tiêm cho cháu. khi dậy thì, cũng chính là lúc bứt phá cuối cùng về chiều cao, nếu để qua mất lúc này thì sẽ rất thiệt thòi cho con. Không phải mình tiếc tiền mà không tiêm cho con ngay từ bây giờ, mà mình thấy nếu để cháu luyện tập đã cao lên 8cm /1 năm thì mình quyết không lạm dụng thuốc, vì mình không muốn sau này phải ân hận( chỉ vì không muốn ra đường bị mọi người cười chê : nào là không biết nuôi, con nhà người ta cao to thế này- con nhà mình thì bé tí, lùn tịt) mà con phải tiêm quá sớm.

Mình nói rất thật rằng, hiện nay ở Việt Nam các bác sĩ cứ coi các con như những con chuột để thí nghiệm. khi thấy có bé bị lùn thấp hơn các bạn là hỏi luôn : gia đình có điều kiện cho cháu tiêm không? hãy cho cháu tiêm trước mắt là 3 tháng, nếu không thấy tiến triển thì dừng, mà nhất là 2 năm đổ lại đây thuốc đặc trị lùn tuyến yên đã được đưa vào danh sách được bảo hiểm y tế chi trả, mình có thể khẳng định luôn: rất nhiều cháu sẽ bị biến thành chuột thí nghiệm.

hãy là những ông bố , bà mẹ thông minh. mỗi một bé lại khác nhau hoàn toàn nên các bạn phải tìm được cách tốt nhất cho con của mình nhé

9. bi2004

bi2004 Bắt đầu nổi tiếng

Lâu rồi không vào đây, thằng cu nhà mình hiện cao 1m45. Vẫn thấp hơn các bạn nhiều lắm, cháu mới rụng cái răng số 4 cách đây nửa tháng ( chưa có dấu hiệu thay răng hàm).
    với độ tuổi như con nhà mình thì các cháu khác đã dậy thì hoặc bước vào tiền dậy thì, nhưng con nhà mình răng hàm còn chưa thay chứng tỏ cơ thể cháu vẫn phát triển đúng theo tuổi xương.

Sửa lần cuối: 24/8/2017
    huonglt1507 thích bài này.
  10. bi2004

bi2004 Bắt đầu nổi tiếng

Vậy là trong vòng 6 năm , con mình trung bình cao 6,8 cm / 1 năm. Mong rằng cháu từ từ hãy dậy thì:):):)

Sửa lần cuối: 24/8/2017
    huonglt1507 thích bài này.
  11. Meyeubongpooh

Meyeubongpooh Thành viên chính thức

Mình lôi topic lên để các mẹ có con nghi ngờ thiếu hormone tăng trưởng cùng vào thảo luận.

Mình cũng đang lo lắng cho bé trai nhà mình, năm nay học lớp 6 11 tuổi nhưng chỉ cao có 1.36 nặng 36 kg. Thấp nhất lớp. Vài năm rồi con không tăng chiều cao và cân nặng mấy. Con ăn tốt, ngủ tốt, mẹ bổ sung rất đầy đủ vitamin+ canxi hàng năm. Hoạt động thể thao( bóng rổ, bơi) đều thế mà vẫn ko cao lên được. Lại có đặc điểm bề ngoài giống các bạn nêu bên trên nên mình càng lo lắng: phát triển cân đối, mặt tròn,bộ phận sinh dục cảm giác nhỏ hơn bình thường , trán dô( tuy nhiên nhà mình cũng bị di truyền trán dô).
    Mình đang định cho con đi khám ở Viện Nhi xem kết quả thế nào. Vào topic này thấy lo lắng quá.
    Mẹ nào có con có các triệu chứng tương tự thì vào chia sẻ với nhau nhé.

Sửa lần cuối: 19/12/2017
  12. pucca_ot

pucca_ot Thành viên tập sự

Chị bi2004 ơi, hôm nay con nhà e đi khám về bsi cũng nghi ngờ lùn tuyến yên. Chị có thể cho e gọi đt cho c để c tư vấn giúp đc ko ạ. Con nhà e 2 tháng nữa là 4t, cháu cao 94cm nặng 13,5kg. E ko tiếc tiền cho con tiêm nhưng lại lo ngại về các tác dụng phụ con gặp phải. Buồn và lo lắng cho con quá chị ạ

13. trangduonggiang

trangduonggiang Thành viên tập sự