Cần giúp: Có Mẹ Nào Làm Bảo Hiểm Không Giúp Em Với

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Ngọc Linh 8290, 7/9/2017.

1. Ngọc Linh 8290

Ngọc Linh 8290 Thành viên sắp chính thức

Chào cả nhà
    Em đang bầu bé thứ 2 được 5 tháng.Đang đi làm Cty đóng bảo hiểm được 2 tháng theo dự kiến sinh là cuối tháng 1 dương sinh đồng nghĩa nếu em theo làm cty đến giáp sinh thì cũng đóng đủ bảo hiểm 6 tháng để được hưởng thai sản.Nhưng em đi siêu âm bác sĩ khuyên nên nghỉ ngơi sớm sợ ảnh hưởng thai nhi nếu em làm hết tháng này và đóng được 3 tháng bảo hiểm mà xin nghỉ vậy có thể đóng ngoài tiếp 3 tháng nữa để đủ 6 tháng hưởng thai sản theo quy định không ah
    Trước đó 3 năm em đã đóng bảo hiểm được hơn 1 năm.Sau đó nghỉ làm lấy chồng rồi sinh con đầu tiên mất hơn năm không được thai sản.Vậy em đang đóng bảo hiểm Cty mới được 2 tháng bây giờ có được tính đóng tiếp bảo hiểm đã đóng được hơn 1 năm ở cty cũ 3 năm trước ko ah.Vì cty cũ nợ bảo hiểm nên em chỉ lấy được sổ thôi chứ ko lấy được phiếu chốt bảo hiểm nên ko có ý nghĩa gì cả,cty cũ làm ăn vớ vẩn em cũng ko biết làm thế nào
    Hơi rắc rồi nên mẹ nào làm BH giúp được cố gắng đọc giúp rồi tư vấn giúp em hướng giải quyết ah
    Em cảm ơn rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ngọc Linh 8290
    Đang tải...

2. phloi77

phloi77 Thành viên tập sự

Trước đó đóng bao nhiêu không biết, nhưng trong vòng 1 năm tính đến ngày sinh phải đóng đủ 6 tháng mới được hưởng chế độ thai sản nhé. Nếu bạn đi làm đến sát ngày sinh và đóng BHXH được đủ 6 tháng thì được chứ đóng 3 tháng, đóng ngoài (gửi đóng) các DN bây giờ ít cho gửi vì nếu gửi sẽ bị thanh kiểm tra, còn nếu đóng tự nguyện thì không được hưởng chế độ thai sản nhé

3. bonbon37

bonbon37 Medautay

bạn xin được đóng tiếp gửi 100% ở cty hiện tại này. sức khỏe yếu phải nghỉ thì bạn trình bày với sếp và xin dc tạo điều kiện đóng gủi 100% tiếp những tháng còn lại, để sau sinh dc hưởng chế độ thai sản.

4. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Bạn nên xin đóng tiếp ở Cty hiện tại với chi phí đóng 100% nếu Cty hiện tại ko nợ tiền BHXH. Bảo Sếp tạo điều kiện vì em do vấn đề sức khỏe. Còn đến lúc sinh mà mẹ nó ko đóng đủ 6 tháng thì ko đc hưởng thai sản đâu.