Cần giúp: Làm Thế Nào Để Quản Lý Tài Chính Của Chồng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hatran2016, 22/9/2017.

1. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Nhà em, bề ngoài chồng bảo cho em tất cả lương của ông ý, cho em giữ luôn cả thẻ lương, em chi tiêu gì ông ý cũng ko soi mói. Mà nói thật em cũng là ng tiết kiệm chi tiêu hợp lý nên cũng chả có gì mà phải phàn nàn.
    Nhưng mà đó là bề ngoài tỏ ra giao cho em vậy thôi nhưng ông ý vẫn nắm giữ, quản lý tài chính ở cấp "vĩ mô". Thẻ ông ý giao cho em nhưng tin nhắn SMS thì báo về đt ông ý. Em làm gì, rút gì thì ông ý đều biết hết, trong khi đó ông ý muốn tiêu gì chỉ cần vài thao tác chuyển khoản trên đt bắn tiền cho đồng nghiệp là xong, nói thì em biết, ko nói thì em chịu vì em sao mà ra cây ATM kiểm tra liên tục đc, tn SMS trả về đt của ông ý nên ông ý xóa đơn giản lắm.
    Còn tiền gửi tiết kiệm thì ông ý lập tài khoản ngân hàng trực tuyến đứng tên ông ý rồi gửi luôn qua đt. Mà gửi như vậy ko phải ra trực tiếp ngân hàng, ko tự nhiên lại phải ra ngân hàng vào giờ hành chính cũng bất tiện, khi cần rút thì cũng chỉ cần vài thao tác trên đt là lấy lại tiền tiết kiệm vào tài khoản thẻ.
    Vậy là em chả có gì các bác à, bề ngoài thì đc chồng giao thẻ lương, nhưng thực ra tất cả đều đứng tên lão, lão chỉ cần vài nút bấm phím đt là tiền vào tiền ra tài khoản,...Không phải là em ko tin chồng nhưng đời còn dài, nay tốt đấy nhưng sau này thế nào thì mẹ con em trắng tay luôn.
    Các mom có cách nào hiến kế cho em để quản lý tài chính ko bị thụ động, có cách phòng thân ko ạ? Bây jo tự nhiên đòi chuyển sang tên mình mà ko có lý do chính đáng thì chồng lại bảo mình nọ kia ạ. Hoặc có cách nào để tin nhắn SMS cho cả 2 số đt ko? Em thấy trên này nhiều nhà toàn các mẹ quản lý tài chính gia đình thôi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatran2016
    Đang tải...

2. thinhtran198

thinhtran198 Bán biệt thự The Phoenix Garden, liền kề Nam 32

thế khoản TK thì mn đừng gửi online nữa, tranh thủ có lương thì rút ra mà gửi sổ ofline mn cầm sổ luôn

hatran2016 thích bài này.
  3. nghesutho

nghesutho Bắt đầu tích cực

Em thì tính thế này, mn cầm thẻ rút tiền gửi trực tiếp vào ngân hàng ấy vì gửi như thế mình mới quản lý dc, viện cớ là lãi gửi trực tiếp cao hơn và thường xuyên check ATM, cứ có là mình lại rút hihihi.

yeuthuong76hatran2016 thích.
  4. lamchame24062016

lamchame24062016 Bắt đầu tích cực

Theo mình,
    Mn lập 1 kế hoạch chi tiêu cho gia đình ấy, lương vk, lương ck, khoản chi, khoản tiết kiệm rồi báo ck phải đưa cho mình bao nhiêu mỗi tháng, còn lại để cho ông ấy tiêu, chứ cầm thẻ lương rồi canh nhau như thế kỳ cục lắm, các ông ấy càng đề phòng.
    Mn cứ rõ rang ra, rồi mình quản cái phần nổi ấy thôi.
    Thi thoảng cả nhà ra ngoài ăn, hay mua gì cho con thì nịnh để tiêu vào phần chìm của ông í.

5. hatran2016

vấn đề là cái phần chìm của ông ý ko hề nhỏ đâu, với lại sợ ông ý hứng lên lại chi tiêu linh tinh. Như tháng trước có đứa bạn bảo góp vốn mua máy đào bitcoin, thế là hứng lên bắn luôn cho mấy chục triệu chả thèm bàn với mình. Đc mấy ngày sau thị trường bitcoi lộn tùng phèo, chả biết có lấy đc vốn ko ý. Với lại đàn ông lắm tiền trong ng sợ sinh hư: gái gú nó theo, rồi khi vợ chửa đẻ nữa, mỡ treo miệng mèo khi đói thì ai mà biết đc. (đàn bà chắc ai cũng ít nhiều có tính ghen vậy).
    Mình là ng chi tiêu tiết kiệm, hợp lý, chồng chưa bao jo phàn nàn về việc chi tiêu của mình. Mình giữ thì cũng chẳng có tâm địa gì, chỉ có giữ cho gia đình thôi, chỉ là nếu mình cũng quản đc thì mình thấy yên tâm hơn.

6. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Mn có thể quản lý bằng internetbanking, và nếu tiền thì rút luôn 1 cục đừng rút lẻ tẻ mn ak

7. hatran2016

Bt lương chồng mình chuyển vào tài khoản MB, tài khoản này có đăng ký iternetbanking đc ko? mình ko hiểu lắm

yeuthuong76 thích bài này.
  8. Hangtmqt

Hangtmqt Thành viên chính thức

Chị chỉ cẩn yc ck cho chị biết id và pass để truy cập vào tk internet banking của ck chị là đc mà

9. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Được bạn nhé, nghĩa là bạn coa thể chuyển khoản, gửi tiết kiệm, thanh toán online mà ko cần phải ra ngân hàng ấy

10. quechi2903

quechi2903 Thành viên sắp chính thức

Mẹ đăng ký Internet Banking cho tài khoản của lão chồng đi ạ, mỗi tháng trừ phí mất 10k mà mẹ check online ra sao kê lúc nào cũng đc. Muốn xóa chồng mẹ cũng không thể xóa ạ. Và other way cho mẹ là mẹ cứ ra ngân hàng, lúc nào tùy thích, xin sao kê tài khoản về. Cơ mà, tài chính rất dễ qua mặt bằng cách này hoặc cách khác. Mẹ muốn không trắng tay thì lo tích trữ phần mình chớ đề phòng lão chồng hắn lại nghĩ ra cách hay ho khác luồn lách thôi.

11. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Được không mẹ nó , chỉ được rút tiền gửi thanh toán từ thẻ thôi
    Còn tiền gửi trực tuyến thì chỉ có người gửi là có mật khẩu và thông báo mã xác nhận . Mình nói đúng không ạ
    Riêng bạn chủ Top , mình có ý này . Nếu Bạn không lo về kinh tế thì tiền Bạn kiếm được Bạn giữ lại , tiền chồng cho rút mà không hỏi han gì thì dùng trong gia đình ,thỉnh thoảng rút 1,2 tr tiết kiệm riêng .
    Mình không trong hoàn cảnh này nên chỉ ý kiến thế , nhưng đúng là giàu nghèo cũng có mối bận tâm và vui , buồn riêng

12. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Nếu chồng bạn đã gửi tiền trực tuyến thì đã đăng ký internetbanking rồi
    Trừ khi chồng cho bạn mã đăng nhập và mật khẩu thì bạn mới theo dõi được nhưng bạn muốn giao dịch thì phải cầm điện thoại của Chồng suốt

13. mountain90

mountain90 Ổn áp Standa chính hãng

Nếu như thế thì tiền bạn bạn giữ, tiền chồng chồng giữ thôi!

14. dautuongsach

dautuongsach Thành viên rất tích cực

Em á, ck có đồng nào bị thu sạch rùi, hihi, ông ý làm công ăn lương nên k có khoản phát sinh, tiền rất cố định

15. hatran2016

mình chưa dùng dv internetbanking bao jo. Nếu chồng mình cho mih biết tài khoản thì mình check đc thông tin qua máy tính và đt riêng của mình, còn giao dịch thì trực tuyến thì phải dùng đt của chồng mình phải ko?

yeuthuong76 thích bài này.
  16. dautuongsach

internetbanking chị chỉ cần có tên đăng nhập và pass là ktra đc tài khoản và tiết kiệm của ck luôn mà, nếu rút tiền hoặc chuyển tiền, mở thẻ ,tất toàn mới cần sdt của ck c thôi

17. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Anh ấy làm thế cũng là để cho dòng tiền ra vào tài khoản nhiều thôi mà mn. :D

18. sunshine_0812

sunshine_0812 Thành viên chính thức

Lãi online mình thấy cao hơn nhé, hihi

19. dautuongsach

e gửi có 3 tháng 1 mà lãi 4,8 thui

20. trinh_tri_ky

trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

ông này kinh thật, k tin ai cả vợ, thế là bạn có tiền mà cũng khổ, bạn nc thẳng ra đi đòi được toàn quyền chỉ việc lớn mới cần bàn trước, và nên thủ cho mình quỹ đen, tiền chung gia đình góp ít thôi chủ yếu để lương ổng gánh, người đàn ông này sau này có chuyện đổ bể bạn sẽ khó lấy tiền của a ta nên phòng thân nhé

dautuongsach thích bài này.