Quà tặng thầy cô nhân ngày 20-10

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi gacon2006, 8/10/2009.

1. yeu ku bi nhat

yeu ku bi nhat Bắt đầu tích cực

2. MeCunIn

MeCunIn Thành viên nổi tiếng

con mình cũng học tư thục, nhưng những ngày này mình vẫn tặng các cô, nhiều lúc cũng nghĩ xem mua cái gì nhưng rốt cuộc vẫn polyme, lớp con tớ có 3 cô cơ, nên tớ chỉ mỗi cô 100k nhưng đến ngày chính như 20/11 hay tết âm lich, 3 cô thì tớ xót ruột lắm lắm, mình vẫn bị tâm lý làm sao ấy, ko biếu thì áy náy mặc dù là trường tư

3. checbee

checbee Thành viên mới

Tặng quà thể hiện tấm lòng

Chiều nay, em cũng lăn tăn lắm. Nhưng cứ nghĩ các cô giáo thực sự cũng vất vả. Mình xoay với em bé nhà mình mà cứ mệt nhoài. Các cô phải take care 12 cháu. 100-200 ngàn mình đi chợ vèo cái cũng hết, coi như động viên các cô giáo và cũng cảm ơn các cô đã chăm sóc con mình. Con em mới đi học. Kinh tế nhà em cũng bình thường nên Trung thu em mua 2 hộp bánh Nguyễn Sơn và phong bì 200k/cô. Hôm nay, 20-10, em mua 2 cái khăn lụa 150k/chiếc và lì xì mỗi cô 100k. Coi như tấm lòng. Các mẹ tham khảo ạ

4. yeu ku bi nhat

yeu ku bi nhat Bắt đầu tích cực

năm trước tớ cũng mua hai chai dầu gội và xả khoảng 100.Thế là được rồi ,có 3 cô thì 300.Nói chung là tấm lòng thôi,nhưng cũng phải vừa tầm.Mình kho có thì thôi,kiếm đâu ra mà tặng nhiều

5. linhthao09

linhthao09 Thành viên tích cực

Theo tớ chỉ cần một bó hoa đẹp và một lời chúc tốt đẹp thế là đủ. Đừng vật chất hóa tình cảm thầy trò như thế. Các phụ huynh có biết rằng chính các vị là người đã tạo ra tiền lệ k đẹp đó k... K lẽ những người làm thầy, nếu k có quà, sẽ k dạy con các vị tử tế ư??? Nếu đúng như vậy thì nghề này "lãi "nhỉ?

mẹ Tiểu Cần thích bài này.
  6. Megaubi

Megaubi Thành viên tích cực

Trời ơi, nhìn cái list này mà mình thấy choáng. Ở gần nhà mình cũng nhiều gửi con trường công nhưng chưa thấy ai đi lắm như vậy cả.

Mấy hôm nay mình cũng đau đầu nghĩ xem tặng gì cho cô ngày 20/10 và tặng như thế nào đây. Lớp con mình những 3 cô và 5-6 cô thực tập cơ. Nghĩ mãi chả biết làm thế nào, mình đang định có khi 20/10 chỉ tặng các cô chung 1 bó hoa thôi, và dạy con nói lời chúc mừng cô (lúc đó nếu con không nói thì mẹ nói hộ, hihi), còn đâu để 20/11 tặng mỗi cô bó hoa, thiệp chúc mừng và phong bì hay quà gì khoảng 100k. Mình mà là cô giáo mình cũng rất vui. Tình cảm cũng quan trọng lắm mà.

Thật sự mà nói, thời buổi khó khăn, nuôi 2 đứa con nhỏ mà tặng quà cho các cô liên tục thì mình cũng không có điều kiện. Thôi chả suy nghĩ làm gì cho mệt óc. Mình có quà cáp nhiều cho các cô quá chưa chắc các cô đã yêu quý con mình khi mình không có mặt ở đó đâu.

Sửa lần cuối: 19/10/2009
  7. Cecilia

Cecilia Thành viên rất tích cực

Nguyên văn bởi gacon2006 View Post
    ĐỐI với tư thục đỡ hơn bạn ạ. Ngày xưa tớ gửi con Tư thục, những ngày này không phải đau đầu gì cả. Mình chỉ đi vào dịp Tết thôi. Còn ở trường công, mấy anh chị ở cq bảo là tháng nào cũng phải đi.
    Tháng 1-2: Tết dương, âm lịch
    Tháng 3: 08/03
    Tháng 4-5: 30/04 và 01/05
    Tháng 06-07: nghỉ hè
    Tháng 08: Đầu năm học mới
    Tháng 9: Trung thu
    Tháng 10:20/10
    Tháng 11: 20/11
    Tháng 12: Noel
    -----------------------------------------------------------

Trời ơi, nhìn cái list như vậy chắc chết quá. Mình nghĩ là mình chỉ thể hiện tấm lòng của người làm cha làm mẹ biết ơn các cô đã chăm sóc con mình thôi, chứ mình có phải là giám đốc của các cô đâu mà lo cả ngày Trung thu, 30/4, 1/5 rồi ngày Noel, Tết tây nhỉ

Sửa lần cuối: 19/10/2009
  8. Bim&Bin

Bim&Bin Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng có ý kiến giống mẹ này. Nhìn cái list này, nhà nào có 1 nhóc còn choáng chứ nhà tớ 2 nhóc chắc khóc ko thành tiếng mất....:cool:

9. me_be_Hoang_Gia

me_be_Hoang_Gia Thành viên tập sự

hôm nay qua 20/10 rồi nhưng mình vẫn muốn bàn luận tiếp. Nói chung bây giờ người ta vẽ chuyện ấy chứ. Hồi mình đi học thì có đứa nào fai thăm cô giáo ngày 20/10 đâu nhỉ!!!

10. mehaudau

mehaudau Thành viên tích cực

Em có chút kinh nghiệm đóng góp với các mẹ. Bé nhà em đang học mẫu giáo lớn, mọi năm thì em cũng chỉ quà cho cô ngày 20/11, tết âm lịch và 20/10 thôi. Nhưng năm nay 2cô giáo cũ lại theo lớp con em lên nên em phải chăm sóc cô tốt hơn. Cụ thể là:

Trung thu: mỗi cô 5 quả bưởi năm roi làm quà cho tình cảm
    20/10: Đi hỏi mua hoa đắt quá nên mỗi cô 1 tuýp sữa rửa mặt ngoại
    20/11: Chắc chắn là em sẽ đầu tư lớn là "phong bì" ạh
    Tết âm lịch: Hic chắc lại phải phong bì
    Thế thôi ah ( cũng đủ chết rồi đáy ah)

11. chuotcontime

chuotcontime

Các Mẹ ơi, đừng quá quan trọng quá chuyện này, chủ yếu là tấm chân tình của mình thôi ( tùy giấy vẽ voi mà bạn)....Theo mình, ngày của Nhà giáo, nếu không có chút quà thì cũng khiến các Cô tủi thân, nhưng món quà đó chỉ mang ý nghĩa thôi nhé, chứ không phải cứ có phong bì thì cô mới để ý con mình đâu bạn ạ. Các Mẹ đừng làm sai lệch ý nghĩa của món quà 20/11 đi nhé. Mình nghĩ, các mẹ chỉ cần có 1 bó hoa hay món quà nhỏ gì đó tặng cô là được rùi, đừng để chuyện đưa phong bì cho cô trở thành 1 tiền lệ. Ở trường mình, mình cấm tuyệt đối các Cô nhận phong bì ( tuy nhiên chắc là có Mẹ vẫn lén lút đưa cho Cô), mình thường xuyên nhắc nhở các Cô rằng nên làm việc theo cái Tâm của mình đối với Trẻ em, đừng vì vài trăm ngàn của Phụ huynh mà để Phụ huynh coi thường và muốn điều khiển mình thế nào cũng được. Vì vậy, mình nghĩ rằng, các Cô cũng sẽ hiểu được phần nào những lời mình nói...Vậy các Mẹ yên tâm đi nhé, nên nhớ là món quà sẽ rất ý nghĩa nếu bên cạnh đó còn có sự tôn trọng của Phụ huynh....

mẹ Tiểu Cần thích bài này.
  12. mẹ Tiểu Cần

mẹ Tiểu Cần Đủ quyền lập Họ

Câu chuyện số 1 :
    Người chị mình ở Đà Lạt 20/11 năm ngoái đã tặng thầy giáo của cháu 1 cây hoa phong lan, 1 thiệp mừng và có kèm 100k trong phong bì. Ngày hôm sau cháu đem 1 phong bì khác về trong phong bì có 100k. Vừa về đến nhà đã khóc lóc giận dỗi rất nhiều ... Thầy đã khéo léo gọi em ra và gởi lại, thầy đã nhận hoa phong lan và thiệp. Vậy là chị mình phải đến nhà thầy xin lỗi, cháu mới thôi giận mẹ.

Câu chuyện số 2 :

Cách đây 20 năm mẹ mình là cô giáo, hàng năm đến ngày 20/11 mẹ mình luôn đc nhận quà của các em học sinh, các anh chị lớp 7-8 thì gom tiền mua cho mẹ mình 1 tấm vải may áo dài, 1 bó hoa và mời cô đi uống nước cùng cả lớp (nước mía, nước chanh thôi). Các em học sinh cấp 1 thì tặng thường tặng mẹ mình cuốn sổ, cây bút và hoa (cúc, thọ, thạch thảo, hồng thì rất hiếm ... ở quê mà). Có 1 vài em nhà khá giả thì 1 tấm vải may áo dài. Những lần như thế này tôi thấy mẹ vui nhưng hơi ngượng, mẹ nói rằng rất ngại ... trong khi nhận cuốn sổ, hoa hay cây bút thì mẹ tôi cười rất tươi ... Giờ đây tôi vẫn còn giữ một vài cuốn sổ ngày ấy của mẹ cho...

Mình kg lý tưởng như hai câu chuyện trên dù có thật 100%, nhưng nếu quý công ơn thầy cô dạy dỗ cho con mình, thì mình có cách riệng để động viên các thầy cô ... hà cớ gì phải đến lễ lượt (nhưng lễ 20/11 thì phải có món quà tượng trưng như nhành hoa - phong lan, cẩm chướng càng đẹp ... ). Quan tâm tới thầy cô và con mình, nếu có điều kiện, thì ngay từ đầu năm hãy đến làm quen cô giáo, thầy giáo ... rồi tặng quà, bạn cũng có thể phong bì nhưng phải khéo léo thăm dò - nếu kg sẽ có thể như câu chuyện số 1, có thể là tấm áo dài hay sơ mi sẽ đc thầy cô mặc trong năm học này, một chiếc bóp tay hay 1 càvat, phiếu mua sắm... cũng rất cụ thể ... chớ đến 20/11 ai cũng phải đắn đo suy nghĩ ... và có cả những suy nghĩ lệch lạc ...

Có mẹ nào tặng quà cảm ơn thầy cô vào cuối năm học kg??? Tôi thì sẽ làm thế !!! Vì điều này rất ý nghĩa cả với thầy cô lẫn con trẻ ...

Và có mẹ nào tặng quà 20/11 cho cô giáo cũ (năm ngoái) của con mình kg ??? Tôi cũng sẽ làm nếu thật sự quý mến thầy cô ấy...
    Giá như phụ huynh nào cũng làm điều này (chỉ quà cáp cho thầy cô cũ mà thôi ... hì hì ...) thì thầy cô giáo cũng sẽ tốt, kg mang tiếng này nọ, mà học trò cũng biết công ơn thầy cô ... nhưng mấy ai ???

chuotcontime thích bài này.
  13. chuotcontime

chuotcontime

Cám ơn mẹ Tiều Cần vì bài viết hữu ích.
    Hy vọng rằng các Mẹ đã có quyết định của riêng mình.
    Cũng đã từng là giảng viên, mình luôn mong rằng vào ngày 20/11, mình nhận được sự ủng hộ chân tình của các em sinh viên bằng những bông hoa, những bài thơ tặng cô, tuyệt đối không bao giờ mình mong muốn được cầm những đồng tiền là mồ hôi, công sức của bố, mẹ các em gửi cho các em ăn học, mà các em lại không dám chi tiêu để dành tiền để làm quà cho cô giáo. Mình đã xử lý tình huống bằng cách 1 như thầy giáo trên đã nhiều lần rùi, nếu là phong bì của lớp tặng cô, thì cô sẽ cảm ơn và tặng lại các bạn để các bạn có bữa liên hoan vui vẻ. Mình không nên quá coi trọng chuyện này phải không các Mẹ?

14. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

nhìn cái list này choáng quá, nhiều dịp lễ trong này mà tặng thầy cô mình thấy vô lý vô cùng. Bạn phải hiểu ý nghĩa của từng ngày lễ để tặng cho các đối tượng đúng ý nghĩa chứ. Mình đơn giản lắm: tết âm lịch: đồng ý, mẹ đến tận nhà cô tặng quà (ko cho con biết), 8/3: con tặng cô 1 bông hoa hoặc 1 bó hoa nhỏ. 20/11: con tặng cô bó hoa nhỏ, mẹ giấu con đến nhà cô tặng quà. chấm hết, ko tiền nong gì sất. Con mình có ngoan hay ko, học được hay ko đâu phải phụ thuộc vào những cái phong bì và những món quà quá đắt tiền và nếu các mẹ phô trương cho cả con mình biết thì phản tác dụng lắm đấy ạ.

chuotcontime thích bài này.
  15. tiffanystore

tiffanystore Tin cậy - Thân thiện

Em thấy nhiều bố mẹ đã bắt đầu chuẩn bị quà cho ngày Nhà Giáo Việt Nam, tuy rằng còn gần 1 tháng nữa mới đến. Em mở cái topic nhỏ, hy vọng có thể góp thêm vài lựa chọn cho các phụ huynh quý mến thầy cô của con mình.

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=79283

Nếu cần và thích các sản phẩm này thì liên lạc em. Cám ơn các anh chị (u)

16. mẹ cún mập

mẹ cún mập Thành viên tập sự

Với tư cách phụ huynh, mình ko muốn đến nhà thầy cô như thế này. Chỉ mong con cái ngoan ngoãn, ko muốn đặt nặng vấn đề học hành lên nó . Nếu sau này gặp phải thầy cô quái tính, sẽ quay lại topic này tham khảo

17. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Mình từng đi dạy và cũng đang chuẩn bị đi học. Mình thấy thế này, của cho không bằng cách cho.
    Cuộc sống giáo viên thật sự rất khó khăn (trừ các giáo viên dạy các môn tự nhiên, và Anh Văn có thể dạy thêm ở nhà), càng khó khăn hơn với giáo viên mầm non, tiểu học. Nếu các mẹ thấy có lòng thì cũng nên tặng, nhưng liệu cơm gắp mắm, phù hợp với tình hình kinh tế của mình. Khi tặng thì phải nghĩ thật sự là "tặng cô" vì muốn thể hiện tình cảm với cô chứ không nghĩ là "nhét" vào để cô khỏi "đì" con.
    Mình hay tặng thầy và cô giáo cũ của mình cây son, túi đi dạy, áo khoác chống nắng, dầu tắm gội loại tốt, cặp sách và đồ chơi cho con cô, quần áo bé.... Tết đến nhà chơi lì xì chúc Tết cho vui vui tụi nhỏ.
    Giờ thì mình nghĩ các mẹ ở TP có thể tặng thẻ mua hàng trong siêu thị, thẻ điện thoại, mình chưa bao giờ tặng tiền cho thầy cô! Nhưng nếu tương lai có tặng thì chắc cũng sẽ bỏ phong bì dán kín và nhét kín vào một món quà nào đó sao cho cô về mới thấy thì đỡ ngượng cho cô khi nhận, mình cũng thấy thoải mái hơn.
    Các ngày lễ lớn mình chả bao giờ mua cả bó hoa vì mắc lắm, chỉ mua 1 hoa hồng nhung gói vào giấy kiếng trắng, điểm thêm cành hoa trắng trắng nhỏ xíu (tự nhiên quên tên) hoặc cành dương kèm món quà nào đó ở trên thôi.

Sửa lần cuối: 27/10/2009
  18. Somihanghieu

Somihanghieu Thành viên tích cực

Mình hay mua thẻ mua hàng ở siêu thị tặng cô, vừa đỡ ngại cho mình mà cô cũng tự tay lựa được món quà cho vừa ý.

meminhanh thích bài này.
  19. Hồng Suong8196

Hồng Suong8196 Bắt đầu tích cực

các bạn xem mẫu khăn choàng bên mình, chuyên cung cấp quà tặng cho cô giáo, vợ, hay để dùng, chất lư ok lắm đấy ạ[​IMG]

20. susan susan

susan susan Bắt đầu tích cực

Thời tiết se lạnh rồi, các mẹ mua khăn tặng cô là hợp lý nhất đấy
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]