Cần giúp: Bé Biếng Ăn E Phải Làm Sao? E Muốn Con E Chịu Ăn Như Con Người Ta

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi intriphat, 10/5/2016.

1. Fahasa.com

Fahasa.com Thành viên đạt chuẩn

Tạo cho con cảm giác thoải mái khi ăn, đừng quá gò ép khiến con khó chịu, đừng tạo áp lực để mỗi khi nhìn thấy thìa với đĩa, bát là con sợ!

Đang tải...

2. nguyenthh_95

nguyenthh_95 Thành viên đạt chuẩn

Thật là vấn đề nan giải của các bà mẹ mà :(

3. hoangmai22

hoangmai22 Thành viên mới

có thể bé không thích những món đó, và chỉ thích chơi,các mẹ đừng ép con ăn, vì ép ăn con sẽ sợ, cứ để đó, đói thì các cháu sẽ tự đòi ăn, với lại với các bé biếng ăn, các mẹ phải tìm sữa bổ sung đủ chất cho các bé, chưa kể đang đọ tuổi phát triển nữa

4. thien_yet1010

thien_yet1010 Thành viên đạt chuẩn

Đúng đấy mẹ nó. Con nhà mình cũng vậy nhưng mình để bé thoải mái. Đành bù lại bằng sữa công thức, miên con k quá gầy là dc

5. babyB23

babyB23 Thành viên đạt chuẩn

cac phụ huynh phải cố gắng và kiên trì nhẫn nại thôi, đừng thấy vậy mà đánh con la con nhé, có thể do thức ăn không đủ hấp dẵn bé, hoặc bé đang ham chơi . bé nhà em uống sữa enfa dể tăng thêm dha choline để các bé phát triển trí não tốt và nhất là khả năng nhớ , và nhận thức các vật xung quanh , dành thời gian cho bé nhiều hơn, và các bậc phụ huynh đừng muốn con ăn rồi cho con chơi ipad nhé

6. hoangmai22

hoangmai22 Thành viên mới

ừ đúng đó
    em thây các mẹ hay dụ con bằng ipad , mình đồng ý ipad cũng là cả 1 thế giới cho con học hỏi, nhưng k đc làm dụng nó qua nhiều , uống sữa phát triển trí não enfa thì nên cho con phát triển từ cái cơ bản nhé các mẹ

7. rjopham

rjopham Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, mẹ đừng ép con ăn quá nhé như thế bé sẽ sợ ăn đó. Trẻ con được lập trình để không tự để cho mình đói đâu nên mn đừng lo quá. Toàn là mẹ lo con đói chứ con k đói đâu ạ. Khoảng cách giữa các bữa ăn nên thoáng thoáng 1 chút. Mẹ nên quản lí nghiêm ngặt chuyện ăn vặt của con. Lên giờ bữa chính và cả bữa phụ nữa. Cho con chọn đồ con muốn ăn. Nếu bé đã lớn lớn thì cho con cùng vào bếp và cùng ăn với cả nhà. Mình ng lớn mà ăn cơm trong không khí ấm cúng gia đình cũg thấy cơm ngon hơn phải ko ạ. Và bé thấy mọi người ăn thì cũng sẽ bắt chiếc theo thôi. Tâm lý của trẻ em khi chúng đc tham gia vào chuẩn bị bữa ăn sẽ khiến chúng hào hứng việc ăn hơn đó mn. Con không ăn chỉ là vì con không có nhu cầu ăn thôi ạ.
    Một phần quan trọng nữa cũng là sữa, nếu bé không chịu ăn thì cho bé dùng ít sữa với hàm lượng vừa đủ để không khó chịu cũng như có chất để bé phát triển trí não toàn diện.

8. mebechi25

mebechi25 Thành viên chính thức

nếu bé lười ăn thì mẹ cũng chú ý xem bé tiêu hóa có tốt không nữa, rồi thì sữa giờ có hợp ko. Mà các mẹ không nên nhồi nhiều, cho con ăn vừa phải thôi bé còn tiêu hóa. Bữa phụ cho bé uống sữa công thức cũng được, một bình con là đủ rồi. giờ sữa họ có nhiều chất dinh dưỡng lắm, không chỉ bổ béo không mà còn chú trọng cả vấn đề phát triern đầu óc nữa đó

9. phuonglinh_1992

phuonglinh_1992 Thành viên mới

đúng rồi, như em cho bé ăn các bữa vừa phải thôi. bữa phụ thì làm bình enfa nhẹ nhàng. sữa nhiều chất xơ nên bé tiêu hóa tốt, ăn ít bỏ mứa. mà loại nay thấy bảo tốt trí óc cho trẻ con lắm, cu nhà em giờ biết nghịch xếp hình rồi nữa đó

10. thehienhcm

thehienhcm Thành viên mới

Nhiều mẹ cứ thấy con không được mũm mĩm như con nhà người ta là quýnh lên rồi ép con ăn con uống đủ đường. Thật ra nhiều lúc do các bé cảm thấy no rồi mới không chịu ăn mà quấy khóc. Các mẹ cứ đảm bảo chế độ dinh dưỡng cho con với các món bé thường xuyên không chịu ăn thì tìm cách đổi món hoặc đổi hương liệu xem thế nào

11. phuongnguyen0692

phuongnguyen0692 Thành viên đạt chuẩn

Nếu con thực sự biếng ăn mà ốn hơn các bé cùng trang lứa thì mẹ nên tìm cách đổi lại khẩu phần ăn, tìm xem bé ưng ăn nhưng món nào, bổ sung thêm các loại men vi sinh kích thích tiêu hóa với tăng cường các cử sữa công thức để đảm bảo dinh dưỡng cho bé phát triển

12. huongnguyen79

huongnguyen79 Thành viên tập sự

mẹ thử cho bé uống sửa nhập Bỉ xem sao. Biomil trước em bán sửa này mà, các mẹ dùng review tốt lắm ạ

13. nguyennhatdat

nguyennhatdat Thành viên tập sự

Bé biếng ăn - nghĩa là bé ăn không thấy ngon nên không ăn. Khi bị ép ăn thì bé sẽ hoảng sợ hơn và dần trở nên " nhút nhát, e dè " mọi thứ gọi là " thức ăn ".
    Bạn cùng các mẹ thân mến, chúng ta cũng vậy: Chúng ta chỉ thực sự có cảm giác " ăn" khi cảm thấy món đó ngon miệng. Còn lại thì chỉ là " chống đói " hay " cho qua ngày".
    Vậy vấn đề ở đây các mẹ cần tìm ra món ăn mà con mình thực sự thích và ăn như chưa bao giờ ăn.
    Tức là món đó hợp khẩu vị, hấp dẫn, thơm ngậy, không ngán..... nhưng phải đáp ứng về dinh dưỡng nữa.
    Qua kinh nghiệm của bản thân và rất nhiều mẹ có con nhỏ biếng ăn. Mình thấy món Ruốc Tôm Sú, Ruốc Bề Bề, và Ruốc Hàu... là những món đáp ứng đầy đủ các tiêu chí trên và hiện nay được rất rất nhiều mẹ đã và đang dùng cho con mình rất hiệu quả. Không chỉ bé ăn....mà bé còn đòi ăn, tự ăn và ăn rất ngon nữa.
    Các mẹ chỉ cần vào: https://www.facebook.com/Thực-phẩm-bổ-dưỡng-cho-trẻ-282707232230455
    và đặt hàng. Mình tin không chỉ bé thích...mà các mẹ cũng mê món này luôn.
    Chúc các mẹ có nhiều thời gian hơn để .... làm đẹp hơn cho tương lai !

14. lacbuoccodon

lacbuoccodon Thành viên kỳ cựu

bé nhà mình k thích ăn cơm, ăn cháo, chỉ thích ăn những món bé thích, như rau mướp, canh...cái gì thích ăn thì ăn lấy ăn để há miêng, còn cơm cháo thì nhất định k ăn, ngậm, nhè

15. Dorothea Honey

Dorothea Honey Thành viên mới

Mình củng thấy một mẹ hồi chiều cùng thắc mắc giống bạn, mình củng có chỉ cho chỉ, mình nghỉ bạn chắc củng giống vậy vì âu củng là lo cho bé không đủ chất, kém phát triển. Bạn cứ đọc hết topic bên mẹ này nhé
    Bé Chậm Tăng Cân Có Phải Đã Bị Suy Dinh Dưỡng

16. Good Health VN

Good Health VN Sản phẩm chăm sóc sức khoẻ hàng đầu từ New Zealand

Các mẹ có bao giờ nghĩ con mình cũng giống như ông vua trong truyện Trạng Quỳnh? Các bé chưa muốn ăn vì các bé chưa bao giờ có cảm giác đói. Chúng ta ép nhiều quá nên dạ dầy bé lúc nào cũng lưng lửng. Nếu các bé đã lớn một chút, các mẹ hãy thử để bé đói một lần xem sao?

Ngoài ra, các mẹ nên tăng cường cho bé vận động. Thực ra, não bộ là cơ quan tiêu thụ nhiều năng lượng nhất, nhưng các bé lại chưa có nhiều "vận động" não bộ, vì thế, hoạt động tay chân là cần thiết để bé tiêu hao năng lượng và tăng nhu cầu "nạp năng lượng".

Chúc các mẹ thành công.

Solas Dunglacbuoccodon thích.
  17. Dorothea Honey

Dorothea Honey Thành viên mới

Mới 14 - 15 tháng thì biết cho bé vận động thế nào giờ bạn

Good Health VN thích bài này.
  18. lacbuoccodon

lacbuoccodon Thành viên kỳ cựu

Minh cũng đã thử để cho bé đói, k cho ăn vặt khi nào, đúng bữa mới cho ăn , k cho ăn thì dọn, nhưng bé vân nhất định k ăn món mình k thích như cơm, cháo, thức ăn, chỉ thích ăn mỗi rau, uống nc rau , các thứ khác cho bốc chỉ nghịch vầy rồi hất đi,đến đêm ngủ đói quá thì cứ rúc ti mẹ ,mẹ hết sữa thì lại í éo. mấy hôm nay thử thay đổi cách nấu cháo, chỉ lấy nc rau nc thịt nấu, k say thịt ra nữa thì bé lại chịu hợp tác há ăn,

19. Good Health VN

Đúng là mỗi bé mỗi khác, không thể áp đặt được các mẹ ạ. Ăn nhiều có thể không cần, nhưng nhất thiết phải đủ chất cho các bé thôi mẹ ạ.

Solas Dung thích bài này.
  20. Good Health VN

Solas Dung thích bài này.