Cần giúp: Em Có Nên Bỏ Việc Để Về Quê Chăm Con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi liennbn, 25/9/2017.

1. liennbn

liennbn Bắt đầu tích cực

Chào các chị,
    Vợ chồng em ở gần nhà nhau, yêu và lấy nhau khi cả 2 cùng đang làm ở HN. Mọi việc ko có vđ gì cho đến khi em sinh con. Em về quê sinh và ở nhà 6 tháng, lúc lên HN thì con bị ốm, ko làm cách nào đc em nghỉ việc về quê gần 3 năm làm gần nhà để chăm con. Chồng thì vẫn làm ở HN, cv của ck em lương ko hề cao nếu ko muốn nói là thấp so với mặt bằng chung. Em về nhà phần vì xa ck, phần vì nhà ck phức tạp có các chị ck ở nhà, và các cháu ngoại của nhà ck em, nhà đông nên toàn khới chuyện. Bố mẹ e ở gần nghe nhiều cũng phiền nên em dứt ruột bỏ con ở nhà để quay lại HN để kiếm cv khác ổn một chút rồi đưa con lên. Nhưng khi em vừa ổn một chút thì ck nghỉ việc. Kinh tế lao đao. Đi xin học cho con thì chỗ học phí cao, chỗ quá đông so với trường mầm non ở quê em là trường chuẩn quốc gia rồi ạ. Em đang nản tột cùng, phần vì xót con ở xa mẹ, phần vì hận cái cuộc sống nghèo khó. Nói thật, lắm lúc muốn bỏ về quê vì con n nghĩ gđ nhà ck phức tạp, em mà về bố mẹ đẻ em sẽ khổ nên em dù muốn mà ko dám. Còn ở đây, em lo con lên đây vất vả, phải sống cảnh nhà thuê, trường học mới, bạn mới, lại đông bạn quá, trường tư thì ko có điều kiện và chỗ bth thì ko muốn gửi, con em 4 tuổi rồi nên e muốn cháu học trường công. Giờ bế tắc quá, liệu em có nên bỏ HN để về quê sống cam chịu vì con?
    Các chị cho em lời khuyên với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi liennbn
    Đang tải...

2. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

xét về giáo dục, việc em để con xa bố mẹ là điều không nên rồi
    Về trường, thì trường công hay tư đều có cái riêng, ở quê trường chuẩn thì cũng chưa chắc đã bằng môi trường ở thành phố. Chủ yếu em cân nhắc, động viên chồng em đi làm chỗ mới, kể cả thấp thì cũng làm tạm, đừng để con ko có bố mẹ bên cạnh em ạ

liennbn thích bài này.
  3. liennbn

liennbn Bắt đầu tích cực

Em cảm ơn chị ạ

susubum thích bài này.
  4. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Theo mình thì vợ chồng bạn nên bàn bạc với nhau xem thế nào, chứ con cái nên có đầy đủ bố và mẹ vì cháu 4 tuổi rồi. Nếu xác định ở dưới quê thì công việc của 2 vợ chồng ra sao, còn đương nhiên xác định sống chung với gia đình nhà chồng là phức tạp rồi. Cứ suy nghĩ và cân nhắc vì giờ có con là để động lực và tiếp sức cho bạn đấy.

liennbn thích bài này.
  5. liennbn

liennbn Bắt đầu tích cực

Hôm nay em đi xem trường và để đặt vấn đề với giáo viên. Học phí ok mà sao trên này đông vậy, nhưng 80-90 bé 1 lớp 4 cô trông.

6. liennbn

liennbn Bắt đầu tích cực

Hành trình gian nan nhưng chắc chắn phải làm luôn vì không thể như thế này mãi được