Than thở C. Sống Cứ Bế Tắc Vậy Sao?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Andocthan, 11/10/2017.

1. Andocthan

Andocthan Thành viên mới

27 Tuổi rồi các bác à! Vốn dĩ cũng có một công việc tạm gọi là ổn định ở một bệnh viện thành phố của tỉnh. Cuộc sống có lẽ sẽ cứ êm đềm trôi như vậy cho đến 1 ngày đùng một cái e nghỉ việc. Lý do thì cũng đơn giản thôi tháng dư không bao nhiêu đồng thì bao giờ mới thoát cảnh ở trọ. Thế là e về nông thôn. Vùng quê nghèo đúng kiểu cũng xin được công việc ở phòng khám nhỏ sáng đi chiều về e làm bên kỹ thuật cũng chỉ là nhân viên quèn không có hướng để phát triển. Sở dĩ dự định về quê vừa làm vừa chăn nuôi để kiếm cho mình khoản vốn nhỏ để làm cái này cái kia nhưng cuộc sống không như e mơ các bác à. Thời gian ở cơ quan ngốn hết của e, công ty làm ăn thua lỗ lương hướng thì chập giật. Cuộc sống k lẽ cứ để tồn tại ngày qua ngày vậy sao? E cần lắm một hướng đi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Andocthan
    Đang tải...

2. yenhh1234

yenhh1234 Thành viên mới

hi chào bạn, bạn cũng bằng tuổi mình đấy, mình cũng như bạn, từ bỏ 1 cviec tốt để giờ đang lặn lội xây dựng lại. Mình từng mở cty , đang đa phát triển thì mình thấy người khác kiếm tiền nhanh, thế là bán cty rồi nhảy theo họ, cuối cùng gần 1 năm rồi, số vốn mình kiếm đc dần hao mòn, mình chơi vơi buồn lắm. Cũng may giữa bão tố phong ba mình gặp đc 1 người bạn rót vốn lại cho mình làm ăn, mình đang cố gắng xây dựng lại từng bước 1,nhiều khi bơ vơ buồn lắm, nhưng biết sao đc, cuộc sống mà, mình còn trẻ, vàng thường thử lửa, chỉ cần kiên trì theo đuổi ước mơ, chúng ta sẽ chiến thắng bạn nhé, đừng để tuổi trẻ lụy tàn, cố lên

Andocthan thích bài này.
  3. Andocthan

Andocthan Thành viên mới

Hi. Cảm ơn bạn. Mình cũng đang cố gắng lấy lại cân bằng đây. Chỉ là đôi lúc mình không biết ước mơ của mình là gì nữa. Đến tuổi ổn định mà vẫn chơi vơi thì hơi nản thật. Mình cũng chúc bạn sớm thành công nhé! Cố gắng vì ngày mai tươi đẹp hơn!

4. RiverSea143

RiverSea143 VNUNI - Tư vấn chuyên sâu về giải pháp bán lẻ

Theo mình tư duy đi làm thuê lấy chút tiền tích lũy để làm riêng là khá khó, trừ phi bạn phải ở mức đẳng cấp khá cao để đi làm thuê với mức thu nhập cao (chí ít cũng trên 20tr) thì may ra mới tích lũy được (và phải có kế hoạch tích lũy khá bài bản). Còn thu nhập dưới 10tr thì tích tới bao giờ mới gọi là đủ để kinh doanh.

Nhưng theo mình thì hướng khác vẫn hay hơn, kinh doanh có rất nhiều kiểu, đừng xa đà vào việc KD phải hoành tráng như startup này nọ với số vốn lớn. Bạn hãy tìm ra 1 thứ dù rất nhỏ, rất đơn giản để bán. Nhưng bạn phải thích về thứ đó (mình ví dụ bán hàng online đồ ăn vặt, đồ handmade đặt thù,... chẳng hạn). Vì ko có đam mê mày mò tìm hiểu cái mình KD thì chắc 100% là sẽ chả làm gì được ngoài nói đâu.

Có nhiều bạn cứ nói với mình là muốn kinh doanh này nọ lắm, nhưng khi mình hỏi bạn biết gì về thị trường, biết gì về cái bạn muốn bán thì bạn ấy nói là chả biết gì lắm. Mong muốn là 1 chuyện, ý tưởng là 1 chuyện, kế hoạch hay chiến lược là 1 chuyện nhưng bạn phải bắt tay vào tìm hiểu 1 thứ gì đó ngay từ ngày hôm nay chứ đừng chờ đợi đến lúc có tiền mới nghĩ, mới tìm hiểu.

Ví dụ bạn muốn mở 1 quán ăn huế, thì chí ít bạn phải biết làm các món Huế đó, còn làm thế nào, ăn thử ở đâu, đi thực tế chỗ nào, thậm chí làm thuê cửa hàng đồ ăn Huế nào thì chắc là bạn phải tiến hành chứ chả nhẽ ko làm gì mà tự dưng mọi thứ nó đến.

Cho nên, thay vì than vãn, hãy bắt tay vào hành động đi, quán trà đá vỉa hè ở HN thôi cũng có thể kiếm cả triệu mỗi ngày đó, vốn ko đáng bao nhiêu đâu.

SUNNY - VNXKAndocthan thích.
  5. Andocthan

Andocthan Thành viên mới

Cảm ơn những đóng góp chân thành của bạn. Đúng là than vãn không giải quyết được vấn đề gì cả thế nên phải đứng dậy mà bước tiếp thôi.

6. nguyenhong3201

nguyenhong3201 Thành viên chính thức

Quê bạn có đặc sản gì thì bán thử xem sao

Andocthan thích bài này.
  7. Andocthan

Andocthan Thành viên mới

Vụ này căn bạn à. Quê mình ở quảng nam chưa thấy gì đặc biệt ^^

8. long1220

long1220 Thành viên đạt chuẩn

Bạn ở quảng nam nhưng cụ thể là vùng nào vậy bạn

9. Andocthan

Andocthan Thành viên mới

Đại Lộc bạn ơi!

10. long1220

Đại lộc thì đúng là khó kinh doanh thật :(

11. Andocthan

Andocthan Thành viên mới

Bạn Long ở đâu nhỉ?

12. long1220

nhà e thì đăk lăk + làm việc hcm

13. Andocthan

Andocthan Thành viên mới

ah. Tính ra cũng biết đại lộc thì hơi xa ấy nhỉ!

14. huyentelecom

huyentelecom Thành viên tốt bụng

Bác khuyến hay lắm.

15. long1220

quê gốc quảng nam mà bác :)

16. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

bằng tuổi mình,,, mình cũng đang chới với giống bạn đây, đứng giữa ngã ba đường chưa biết như nào.. hiaz

17. hoatuongvi91

hoatuongvi91 Thành viên sắp chính thức

Cũng bằng tuổi bạn, vẫn là nhân viên văn phòng, tay không có gì. buồn

18. SUNNY - VNXK

SUNNY - VNXK Thành viên chính thức

Rất nhiều người trẻ cùng trong tâm trạng này.
    Nhưng ngồi một chỗ và lo lắng, than vãn, không ra được hướng nào cả.
    Bắt tay vào làm có thể thắng, có thể bại, xác định tư tưởng trước để ổn định tâm lý trong mọi tình huống.
    "Vạn sự khởi đầu nan". Mình bắt đầu mọi thứ và cảm thấy thật chậm chạp, nhưng phải kiên trì thôi. Vẫn nuôi hy vọng...
    Chúc tất cả các bạn tìm đươc hướng đi cho mình và thành công với mọi hoạch định nhé.

19. Bùi Hào Nam

Bùi Hào Nam Bắt đầu nổi tiếng

Trong cuộc sống, chúng ta thường rất dễ rơi vào bế tắc, nhất là các bạn trẻ thường có những bế tắc trong tài chính, các mối quan hệ. Và thường thì hay "bán than" và đổ lỗi cho ngoại cảnh. Điều cần làm là chúng ta phải bình tĩnh và xác định đâu là nguyên nhân của sự bế tắc để tìm ra giải pháp hiệu quả.
    Bản thân mình cũng đã trải qua nhiều bế tắc về tài chính và cả các mối quan hệ, cũng như nhiều người rất buồn, và có thời gian vào năm 2005 mình còn tiêu cực. Rồi mình nhận thấy đó là sai lầm, mình đã nỗ lực phấn đấu, chiến thắng bản thân.
    Mình chúc chủ topic sẽ sớm cân bằng công việc, có giải pháp hiệu quả cho phát triển bản thân.

20. Andocthan

Andocthan Thành viên mới

Cảm ơn mọi ng đã quan tâm. Mình cũng đang có một số dự định nho nhỏ trước mắt. Hy vọng mọi thứ suông sẻ.