Vợ Chồng Em Cãi Nhau Vì Chuyện 20/10 Có Nên Tặng Quà Cô Giáo Của Con Không?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bantho93, 13/10/2017.

1. bantho93

bantho93 Thành viên chính thức

Bực mình quá các chị em ơi. Cho e xả tí. Con gái em năm nay mới đi học mẫu giáo từ đầu năm. Lần đầu con đi học ai chả muốn “chăm” cô tí để cô có gì nhẹ tay với con mình. Thế nên đem qua em mới bàn lão ck là tặng cô cái gì. Em tính tặng hoa đồng tiền, ít thì 200k, ko chơi trội 500k.
    Ngại thì em mua nc hoa, son phấn gì đó tặng cô gọi là có quan tâm. Thế mà lão ck chửi em là vớ vẩn, 20/10 có gì mà phải tặng. tặng quà thế chết à. Mấy nữa 8/3, tết dương, rồi sinh nhật cô, ngày nọ ngày kia cứ 2 trăm một bao nhiêu tiền. Chăm con mình là trách n của các cô vì mình đóng tiền đầy đủ rồi. Còn ai đánh con mình thì lão kiện. lời qua tiếng lại thế thành chửi nhau. Lão tức đi sang phòng khác ngủ.
    Em thì khăng khăng sẽ tặng cô cái gì đó ko nói lão biết, mà em vẫn bực quá. Có chị nào ở đây con mới đi học vào cho em xin ý kiến.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bantho93
    Đang tải...

2. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

20/10, ngày tôn vinh Phụ nữ Việt Nam sắp đến gần cũng là lúc các bậc phụ huynh đau đầu vì chuyện “quà tặng” cho cô giáo của con. Thế nên, những cuộc tranh cãi nảy lửa về vấn đề tế nhị này cũng xảy ra thường xuyên hơn ở trên mạng xã hội.

Mới đây nhất là trường hợp của một bà mẹ bỉm sữa lần đầu tiên có con đi học mẫu giáo. Chị đăng đàn hỏi chị em kinh nghiệm về vấn đề “nên hay không nên tặng quà cho giáo của con nhân dịp 20/10 sắp tới” sau khi tranh cãi nảy lửa với chồng. Dòng tâm sự của bà mẹ có nickname L.T.L nguyên vẹn như sau:

“Chị em cho em xả tí. Con gái em năm nay mới đi học mẫu giáo từ đầu năm. Lần đầu con đi học ai chả muốn “chăm” cô tí để cô có gì nhẹ tay với con mình. Thế nên đêm qua em mới bàn lão chồng là tặng cô cái gì. Em tính tặng hoa đồng tiền, ít thì 200 ngàn, không chơi trội 500 ngàn.

Ngại thì em mua nước hoa, son phấn gì đó tặng cô gọi là có quan tâm. Thế mà lão chồng chửi em là vớ vẩn, 20/10 có gì mà phải tặng. Tặng quà thế chết à. Mấy nữa 8/3, tết Dương, rồi sinh nhật cô, ngày nọ ngày kia cứ 2 trăm một bao nhiêu tiền. Chăm con mình là trách nhiệm của các cô vì mình đóng tiền đầy đủ rồi. Còn ai đánh con mình thì lão kiện. Lời qua tiếng lại thế thành cãi nhau.

Em thì khăng khăng sẽ tặng cô cái gì đó không nói lão biết, mà em vẫn bực quá. Có chị nào ở đây con mới đi học vào cho em xin ý kiến.”

Ảnh minh họa

Lời cầu cứu như động đúng vào nỗi băn khoăn của nhiều người nên nhanh chóng thu hút được sự quan tâm chú ý. Vấn đề này cũng nhận được rất nhiều tranh cãi với nhiều quan điểm cá nhân bảo vệ ý kiến riêng của mình.

Đồng suy nghĩ với ông chồng trên, mẹ N.Q bình luận: “Chồng bạn nói đúng quá. Dịp nào cũng phải lo tặng qùa cô thì mệt lắm, một năm chục ngày chứ chẳng chơi. Mà 20/10 có phải lễ đâu, đưa tiền không biết bao nhiêu cho vừa, lại thấy thô quá. Mà chọn quà thì đâu dễ. Con mom mới đi học, làm sao biết cô thích gì, cần gì mà mua cho hợp.”

Cùng ý kiến với mẹ N.Q, mẹ Q.A tiếp lời: “Chỉ vì những phụ huynh có suy nghĩ như bạn mà những phụ huynh khác khốn khổ vì không có tiền lo lót cho con. Xong tạo tiền lệ cho các cô... Thế khác nào hối lộ giáo viên. Chồng bạn nói quá đúng rồi đó.”

Mẹ N.N bình luận: “Tính mình cũng rất ghét quà cáp các mẹ ạ. Kiểu như là mầm mống của việc đút lót, ăn chặn tiền ý.”

Mẹ T.V: “Chồng chị nói đúng. Vì cũng sắp tới ngày nhà giáo Việt Nam rồi phụ huynh hầu như là đi những ngày chính trong năm thôi.”

Nhưng theo facebook Y.H thì việc tặng quà cho cô giáo ngày 20/10 không được coi là “hối lộ” mà đơn giản là thể hiện sự biết ơn của cha mẹ đến người hàng ngày chăm sóc con mình thôi.

“Chồng bạn này nói không sai. Không cho thì các cô cũng không đòi mà. Nhưng cách sống của mình có khéo hay không nó thể hiện ở chỗ này thôi. Xã hội từ xưa đến nay nó ngấm vào máu rồi cứ đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn. Những ngày ấy các mẹ khác quà gói to gói nhỏ tặng cô con mom không có gì thì dĩ nhiên sẽ không được quan tâm như những con nhà mẹ khác rồi.”

Meẹ N.M.Q: “Có món quà nhỏ động viên các cô cũng được. Năm nào mình cũng tặng quà 20/10. Nhưng mình chỉ tặng quà chứ không tặng tiền. Và mình còn kèm cả thiệp viết tay nữa.”

Mẹ L.P bày tỏ ý kiến: “Hôm Trung Thu mình cũng tặng quà cho 2 cô rồi, đang nghĩ 20/11 sẽ tặng tiếp, giờ nghe mom nói mới chợt nhớ 20/10. Mình thì cũng không khá giả gì, nên cũng không phải bày vẽ chơi trội. Nhưng thương con, thì thương các cô, vì các cô chăm sóc con mình mỗi ngày, một lớp 20 bé chứ ít đâu.”

“Cái tình cảm với quan tâm tới các cô còn quí hơn tiền các mẹ ạ, chả giàu nghèo gì mấy trăm bạc đâu”, mẹ N.H lên tiếng.

Bà mẹ đăng status trên cũng cho hay, giống như chị, hầu hết các phụ huynh khác lớp mẫu giáo của con đều có quà tặng cô vào dịp này dịp kia. Hôm trung thu nghe đồng nghiệp xôn xao bàn chuyện tặng quà cho cô giáo của con chị đã quên mất. Nên để bù đắp thì dịp 20/10 này là hợp lý.

Điều đó đều xuất phát từ tấm lòng yêu con, mong muốn cho con nhận được sự quan tâm tốt nhất ở trường. Đồng thời cũng là thể hiện sự biết ơn cô đã chăm nom con mình những ngày đầu đi học.

Mời bạn xem thêm tại: http://lamchame.vn/het-trung-thu-de...cai-nhau-ve-chuyen-tang-qua-co-giao-3166.html

3. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Biếu tặng mà như nghĩa vụ ấy nhỉ? Có thì tặng k thì thôi, các cô vẫn chăm con mình thôi.

4. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Có đk thì quan tâm các cô, k có thì thôi, các cô vẫn hết trách nhiệm với con mình. Các cô mầm non vất vả, lương thấp, đi sớm về muộn, những ngày này cũng nên qtam các cô 1 tẹo.

5. Túi xách Cuti's

Túi xách Cuti's Chuyên túi xách nam nữ da thật

Trên lý thuyết thì mình đóng tiền đầy đủ các cô sẽ phải có trách nhiệm, nhưng thực tế thỉnh thoảng quà 1 chút cho các cô thì các cô sẽ chăm con hơn, em thấy tầm 200-300k là ổn

6. MiTomUp

MiTomUp Thành viên đạt chuẩn

nói chung quan tâm cô 1 tý thì con mình ko sợ bị thiệt...chủ yếu là thương con thôi chứ mấy cái đồng mình cho cô chả thấm vào đâu so với công sức cô bỏ ra đâu. mình chăm 1 đứa còn nghiệt khốn chi cô chăm cho cả 1 lớp như thế

7. toanbk

toanbk Yêu con, con trai của mẹ.

con em năm nay cũng bắt đầu đi học, sáng nay vừa gửi hoa đồng tìn cho các cô rùi. :)

8. me iu nghé

me iu nghé

em cũng băn khoăn, tháng sau lại 20-11 rồi nên có khi 20-10 không đi cũng được

9. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Phú quý sinh lễ nghĩa

10. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Tớ thì tớ có quan điểm thế này, mình tặng quà cô 1 phần vì cảm ơn cô đã chăm sóc, trông nom con khi con ở trường, 1 phần vì động viên các cô cũng vất vả. Còn kể cả không tặng quà thì các cô vẫn phải có nghĩa vụ và trách nhiệm. Cá nhân mình trông nom 2 đứa con đã cảm thấy kiệt sức và quá mệt, đằng này các cô luôn tay luôn chân với mấy chục cháu 1 lớp thì việc cảm ơn các cô vào những ngày lễ tết thì ko có gì là ghê gớm cả.

11. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Tùy đi cũng tốt mà không thì gộp vào 20-11 cũng được. Việc nhỏ tùy ý quyết, hỏi chồng làm gì cho rách việc :))

12. Hoàng Gmm

Hoàng Gmm Thành viên sắp chính thức

m thấy mn nói đúng việc nhỏ này tự mình quyết chả việc gì phải bàn với ck

13. Hoàng Gmm

Hoàng Gmm Thành viên sắp chính thức

trung thu thì tặng gì. có 20/11 hay 20/10 thôi chứ. mà có thì tặng ko thì thôi sao phải cãi nhau, điên đầu

14. lenguyentrung

lenguyentrung Thành viên chính thức

Chưa chắc đâu ạ! phụ huynh khác quà cáp + tiền biếu thì giáo viên sẽ chăm sóc, để ý hơn con của phụ huynh không có gì

15. lyngocuyen

lyngocuyen Thành viên mới

ngày lễ Phụ Nữ thì cũng nên tặng quà, giá trị không nhiều thì ít cũng dc , để cảm ơn cô đã chăm sóc dạy dỗ con mình, quan tâm bé nhiều hơn. Mình thấy đây là việc nên làm mà. các cô cũng cực lắm chứ đâu phải giỡn. ai làm trong ngành mới hiểu thấu

16. webchuabenhtri

webchuabenhtri phòng khám thái hà

Cái này là chuyện bình thường mỗi người có 1 cách nghĩ khác nhau. Nhưng theo mình nghĩ muốn cô để ý qua tâm đến con mình cũng có chút quà cũng chẳng sao.

17. Trang Ling

Trang Ling Thành viên chính thức

Mình thấy người ck trong câu chuyện nói đúng đấy, nhưng mà nếu có điều kiện cũng nên tặng quà cho các cô, nhiều khi cô chăm con cũng vất vả lắm, nếu không thì chỉ cần nhắn tin chúc mừng cô là được. Mình nghĩ các cô sẽ rất vui dù chỉ nhận tin nhắn chúc mừng đó

18. Luong64qhqp

Luong64qhqp Thành viên tập sự

Lâu dần mà cứ vậy có khi các thầy cô lại tạo thành văn hóa ý, tặng quà thể hiện tấm lòng được rồi

19. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Mình hay bàn với chồng về vấn đề con, được cái cũng quan tâm và hay hỏi bạn hàng xóm thì đi thế nào. Vì bé đi trường công và toàn những bé ở gần nhà nhau. Mình con đầu chưa có kinh nghiệm nên cũng hỏi và về bố cháu cũng cho ý kiến là đi bao nhiêu cho hợp lý phù hợp với kinh tế nhà mình. 20.10 có 2 cô và đi mỗi cô 100.000đ còn 20.11 thì cũng thế.

20. dongbich1221

dongbich1221 Thành viên mới

Mk nghĩ là nên có gọi là tấm lòng. Cũng chẳng cần nhiều, đôi khi chỉ cần món quà nhỏ cũng là thể hiện sự quan tâm đến cô giáo r