Nghề Kế Toán - Vừa Khó Vừa Khổ

Thảo luận trong 'Chào hỏi - làm quen' bởi Trinhkieu198, 18/10/2017.

1. Trinhkieu198

Trinhkieu198 Thành viên tập sự

Chào cả nhà!
    Em học đh kinh tế, chuyên ngành kế toán, học lực tốt, ra trường cảm thấy rất tự tin.Em được người quen xin cho làm kế toán cho 1 cty nhỏ.Em rất thuận lợi vì kế toán trưởng là mợ em, người xin cho em vào làm, có gì thắc mắc luôn được giải đáp tận tình. Thế nhưng cv ko chờ đợi ai, em lại mới ra trường, ko biết một cái gì, dù đã có người chỉ bày nhưng em luôn trong tình trạng căng thẳng. Sổ sách hóa đơn, hàng xuất hàng nhập liên tục, em lại tự gây áp lực cho bản thân vì mỗi e là đại học ra trường, trong khi nhưng ng trong cty toàn bình thường, nhiều người ko học kế toán, cũng có người mới vào làm như em nhưng họ làm rất tốt, còn em thì rối bời. Em chẳng thể tính toán đc, chỉ bày nhiều lần cũng ko tiếp thu đc. Em dần trở nên hoảng loạn dẫn tới bị tràm cảm luôn. Thế là kế toán trở thành 1 nỗi ám ảnh của em, em sợ những con số, sợ đụng đến hóa đơn chứng từ, tính toán. Em đã có ý định chuyển nghề vì em thấy quá áp lực. Nhưng em thấy không đáng, bao nhiêu năm đèn sách, bỏ công sức nhiều như thế, chuyển thì em lại thấy quá tiếc. Em tâm sự với mấy con bạn thân cũng học kế toán, bọn nó bảo em phải đi học thêm, mấy cái quyết toán thuế hay là báo cáo tài chính. Vậy là em quyết tâm đi học, tìm mấy trung tâm uy tín đk. Nhưng mọi việc lại không như ý muốn, cả ngày đi làm, tối đi học thêm, ko có thời gian ngủ nghỉ em thấy càng áp lực hơn, kiến thức cũng không tiếp thu được. Tính đi tính lại, em định kiếm mấy cái khóa học trên mạng, có khi có thời gian ổn hơn. vậy là em mày mò, tự nhiên nhảy ra mấy khóa học, em ngồi xem thử một hai bài, thấy đúng thứ mình cần tìm, thế là em mua luôn.

Hiện tại em đỡ hơn rất nhiều, nhìn lại mới thấm thía cái thời gian đầu, không hiểu sao lại có ý định bỏ nghề, thật sự hiểu nỗi lòng của chị em kế toán. Mấy chị em khác có khó khăn như thế không ạ? Chia sẻ cùng nhau đi ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trinhkieu198
    Đang tải...

2. Mai Chiến

Mai Chiến Mai Chiến

cái này thì mình hiểu, như mình làm IT cũng thế, học 1 kiểu ra trường làm 1 kiểu, áp lực đủ thứ, rồi nhiều cái không biết, giờ cũng ngày đi làm tối học thêm chứng chỉ đây khá mệt. Nhưng vẫn phải cố thôi vì nó là cái niềm đam mê rồi nên mình sẽ theo được nó. Nếu bạn đam mê và yêu thích nó thì ắt bạn sẽ theo học được nó cho dù có cách gì đi chăng nữa. Theo đó đôi lúc bạn nên thoải mái ra chút, đừng nghĩ ngợi nhiều quá rồi tự gây áp lực cho mình thêm làm gì,thi thoảng làm gì đó hoặc đi chơi, thư giãn cho thoải mái.
    Mình nghĩ là như vậy, cần giải tỏa, hay giúp đỡ thì cứ ib nhóe

3. Mai Chiến

Mai Chiến Mai Chiến

của bạn thì là những con số, của mình thì là dòng code, câu lệnh cũng không kém đâu mà, cố lên nào cô gái

Trinhkieu198 thích bài này.
  4. Trinhkieu198

Trinhkieu198 Thành viên tập sự

cảm ơn bạn nhé, t thấy bên IT của c chắc cũng khó lắm ><

Mai Chiến thích bài này.
  5. thungabnbg

thungabnbg

khi nào bạn làm quen tự tin ,thành thạo chắc là yêu nghề
    mỗi cv đêu đòi hỏi kỹ năng khách nhau
    có lần ngồi đám bạn tán 888
    nói ra hóa ra nghề nào có điểm mấu mà chính chúng ta đi cởi cái mấu ấy
    mỗi nguwoif có cách khác nhau ,nguwoif nhanh nguwoif chậm
    vơt qua cái đó mình sẽ thành công

Sửa lần cuối: 24/10/2017
  6. Mai Chiến

Mai Chiến Mai Chiến

Chuẩn rồi bạn, nghĩ thì khó lúc đầu ý chứ, sau làm được thì cũng không đến nỗi đâu ah, chỉ là nhiều mảng thôi ah
    Cái gì làm nhiều cũng quen mà

7. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

nghề nào khi mới bắt đầu vào làm cũng có cái khó của nó bạn ạ,,, nhưng khi mình làm quen dần, lâu dần đến lúc thành thạo lại thấy khó bỏ đc nó. trước đây mình cũng học 1 nghề làm mấy năm thành thạo rồi, nhiều lúc đi làm mà như đi chơi ý, chả có tí áp lực gì,,, sau này thì mình lại bỏ nghề đó và theo 1 nghề mới (thực ra là ko mới vì mình học mấy năm đại học xong ra trường ko làm nghề này) lại bắt đầu lại từ đầu, cũng khó khăn, có lúc trầm cảm nữa nhưng cứ cố gắng thôi...

8. jscmrsha

jscmrsha Thành viên mới

em cũng học kế toán đây cơ mà em học kém không theo được nên học xong em không làm kế toán :)

9. MINHCHAU2013

MINHCHAU2013 Bắt đầu nổi tiếng

Nghề kt thì đau đầu với hoá đơn chứng từ sổ sách rồi, nhưng làm mãi rồi cũng quen.m cũng kt đây nhưng giờ bận con nhỏ ko đi làm đc nên ở nhà bán hàng.

Ha An 0210 thích bài này.
  10. Ha An 0210

sao mn ko nhận chứng từ của các công ty về nhà làm kiếm thêm, mn làm kế toán đc lâu chưa..

11. Bùi Hào Nam

Bùi Hào Nam Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng có đứa bạn làm kế toán, thấy kêu áp lực nhiều, thế mà vẫn muốn làm thêm.

12. Ha An 0210

ko làm thêm thì lấy đâu tiền trang trải cuộc sống ban ơi,,, cái nghề áp lực thì nhiều mà xiền thì ít này :D

Bùi Hào Nam thích bài này.
  13. Bùi Hào Nam

Bùi Hào Nam Bắt đầu nổi tiếng

Ngành nào cũng cái khổ riêng của nó bác ạ, em cũng vậy, cũng làm thêm chứ mỗi lương thì không nuôi nổi vợ con bác ạ.

14. thungabnbg

thungabnbg

trc cậu làm nghề gi ấy ?giờ chuyển sang kd thấy thích hơn ko?

15. Ha An 0210

Hi, trước e làm kế toán bác ạ, giờ làm kinh doanh thấy đau đầu quá :D . càng ngày càng khó khăn,, hàng tàu thì tràn lan mà giá lại rẻ nên cạnh tranh cũng khó ,, bác trước học gì, giờ làm gì ạ

16. thungabnbg

thungabnbg

uh, làm chủ cũng phải suy nghĩ và tính cách thay đổi ,công nhận cạnh tranh hàng tầu khó
    trước làm kt giờ còn nhớ ko?
    trc mình học kỹ thuât bạn ah,ra trường làm kỹ thuât bên khu cn
    sau rồi chuyển đi làm nhân viên kd , hic giờ cũng làm kt tớ học khóa ra làm cho nhà mình thôi
    vẫn kinh doanh ,cái gì có tiền kd hết bạn ah

17. Ha An 0210

vâng, thế là nhà bác mở công ty ạ,, e trước làm kế toán nên giờ cũng phục vụ cho công việc kinh doanh,, đỡ bỡ ngỡ các thủ tục thôi ạ...

18. SUNNY - VNXK

SUNNY - VNXK Thành viên chính thức

quả thực nghề kế toán rất cực, rất đau đầu. công việc chuyên môn đã đành, còn phải quảng giao và quan hệ rộng với các đơn vị hành chính nữa mới đảm bảo công việc thông suốt.

19. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Mỗi nghề có 1 cái khổ khác nhau, nhưng mình nghĩ nghề nào thì cũng phải rèn luyện. Làm nhiều thì quen và đôi khi cũng cần phù hợp với tính từng người.
    Đôi khi học giỏi trong trường nhưng nếu tính bạn k hợp thì khi ra đi làm cũng khó. Nhất là nghề kế toán cần sự tỉ mỉ, kiên trì, và học hỏi liên tục cập nhật thường xuyên.

20. leduchai

leduchai Thành viên chính thức

giờ xin viêc khó lắm[​IMG]