Cần giúp: Có Nên Sử Dụng Phần Mềm Diệt Virus?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi atulayoh, 8/8/2017.

1. Mi Festival

Mi Festival Hứng thú với thời trang thiết kế <3

Đúng rồi. Xài đóng băng mình nghe nói nó dễ hư ổ cứng nữa.

Đang tải...

2. nuoicontho

nuoicontho Thành viên đạt chuẩn

Dùng thì yên tâm hơn thôi chứ nếu dính virus nặng thì ko chắc là diệt đc =)) Mình vẫn dùng bkav và ko thấy ảnh hưởng gì đến tốc độ máy :D

3. lienbibi

lienbibi Thành viên chính thức

Theo mình thì máy tính có truy cập mạng thường xuyên hoặc cắm usb thì nên dùng PM diệt virus (Nôm na PM diệt virus nó giống như 1 con chó dữ nhà, hoặc 1 cái cửa cổng, hoặc 1 cái Camera), tất nhiên mọi hành vi tiếp cận ngôi nhà bạn thì đều phải qua nó rà soát rồi. Còn máy chậm có nhiều nguyên nhân, như:
    -Máy đã bị nhiễm Virus rồi thì bắt đầu mới cài thì vô nghĩa (giống như bị bệnh ung thư rồi mới đi chữa thì bác sỹ cũng bó tay).
    -Dùng Phần mềm không có bản quyền, miễn phí Download trên mạng về -> không hiệu quả, mà dính virus. (Ko ai cho không ai miễn phí đâu)
    -Cải thiện tốc độ máy nhanh nhất là mua ổ cứng thể rắn (gọi là ổ SSD), còn các bạn dùng ổ HDD chuẩn cũ, sau một thời gian máy sẽ chậm chán lắm -> do ổ Bad.
    -Ram thì cần 4Gb, nhiều thì 8Gb cũng được, nhưng máy nhanh thì liên quan đến ổ SSD là chính.
    -Cài đóng băng chỉ áp dụng cho quán game thôi, còn công việc phiền phức lắm.

=> Nên dùng PM diệt virus có bản quyền. các BM cứ tham khảo nếu hữu ích:)

4. tuannd

tuannd Thành viên tập sự

Nếu chỉ như này thì không cần cài AV nhé, cứ tạo thói quen lành mạnh, không click vào link lạ là được, còn các phần mềm AV, mỗi phần mềm có lợi thế riêng, cơ bản nếu bạn dùng được thì tốt nhưng cũng có nhiều phiền toái không cần thiết.
    Lap thì không nên dùng đóng băng nhé, nếu bạn muốn nhanh được mua ổ mới

5. khanhlinh096

khanhlinh096 Thành viên tập sự

Nếu bạn làm văn phòng mà có nhiều tài liệu quan trọng thì nên sử dụng phần mềm virus , còn sử dụng thông thường lướt web đọc báo chơi game thì không cần thiết . Đa số công ty mình đều sử dụng phần mềm Kaspersky tương đối nhẹ và giao diện dễ sử dụng .

6. hdtc

hdtc VPS MMO

Cấu hình ngon mà ko cài diệt virut thì có mà nguy hiểm mày cùi còn chấp nhận đc chứ máy ngon cứ cài vào cho ổn định

7. La La Land

La La Land Thành viên sắp chính thức

cài avast hay avira nhẹ mà sao lại kêu nặng được nhỉ

8. annam1001

annam1001 sanphamdatviet.vn

Mình dân code nhưng ko sử dụng pm diệt vit nào cả

9. hueptit

hueptit Order hàng TQXK, hàng hãng UK, US, Đức, Hàn

Mấy cái phần mềm đấy nặng máy các mẹ nhỉ. Hị hị, em chả mấy khi cài nó ấy
    [​IMG] [​IMG]

10. annam1001

annam1001 sanphamdatviet.vn

mn có chuyển hàng đi đài loan ko? có thì cho mình giá cước nhé, mình chuyển thực phẩm dạng bột

11. DẠY BÁN HÀNG ONLINE

DẠY BÁN HÀNG ONLINE Thành viên chính thức

Nên đừng tiếc tiền mà làm gì cho mất thời gian dùng diệt virus cho yên tâm

12. thanhpt.neu

thanhpt.neu Thành viên chính thức

ko nên, nếu nhiễm vius thì cài lại win

13. dulichphuquocxanh

dulichphuquocxanh Thành viên mới

Không vào web đen , ko xem phim xxx thì khỏi cần
    Bọn nó tự tạo ra virus để bán phần mềm ấy mà. Nhiều khi ko cài ko sao , cài vô là hỏng luôn cái win , đi luôn mấy cái phần mềm

14. tiwenger

tiwenger Thành viên tích cực

bạn là nữ nếu ít biết về cấu hình win thì nên dùng phần mềm nhà sản xuất uy tín trên thế giới, đừng nên dùng đóng băng

15. messnct

messnct Thành viên chính thức

Mình ghét sử dụng các phần mềm diệt virus vì rất nặng máy. Theo mình bạn nên đóng băng ổ Hệ thống là ok. Tốt nhất nên cài là khi mới cài win xong, hoặc dọn dẹp máy sạch sẽ. Không nên sử dụng song song cả phần mềm diệt virus và đóng băng vì sẽ bị sung đột khiến bị lỗi.
    Đóng băng ổ hệ thống khi reset máy sẽ lại như lúc mới cài. Chỉ có điều khi cài cái gì phải tháo gỡ băng để cài.

16. xethantoc312

xethantoc312 Thành viên mới

Việc bạn làm văn phòng thì việc làm trên mạng trao đổi tài liệu qua lại là điều rất là quan trọng. Vì thế cần sự bảo mật rất cao có thể nói là như vậy. Nếu trong trường hợp bạn làm việc suốt ngày trực tuyến kiểm tra mail hoặc gửi tài liệu qua mail "mọi thứ đều bằng internet" thì mình xin giới thiệu bạn phần mềm này cực kỳ hay và nhẹ.

17. consoled

consoled Thành viên chính thức

Theo mình thì nếu biết cak xài an toàn, thì ko nên xài phần mềm diệt virus

Tại sao lại ko nên dùng?

Phần mềm diệt virus chỉ là bảo vệ trước các mối đe dọa khi chưa xâm nhập. Nếu mà đã bị xâm nhập rồi thì bảo vệ được chi nữa. Mà có ai dám chắc là phần mềm đó bảo vệ 100% (chỉ là quảng cáo)

Thứ 2 nữa là phần mềm diệt virus luôn luôn có đi kèm quá nhiều chức năng ko cần thiết. Vd: nhiều bản có chức năng tối ưu hệ thống, làm sạch rác,...mà theo mình thật là vớ vẩn. Tại sao? Người dùng phần mềm virus vì chức năng là phát hiện mã độc chứ đâu có cần nó tối ưu. Việc tối ưu đó chỉ làm máy nặng nề và cak thức tối ưu của các phần mềm thời nay phần lớn là "ngầm" khiến mình cứ tưởng máy chậm. Có ai dám chắc được sau khi tối ưu máy nó nhanh ko?

Thứ 3 cài phần mềm diệt virus khiến máy lướt web chậm (cái này có thật) làm người dùng tưởng mạng yếu. Mau hết pin nhanh, làm máy cứ suốt ngày chạy với cường độ cao vì quét theo thời gian thực.

Những cak tối ưu máy mà ko cần sử dụng virus?

Nếu máy chậm thì là do ổ cứng bị phân mảnh dữ liệu. Dữ lịu lâu ngày sẽ bị phát tán khắp nơi trên mặt đĩa. Nếu ta ko chống phân mãnh thì máy sẽ tìm dữ lịu khá lâu. Suy ra, tìm lâu thì máy chậm. Cak tốt nhất là chống phân mãnh. Bạn có thể xem tại đây: https://quantrimang.com/khi-nao-va-lam-the-nao-de-chong-phan-manh-o-cung-tren-windows-10-122470. Nên dùng trình chống phân mãnh của windows để tối ưu tốt nhất

Nếu máy quá đầy ổ dữ liệu C: lâu ngày sử dụng sẽ có rất nhiều rác phát sinh, nên dọn dẹp để ổ cứng trống hơn. Cách dùng là chọn Disk Cleanup (có trong windows mặc đinh): http://vforum.vn/diendan/showthread...ung-cong-cu-Disk-Cleanup-cua-Windows-tot-nhat (ko nên xài hàng bên thứ ba nhất là CCleaner - đừng tin quảng cáo)

Gỡ những ứng dụng ko cần xài, nếu những ứng dụng ko mấy khi xài thì ko cần thiết, ko nên xài quá nhiều phần mềm có chức năng giống nhau .VD: đã có Google Chrome thì ko nên xài Firefox, hoặc đã có chrome thì ko xài cốc cốc (cốc cốc chỉ là chrome mà thôi)

Nếu tải file lạ xuống máy mà nghĩ ngờ: nên vào trang http://virustotal.com. Trong trang này có tất cả trên 60 trình quét virus, nó sẽ quét cho bạn. Nên việc lo lắng bị nhiễm virus là chuyện xưa rồi

Đây là kinh nghiệm của mình

18. huyentelecom

huyentelecom Thành viên tốt bụng

Máy tính em sài 4 năm rồi chua sử dụng phần mềm diệt virut bao giờ hết :)

19. long1220

long1220 Thành viên đạt chuẩn

chị đang dùng windows mấy

20. Tinhbotnghevangna

Tinhbotnghevangna Thành viên tập sự

Phần mêm diệt virus thì nên cài chứ để bảo vệ máy tính của mình. Ví dụ như kích nhầm link xấu thì tự động chặn, hay tại phần mềm độc thì xóa....