Cần giúp: Nên Đi Làm Văn Phòng Lương 5,6tr Hay Đi Bán Quần Áo Vỉa Hè

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi thaonhi1990, 18/10/2017.

1. thaonhi1990

thaonhi1990 Thành viên tích cực

Chào các bố mẹ.
    Em đang rất phân vân về lựa chọn công việc của mình.
    Chả là e sn 90,đã lập gia đình và có nhóc con 2 tuổi rồi.
    Ông xã thì đi nhận chống thấm công trình rồi thuê thợ làm
    Gia đình 2 bên cũng k có điều kiện nên sinh con e phải ở nhà 1,5 năm để chăm con đến khi con đi lớp,ông bà 2 bên k trông con giúp đc.
    Hiện tại bé đã đi mẫu giáo, e có 8h rảnh rang hơn,muốn đi làm
    E kinh nghiệm sale có 1 chút, kế toán có 1 chút đi xin việc chỉ xin được công việc thu nhập tầm 5 , 6tr / tháng thôi
    Lẽ ra e sẽ đi làm như vậy mà chồng lại không muốn , chồng muốn e kinh doanh buôn bán j đấy,để nhanh nhẹn, tính toán và có hy vọng kiếm đc nhiều tiền hơn,vc e chưa co nhà hà nội, đi làm như thế biết bao h khá được
    Em cũng được ăn học đại học, muốn đi làm môi trường công ty để học hỏi và mở mang
    Một đằng thì phân vân hay đi bán quần áo trẻ em ở chợ gần nhà với hi vọng thu nhập sẽ tốt hơn đi làm hành chính.
    Ông xã bảo vứt cái bằng đại học đi, h làm j ra nhiều tiền và chân chính là làm thôi.chứ 5, 6tr lo thân mình chưa xong, nhà cửa chưa có, 1 đứa rồi con 2 đứa con, chồng e đi làm thu nhập cũng khá nhưng không đều, muốn vợ chồng gồng gánh cũng nhau.
    Các bố mẹ thông thái cho e lời khuyên sáng suốt với ạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thaonhi1990
    Đang tải...

2. thuy_tien_318

thuy_tien_318 Bắt đầu tích cực

đi bán vỉa hè cũng k đơn giản đâu nha, luật ngầm nhiều lắm đó, bạn cần phải hiểu chứ nếu k ai cũng ra đường bán. Tốt nhất mấy ngày đầu cầm ít hàng thôi chọn chỗ ngồi cứ ngồi đấy, 2,3 hôm sẽ có 1 số ng tới kiếm chuyện, giang hồm dân phòng... hãy thỏa thuận giá đứng và nhiều khả năng hàng mất nên mình mới nói cầm ít hàng thôi

3. baotrang2012

baotrang2012 Thành viên tích cực

Con đc 1 tuổi tớ cug định gửi trẻ để đi làm lại
    Cug đang phân vân nên đi làm văn phòng lại hay đi buôn quần áo online cug bà chị họ
    Bản thân m nghĩ đi làm vp đc súng sinh, giao tiếp mơr rộng tiên tiến, kiểu như môi trường tri thức thì sẽ văn minh hơn là đi buôn. Thị trường buôn bán ở việt nam mình toàn lừa lọc, gian dối, bắt chẹt nhau....mất hết cả niềm tin vào cs

dunghien16 thích bài này.
  4. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

nói chung làm gì thì mn cũng nên tính toán kỹ,, nếu đi buôn thì có cơ hội kiếm được nhiều tiền hơn nhưng thu nhập bấp bênh, mưa nắng gì cũng phải đi... còn làm vp thì đc cái ổn định nhưng theo đó mà ố tiền hàng tháng cũng ổn định như thế,, nếu mn có khả năng buôn bán,,, có duyên bán hàng thf

5. me iu nghé

me iu nghé

em thì thích cuộc sống yên bình, đi làm, có tgian chăm con

6. dunghien16

dunghien16 Thành viên đạt chuẩn

Tùy thôi ạ, nếu chồng thu nhập khá, mình lại muốn ổn định thì đi làm văn phòng. Như thế mình sẽ có nhiều thời gian cho con hơn. Chứ buôn bán cũng mệt mỏi lắm, xong về lại con cái nữa sợ k chăm con tốt được.

7. thaonhi1990

Mình cũng biết là buôn bán cũng k dễ.nhưng mà đi làm văn phòng lương thấp, tiền ăn trưa đi lại mang về dc 4tr.tiền thuê nhà, tiền con đi lớp k đủ.
    Còn đi chợ lời ăn lỗ chịu bán chợ sáng chợ chiều ,chỗ này chỗ kia có cơ hội kiếm nhiều tiền hơn phi thương bất phú ạ.nhưng sớm tối ngày chủ nhât cũng phải chăm con.
    Quan trọng là mình nhanh nhẹn sành sỏi hơn để mai kia buôn bán cái to hơn vì vc e hướng tới kiếm cái j đó buôn bán kd thôi chứ đi làm cty cũng chỉ là tạm thời

8. thaonhi1990

Em đi làm vp 5,6tr chồng k thích ạ.kêu e an phận k chịu phấn đấu k hoài bão k chịu cố gắng ra đời va chạm.chồng e là người rất chăm chỉ và cố gắng và k ngại j hết ạ.muốn vợ cũng vậy luôn

9. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Bon chen, buôn bán kiếm nhiều tiền cũng tốt.
    Đi làm thì chỉ có đồng lương thôi, thời gian thì gò bó. Không tự do như tự kinh doanh được.
    Tuy nhiên, việc nào cũng có mặt tốt, mặt chưa tốt. Mình đi làm công sở, hết giờ về với con. Tối chơi với con, kèm con học bài. Cuối tuần cho con đi chơi đây đó. Có nhiều thời gian cho con hơn.

10. meyeucon610

meyeucon610 Thành viên rất tích cực

Haizza mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh . nhà em thì chồng lại bảo không cho đi làm kiêm j đó mà kinh doanh. nhưng em là đứa có thâm niên kinh doanh rồi em biết . khó khăn mệt mỏi em có ý tưởng có kế hoạch đàng hoàng. giờ chỉ lo sáng không ai cho con ăn hộ nhục thế chứ lại. sống cùng ông bà nội ngày trước chỉ an phận làm công nhân giờ cũng chỉ muốn mình an phận thôi. bảo là thuê giúp việc theo giờ rồi ba để ý hộ mà còn mắng em là làm cha làm mẹ thì phải chăm con để còn biết tình hình của nó. tham quá có tiền thì gia đình lại tan lát. em vốn người năng động đi làm lương 8tr mà thấy chán lắm chị ạ .

Tuy nhiên thì đúng là kinh doanh thì có cơ hội kiếm nhiều hơn thật nhưng chia bình quan năm thì cũng không khá hơn là mấy đâu . chỉ trừ khi mình làm bài bản kiểu thành lập công ty thương mại ý .
    chứ lẹt đẹt ngoài chợ thì chỉ gọi là kha khá tý thôi. nhưng mà vất vả lắm . hôm rồi em thanh lý hàng trên này cũng chả ban bán được mấy . đấy là thanh lý lỗ đấy . bán hàng ngoài chợ cũng như kiểu đi câu ý chị cứ cân nhắc chị ạ . em bán hàng ngoài chợ cũng được 6 năm rồi . hiện đang làm kế toán thuế. thì thấy là đi làm nhàn thân hơn . lại không phải lo nghĩ j nhiều lắm đâu.

11. hringruan

hringruan Thành viên mới

phải chỉ rõ hoàn cảnh, không phải ai cũng hợp với bán hàng, cũng k phải ai cũng làm văn phòng cả đời là tốt, hãy nghe người khác khuyên 20%, còn 80% là bản thân quyết định. họ không là mình họ không biết được đâu. làm ăn buôn bán không nên đi theo số đông nhé,

12. dulichphuquocxanh

dulichphuquocxanh Thành viên mới

Mình thấy bạn rất có trí kinh doanh vì dám vứt bằng đi bán hàng vỉa hè.
    Về vấn đề bán hàng vỉa hè thì cũng khá hay và có thể có lương cao hơn là làm văn phòng. Tuy nhiên bạn nên xem xét những vấn đề sau:
    - để kiếm được 1 vị trí tốt tốt để bán hàng thì cực kỳ khó , nhất là ở Hà Nội.
    - Bán hàng phải lựa hàng , lấy hàng , lựa giờ bán hợp lý ... thì mới bán được hàng . Việc này có thể giết chết toàn bộ thời gian rảnh rỗi thậm chí là chiếm thêm thời gian chăm con thường ngày của bạn.
    - Vốn cũng là vấn để đó bạn , bán vỉa hè mà ít hàng thì khó bán lắm
    Còn ba vấn đề khác như bảo kê , bảo vệ thì chẳng lo đâu . bạn cứ ra bán khoảng 1 tháng rồi quen thôi . Nó sẽ để bạn bán thoải mái tháng đầu ,nếu bạn bán tốt , nó qua hỏi xin ít tiền thôi , đáng nhiêu ( thạt ra bọn này nó là công an khu vực , công an phường thôi)

13. Mẹ SongLinh

Mẹ SongLinh Moderator

Mình thấy với hoàn cảnh gia đình bạn như vậy thì việc bạn xin đi làm ở cty nào đấy là lựa chọn hợp lý vì chồng bạn đã bươn chải ngoài rồi. Gia đình cũng cần có người làm việc hành chính để có thời gian chăm sóc con cái.

14. Nam An HN

Nam An HN Thành viên tập sự

Mình thấy ông xã bạn có lý đó, thử kinh doanh 1 năm xem sao, cảm giác tự làm chủ rất tuyệt và mình nghĩ bạn nên thử.

15. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ck em cũng ham quá cơ. Ai chả biết làm nhiều tiền là tốt nhưng con e như vậy còn nhỏ. Em đi làm 8h mới có nhiều thời gian cho con được. Chứ buôn bán bận dộn hơn nhiều lúc đó ai lo cho con.

16. monicanguyen99

monicanguyen99 Thành viên chính thức

Bạn phân tích xem tại thời điểm này, phương án nào có lợi hơn và phù hợp hơn với hoàn cảnh của bạn.
    Không cần quá lo lắng làm gì, vì dù có bỏ việc đi bán hàng 1 thời gian mà thấy không ổn, vẫn có thể đi kiếm việc văn phòng làm tiếp.
    Không có con đường cùng nên mạnh dạn quyết định nhé :)

17. Dầu phộng có gì tốt?

Dầu phộng có gì tốt? Sức khỏe là vàng

Chắc chắn là buôn bán, kinh doanh kinh tế mới khá hơn và có cơ hội giao lưu học hỏi với nhiều người. Mở mang trí óc và có tư duy tốt hơn. Nhưng quan trọng chọn kinh doanh buôn bán gì? Chọn môi trường mặt hàng nào để kinh doanh thì cần phải xem xét kỹ lưỡng. Vì có những môi trường giúp công việc kinh doanh của mình rất phát triển, nhưng có những môi trường không được tốt.