Kinh nghiệm: 6 Chiêu Giúp Tiết Kiệm Tiền Triệt Để Cho Các Mẹ Nội Trợ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Lâm Hạ Phương, 1/11/2017.

1. Lâm Hạ Phương

Lâm Hạ Phương Thành viên tập sự

Hi các mom. Tình hình em thấy nhiều mom than lương 2 vk ck trên trên dưới 10tr nhưng khá chật vật. Vk ck em thì cũng không khá giá gì. Anh ck em làm NVVP lương tầm 10tr. Em thì làm nội trợ, lâu lâu có bán ít đồ online cho bà chị họ. Nhưng nhà e ít khi thấy túng thiếu hay chật vật, anh chồng em bảo chắc do vợ giỏi tính toán và tiết kiệm... tình hình là bọn em cũng dành dụm được ít tiền mua cái xe Vission mới cho ảnh. Nay em mạn phép chia sẻ bí quyết tiết kiệm tiền của nhà em nhé
    Tiền như là một thành quả của công việc khó khăn nên phải được chi tiêu một cách khôn ngoan

Dưới đây là một số lời khuyên tiết kiệm tiền cá nhân có thể giúp em-vợ của chồng em :)) quản lý lương của chồng một cách khôn ngoan.
    1. Sống một cách khiêm tốn
    Sai lầm phổ biến của cái mẹ là luôn chạy theo những cái mới, thường xuyên thay đổi đồ nên ngay cả khi gia đình các mẹ bắt đầu có thu nhập lớn hơn, các mẹ cũng bị cám dỗ để leo thang cách sống đó

Duy trì một lối sống đơn giản như giặt đồ thì có thể không cần mua nước xả, điện thoại cũ hư có thể sửa lại, các mẹ có thể tiết kiệm phần lớn số tiền.
    2. Lập danh sách các ưu tiên mua hàng
    Một sai lầm phổ biến của các mẹ đi ra ngoài thường xuyên mua sắm. Em chỉ mua những gì e thực sự cần. Vợ chồng em hay liệt kê các ưu tiên của nhà và kỷ luật chặt chẽ với kế hoạch đó.
    3. Đặt ngân sách hàng ngày, hàng tuần và hàng tháng.
    Lập ngân sách là cách tiết kiệm tiền.
    E thường dành một khoản thu nhập của ck để tiết kiệm và cam kết chi tiêu duy nhất phần còn lại cho các chi phí.
    4. Đừng lạm dụng thẻ tín dụng và nhớ trả nợ
    Không bao giờ chi tiền mà mình không có. Thẻ tín dụng e thấy đôi khi tiện lợi thật nhưng khi hóa đơn đến, các mẹ phải nhớ trả hết mọi thứ và không chỉ là số tiền tối thiểu yêu cầu. Làm điều này đảm bảo không bị tính phí
    5. Đừng quá hào phóng
    Các mẹ có thể giúp đỡ người thân hoặc bạn bè của bạn trong thời gian cần thiết.Tuy nhiên, hãy cẩn thận không cho phép họ phụ thuộc vào các mẹ nhiều. Mà e thấy cũng có nhiều cách giúp đỡ không nhất thiết phải giúp tiền bạc khi chính gia đình các mẹ còn chưa đủ...
    À mà mỗi lần họ mượn tiền em quá nhiều lần thì hầu hết em đều từ chối. Nhưng từ chối không thì cũng sợ mất lòng nên e giới thiệu cho họ mấy chỗ vay tiền uy tín. Em thì ko rành cái này lắm đâu. Do có chị đồng nghiệp anh ck e giới thiệu chỗ này nên e cũng nói họ nếu cần tiền thì qua bên đó mượn chứ em ko có :))) Chỗ đó đây ạ: Vay tin chap ca nhan
    6. Học thêm các phương pháp hiệu quả trong việc quản lý tài chính của gia đình
    Cái này thì e nghĩ nên siêng đi tham dự hội thảo quản lý chi phí doanh nghiệp của mấy ông doanh nhân. Không thể áp dụng được nhiều vì quá vĩ mô nhưng e nghĩ vĩ mô cũng bắt nguồn từ vi mô nên chắc chắn mình sẽ học được vài điều hay ho.

Trên đây là những chiêu tiết kiệm tiền của vk ck em. Mẹ nào có chiêu khác hay hơn thì share với em nhé. Tình hình là e cũng muốn mua một cái nhà nhỏ ở ngoại ô

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lâm Hạ Phương
    Đang tải...

2. quechi2903

quechi2903 Thành viên sắp chính thức

Hội thảo tài chính thì em thấy em không hợp rồi đó. Vợ chồng nhà em mới tập tành mua bán hải sản ở Phan Thiết ở Sài Gòn, vốn tầm chừng 100 triệu, mỗi tháng lời cũng được tầm 4-5 triệu. Chủ yếu là để xây nhà 4 năm nữa nên ai hỏi mượn tiền em cũng ngại... Đặc biệt là người thân bên ck em, em mới cưới thôi nên k muốn làm mất lòng ai. Hix, có mom nào hiểu lòng em k? Em cũng sợ ck nghĩ em k quý trọng nhà ck...

3. Lâm Hạ Phương

Lâm Hạ Phương Thành viên tập sự

mình thấy giờ cũng nhiều người vay tiền mua nhà trả góp đó bạn. Bạn xem thử chứ giá nhà càng ngày càng tăng mà tốc độ tăng nhanh hơn tốc độ mình để dành tiền đó :((

4. quechi2903

quechi2903 Thành viên sắp chính thức

Ừ, mình nghĩ mua nhà trả góp cũng hay. Ngày trước bàn bạc với chồng mình cũng nghiêng về phía mua chung cư trả góp, ở vừa khỏe, vừa nhanh tiện không phải xây nhà. Mà ck thì muốn làm ăn, tính mở một cửa hàng mua bán đồ phụ tùng xe máy nên sẽ làm nhà.

5. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

hi mình thì hay bị lão ck rủ rê đi siêu thị, hay bị âm nhiều vào khoản này.

6. leduchai

leduchai Thành viên chính thức

cảm ơn chị đã chia sẻ[​IMG]

7. thietkebietthudep

thietkebietthudep Thành viên đạt chuẩn

cảm ơn chủ top nhiều. nhưng cũng gian nan đấy.

8. Hoanganh2102

Hoanganh2102 Thành viên chính thức

e luôn tự nhủ phải làm như thế nhưng chưa bao giờ e làm được :)

9. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

tiết kiệm chỗ này thì nó cứ lòi ra chỗ khác í, đặc biệt là các khoản đột xuất, ko thể đừng được. Còn nhà mình cũng ko hay mua sắm, chạy theo cái mới gì cả hic hic

10. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Mn chia sẻ chuẩn quá. E cũng đang áp dụng các biện pháp tiết kiệm này. Tiết kiệm tốt mà k bị rơi vào tình trạng túng thiếu.

11. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Phần lớn là thế mà mình