Tranh luận: Chuyện Trẻ Con- Nên Để Trẻ Tự Giải Quyết Với Nhau

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Mẹ Kem iu, 16/11/2017.

1. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Bắt đầu nổi tiếng

Chả bít các mẹ thế nào nhưng trẻ con nhà em mà cãi nhau em cho chúng tự giải quyết vì như thế em thấy còn nhanh hơn là mình can thiệp.
    Con nhà em đi lớp về mách nọ mách kia, em cũng chỉ trao đổi để hiểu vấn đề, nhiều khi dạy bạn í vài chiêu tự vệ cần thiết thôi. Chứ còn đến lớp mách cô thì thôi ợ.

QUOTE bài chị Thu Hương
    Cách đây 20 năm, bọn trẻ con trêu nhau, chọc ngoáy nhau, thậm chí đánh nhau, người lớn cũng chỉ tặc lưỡi: chuyện trẻ con. Thậm chí, họ còn né không nhắc đến mấy vụ nho nhỏ đó để khỏi: Trẻ con làm mất lòng người lớn.
    Vậy nhưng bây giờ thì thôi rồi. Hơi một chút là cô giáo nhận được ý kiến của phụ huynh từ việc 2 đứa trẻ xích mích nhau. Ừ thôi, nếu chúng nó đánh nhau rồi thì cũng có việc để nói.
    Vậy nhưng thực tế đôi khi chỉ là cấu chí nhau một chút, nói nhau vài câu, hoặc đơn giản chỉ là lườm nhau. Thế thôi, câu chuyện đã có thể lên group lớp hoặc lời than thở rót vào tai cô chủ nhiệm hoặc alo trực tiếp cho mẹ cháu.
    Trẻ nhỏ, đánh nhau, trêu nhau là thường. Khi vụ việc xảy ra, hỏi đứa nào chúng ta cũng nghe 1 câu chuyện mà có vẻ như nó là bị hại còn bạn nó là thủ phạm. Mỗi đứa trẻ sẽ cung cấp 1 câu chuyện hoàn toàn khác nhau. Đến lúc đó chúng ta nghe ai?
    Hơn nữa, người lớn ta cũng vậy, hôm nay vui cười, mai va chạm với nhau rồi ngày kia lại cười hớn hở là bình thường. Có gì mà phải làm ầm lên đâu.
    Nói thật nhé, các mẹ nghĩ là sau này ra đời, con có xíu chuyện nhỏ như vậy thì ai sẽ ra tay giúp con đây.
    Hơn nữa, khi các vị mách tội các bé với bố mẹ cháu hoặc cô chủ nhiệm, các quý vị muốn gì? Nếu các con bị bố mẹ cáu lên đánh cho 1 trận, các vị liệu có thấy vui lòng? Nếu các bạn ấy bị cô giáo mắng chỉ vì chuyện trẻ con, liệu các vị cảm thấy sung sướng chăng? Đặc biệt, khi đứa trẻ đó bị trách phạt mà do lỗi lớn lại không nằm ở phía nó, chẳng qua nó không bao biện giỏi bằng bạn nó. Liệu đến lúc đó, có tồn tại cái gọi là công bằng?
    Chuyện trẻ con, khổ nỗi giờ đây nó bị phóng đại bởi các lăng kính lo lắng thái quá. Đâm ra, trẻ nhỏ thì cực kì thụ động, ko bao giờ dám giải quyết việc gì (thì chuyện mâu thuẫn với bạn cũng được bố mẹ xông vào mà), hay mách mỏ, hay bao biện, đôi khi hình thành cả tính dối trá. Đó có phải là điều các cha mẹ mong muốn có ở con mình.
    Tâm sự với con để hiểu con thì rõ là cần. Nhưng điều quan trọng là các cha mẹ phải biết biến CHUYỆN LỚN HÓA NHỎ, CHUYỆN NHỎ HÓA KHÔNG CÓ. Chứ không phải móng tay to bằng quả núi như bây giờ.
    Và câu cuối cùng, tớ thật sự xin lỗi nhưng cần phải hỏi thật lòng: Các cha mẹ than thở là bận rộn mà sao các vị rảnh thế. Haizzz, để yên cho trẻ tự xử vấn đề của mình đi. Làm ơn đấy.
    Bức xúc vì một việc bé như con kiến được nâng tầm quan điểm lên đến vụ việc cấp quốc gia nên tớ chém bài hơi nhạy cảm một chút. Xin lỗi cả nhà nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Kem iu
    Đang tải...

2. huyenhamho88

huyenhamho88 Thành viên mới

Mình cũng nghĩ như vậy. Nhưng người lớn phải giám sát để giải quyết không bị sai trái quá

Mẹ Kem iu thích bài này.
  3. Mẹ Kem iu

Vâng, mình cũng nghĩ thế. Mình giám sát để việc nhỏ ko hóa việc to và việc to hóa chuyện nhỏ cho đơn giản. Trẻ con chúng dễ thân lại ngay sau khi vừa oánh nhau mà? :D

4. rchato

rchato Thành viên chính thức

Cái này là do phụ huynh ngày nay cưng con thái quá. Mình ngày bé ở quê, đi học thì đi bộ từ nhà tới trường(thành phố thì lo bắt cóc chứ giờ này ở quê bọn trẻ học 5 - 6 tuổi đi học là bình thường).
    Tới lớp cô giáo chỉ quản không cho nói chuyện riêng thôi. Còn đánh nhau, cấu nhau là bình thường. Vậy mà giờ này đứa nào đứa nấy cũng lớn khôn, trưởng thành đó thôi. Cứ để con nó tự phát triển, nó tự học cách thích nghi với cuộc sống. Dần dần hình thành được cho bé khả năng tư duy cũng như tự giải quyết vẫn đề.
    Trẻ con ở quê, học lớp 2 là biết nấu cơm rồi, mà chỉ có ở phố mới quan trọng hóa vấn đề thôi. Còn về trưởng thành, thì ở quê chỉ thiệt thòi một chút khi k được tiếp cận công nghệ sớm thôi. Còn nếu có điều kiện ăn học tốt thì chả thua kém gì mấy người ở phố. Trong khi, đứa trẻ ở phố lúc nào cũng được cưng thái quá. Sứt 1 tí da là đi viện này kia. La làng lên vậy.

Mẹ Kem iu thích bài này.
  5. Mẹ Kem iu

Vâng bạn! Trẻ con nên để tự lập dưới sự hướng dẫn của bố mẹ. Đúng là trẻ con thành phố có hơi được cưng quá nhưng tùy điều kiện mà bạn? Có điều kiện thì ai cũng mong con mình được những điều tốt đẹp nhất vậy. Dĩ nhiên là ko cưng thái quá làm các bạn í thành gà công nghiệp ạ. :)

6. BonKidCorp

BonKidCorp Thành viên mới

Mẹ Kem iu thích bài này.
  7. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Giờ em thấy, các bé được bố mẹ nuông chiều quá ý mà :) không biết sau này con em như thế nào

Mẹ Kem iu thích bài này.
  8. Mẹ Kem iu

Cảm ơn mn vì những thông tin hữu ích nhé! 3D3%005

9. Mẹ Kem iu

Hì hì, con mình thì mình chiều thôi, tại sao không chứ nhỉ? Cơ mà chiều đúng mực và trong giới hạn nha mn!

10. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

đúng luôn, bạn ns quá chuẩn