Cần giúp: Thu Nhập Thấp Có Nên Mua Bảo Hiểm Nhân Thọ ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 10/4/2017.

1. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng đang được người quen giới thiệu cho mua gói này, nhưng chưa biết rõ quyền lợi và ưu điểm của gói này ntn?

Đang tải...

2. lelumber

lelumber Thành viên tích cực

Ai cũng biết đóng bảo hiểm là lỗ và ai cũng biết lợi ích của nó nhưng vấn đề là nhiều người không có sự ổn định có thể năm nay tốt thu nhập ổn định nhưng ngày mai đùng cái thất nghiệp tiền đâu mà đóng, nếu rút thì chả được bao nhiêu, mà bỏ thì mất tiền.
    Thế nên nhiều người mới lăn tăn ở vụ này chứ chỉ nói lợi ích như mấy ông bà tư vấn thì ai chả thích đóng,

3. bolobala87

bolobala87 Thành viên tích cực

Bạn ơi, thế nên tư vấn viên chuyên nghiệp trước khi ký HD và chạy dự thảo minh họa để phân tích tài chính cho khách hàng trước. Từ đó mới đưa ra giải pháp phù hợp cho KH.

KH chỉ nên tham gia ở mức 10-15% thu nhập của mình để nếu tài chính có vấn đề thì mức này cũng ko bị ảnh hưởng tới cuộc sống của khách.

Như mình đi tư vấn, có phải ký HD lớn là thích đâu, phải phù hợp với tài chính của GD khách hàng nữa.

4. bolobala87

Bạn có thể nói người quen của bạn phân tích rõ gói sản phẩm đấy cho bạn, hoặc bất kỳ tư vấn viên nào của Manulife để chia sẻ.

Ngoài ra Manulife có rất nhiều gói giải pháp khác rất hay để bạn tham khảo.

Sửa lần cuối: 20/7/2017
  5. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Bạn chưa biết rõ thì nên hỏi ng tư vấn cho rõ ràng nhé. Còn mình chia sẻ cho bạn như sau.
    Quyền lợi của bạn khi tham gia Phúc thọ phu thê với mệnh giá 500tr là:
    - Được bảo vệ bệnh hiểm nghèo đến tận tuổi 85 ( đây là sp duy nhất trên thị trường BH hiện nay được bảo vệ đến tuổi 85) tức là từ lúc mắc bệnh và sống trong vòng 30 ngày thì bạn được chi trả trong 10 năm đầu 500tr ( 100% mệnh giá), từ năm thứ 11 trở đi là 750tr ( 150% mệnh giá)
    - Nếu ốm đau nằm viện được 1 triệu/ 1 ngày đến khi đủ 1000 ngày hoặc đến 70 tuổi, tùy điều kiện nào đến trước.
    - Nếu mắc bệnh hiểm nghèo dành riêng cho nam hoặc nữ thì thêm 100 triệu (20% mệnh giá bảo hiểm )
    - Vào năm thứ 20 của hợp đồng bạn nhận đc phiếu TM: 100 triệu (20% mệnh giá bảo hiểm )
    - Quyền lợi bảo hiểm khi tử vong trong 10 năm đầu 500tr ( 100% mệnh giá), từ năm thứ 11 trở đi là 750tr ( 150% mệnh giá).
    - Riêng đối với nam còn thêm bảo hiểm thương tật do tai nạn tùy từng trường hợp và tối đa 500tr ( 100% mệnh giá)
    Phí tham gia với mệnh giá này ở độ tuổi 30 khoảng 28tr /1 năm.
    Đây là dòng sp truyền thống nhưng khá tốt và ổn cho việc vừa tiết kiệm vừa vừa bảo vệ. Bây giờ có nhiều sp mới cũng tương tự như Gia đình tôi yêu thì phí đóng thấp hơn, bảo vệ cao hơn nhưng tiết kiệm ít hơn và bệnh hiểm nghèo chỉ bảo vệ đến tuổi 70.

6. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

Vì là chỗ qua người quen giới thiệu cho chồng mình nên mình ko muốn vì "nể nang" mà mua. Cho mình hỏi nếu mình mua gói 200tr thì mình được hưởng những gì? cảm ơn bạn!

7. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Quyền lợi tương tự như gói 500tr ấy bạn nhưng giá trị ít hơn ấy. Bạn cứ hỏi rõ người tư vấn ấy. Kể cả ng quen hay không cũng thế. Vì quyền lợi của chính bản thân mình.

8. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Thì mọi ng đóng mức thấp thôi, như nhà e này. 5tr 1 năm. 1 năm mà k tiết kiệm đc 5tr thì nan giải quá. Vì chẳng mấy chốc ngoảnh đi ngoảnh lại là già, mà già mới hay ốm đau, mới cần tiền dưỡng già. Nói chung, ít nhiều j cũng phải có 2 quỹ tiết kiệm. 1 ngắn hạn, 2 dài hạn. Ngắn hạn thì để ngân hàng. Dài hạn thì mua bh

lelumber thích bài này.
  9. lelumber

lelumber Thành viên tích cực

5tr ít quá nó bị hạn chế nhiều thứ mn ạ

10. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Tất nhiên có tiền đóng gói to thì càng tốt. Nhưng ý e đang so sánh giữa đóng bh ít và k đóng thì dù ít có cũng còn hơn. Nhiều ng e thấy cứ bảo đợi bao giờ giàu mới mua bh. Trong khi đó rủi ro nó có chờ mình giàu rồi mới rủi ro đâu

11. doremonha

doremonha Thành viên rất tích cực

mh vừa đc tư vấn gói gia đình tôi yêu đc bảo vệ đến tuổi 99 cơ mà nhỉ?

12. doremonha

c mua bảo hiểm cty nào vậy?

13. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Tớ đang phân vân muốn hủy hợp đồng bảo hiểm đây. ở gói gia đình tôi yêu, nếu như chỉ nhìn vào cột lãi suất đảm bảo thì đến năm 81 tuổi hợp đồng mất hiệu lực, có nghĩa là đóng 15 năm với số tiền tớ đang ký hợp đồng là hơn 300 triệu, với lãi đảm bảo đó số tiền 300 đến năm 81 tuổi của tớ = 0 vậy là bỏ số tiền đó chỉ để mua sự yên tâm, mà với mình mục đích đóng là để bảo vệ và về già có tý tiền tiết kiệm (ở đây tớ không nói đến lãi suất 7-8 % như bảng minh họa, vì đây là gói UL nên kinh doanh có lúc thắng thua, khách hàng phải chịu những rủi ro đó). Tớ cũng đang tìm hiểu thêm 1 số sản phẩm khác của công ty bảo hiểm khác xem tớ chỉ so sánh lãi suất đảm bảo thôi.
    Một mặt nữa, hôm rồi cầm hợp đồng, có mấy chỗ đính kèm trong hợp đồng không phải chữ ký của mình, làm mình vô cùng thất vọng, vì mới đã như thế này, thì không hiểu sau sẽ thế nào.

14. doremonha

tớ cũng đang xem gói gia đình tôi yêu tớ cũng đang phân vân chỗ mất hiệu lực ý, lãi suất đảm bảo với lãi suất minh họa tớ chả hiểu như thế nào. bạn mua lâu chưa, bạn mua gói bao nhiêu tiền và bảo vệ mấy người vậy

15. thaorua2008

Hợp đồng của tớ ký hôm 30/10/2017, trong vòng 21 ngày được hủy hợp đồng, vì thực ra ai tư vấn bảo hiểm họ cũng hướng đến cái tốt nhất của sản phẩm của bên họ, mà quên đi những tư vấn về mặt hạn chế của sản phẩm.
    Tớ lấy ví dụ như cái cột cam kết lợi nhuận đảm bảo ý, thì số tiền bạn đóng 15 năm chỉ đủ để nó bảo vệ đến năm bạn 81 tuổi là hd hết hiệu lực, mình là người mua nên mình phải tính đến giải pháp an toàn, có thể các năm trước họ được chia lãi suất 10% chẳng hạn, nhưng biết đâu những năm sau không được thế.
    Cái thứ 2 nữa là bạn để ý cột phí bảo hiểm rủi ro, càng ngày càng tăng, cái thứ 3 nữa là phí khấu trừ phí bảo hiểm định kỳ quá cao 55% cho năm nhất, năm 2 là 33%
    Thứ 3: Món quà cho sức khỏe, phí bảo hiểm cơ bản của mình thấp hơn món quà sức khỏe, phí bảo hiểm cơ bản 1 năm các bạn ý thiết kế cho mình có 12 triệu, trong khi đó món quà sức khỏe là 15 triệu (cái này các bạn ý nói là tích vào tính lãi, nhưng tớ chả tin vì cái này có khác gì cái thẻ bảo hiểm y tế đâu, không dùng nó cũng mất)
    Thứ 4: Các bạn ý tự ý ký tên của mình vào thư thỏa thuận mà không hỏi ý kiến mình.
    Trên đây là ý kiến của mình về gói menu gia đình tôi yêu. Tớ báo hủy hợp đồng lúc sáng rồi, tớ cũng đang lang thang tìm hiểu một số sản phẩm khác vừa bảo vệ vừa có tiền lúc về già.

16. doremonha

cảm ơn chia sẻ của bạn nhé, để tớ tìm hiểu thêm xem thế nào.

17. bolobala87

T cũng là tư vấn của Manulife đây.

Việc các bạn ấy ký thay thư thoả thuận của bạn là sai nguyên tắc rồi. Rất tiếc và xin lỗi bạn vì điều này.

Còn về lãi suất minh hoạ và cam kết mà bạn nói thì các Công ty BH đều như nhau, vì lãi suất minh hoạ là dựa trên kết quả kinh doanh những năm gần đây, và các gói đầu tư cũng như việc mình mua cổ phiếu, chưa chắc chắn được về kết quả sx kinh doanh. Nhưng bạn yên tâm là việc đầu tư kinh doanh của cty do 1 cty quản lý quỹ riêng, do các chuyên gia tài chính hàng đầu quản lý và nghiên cứu.

18. thaorua2008

Tớ hủy hợp đồng hôm thứ 6 rồi. Tớ bị mắng như tát nước vào mặt, cảm thấy như đi ăn xin. Tớ hủy vì nhiều lý do, không trung thực, tư vấn không có chuyên môn, lấp liếm để khách hàng phải bò ra tìm hiểu. Và tớ chốt lại là hủy, tìm công ty khác.
    Cái nữa là gói gia đình tôi yêu phí quản lý quá cao, tớ làm so sánh với mấy hãng khác, họ thấp hơn rất nhiều, phí quản lý hợp đồng họ chỉ thu có mấy năm đầu thôi, chứ không phải theo suốt thời gian hợp đồng.

19. bolobala87

Hix, t cũng là tư vấn của Manu, thấy rất áy náy về vấn đề này.

Còn việc bạn bị mắng thì t ko hiểu được, vì trong 21 ngày từ ngày ký nhận HD, bạn hoàn toàn có thể lên quầy dịch vụ khách hàng làm thủ tục và nhận lại tiền trong 30 phút, ko cần ai hỗ trợ.

Như đợt vừa rồi t đi du lịch nc ngoài 1 tuần, khách hàng thay đổi kế hoạch muốn huỷ, t cũng bảo thư ký hỗ trợ làm thủ tục luôn.

Còn về phí quản lý hợp đồng, t nói thật là các công ty ngang nhau. Có thể cty khác họ phân bổ vào những phần khác mà bạn ko để ý.

T chỉ xin khẳng định là Manu là cty có dịch vụ chăm sóc KH tốt nhất Việt Nam hiện nay, bạn trải nghiệm ở quầy dịch vụ KH và xem quy trình thanh toán y tế sẽ cảm nhận được.

Rất tiếc là bạn đã có trải nghiệm không hay về Manulife.

20. doremonha

mh cũng ko hiểu lắm về cái bảng minh họa này, gói gia đình tôi yêu là gói đầu tư hả bạn, vậy sau 15 năm đóng phí mà mh muốn rút thì mình chưa chắc chắn có 1 khoản hoàn lại hả bạn nếu đầu tư thua lỗ.