Khác: 9 Tháng Mang Bầu: Những Điều Mẹ Nào Cũng Cần Tránh

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi keziashop, 16/3/2017.

1. keziashop

keziashop Thành viên đạt chuẩn

9 tháng mang bầu: Những điều mẹ nào cũng cần tránh
    Để có thai kỳ khỏe mạnh, các chuyên gia luôn khuyên mẹ bầu cần lưu ý những điều dưới đây.
    Sức khỏe của người mẹ trong thai kỳ là vô cùng quan trọng bởi nó ảnh hưởng trực tiếp đến sự phát triển của em bé trong bụng. Và để có một thai kỳ hoàn hảo nhất, chị em nên tránh những điều dưới đây.
    Không ngủ đủ giấc
    Mang thai là khoảng thời gian cực kỳ quan trọng và bạn không nên để giấc ngủ của mình bị giới hạn. Những thay đổi của cơ thể và hormone đòi hỏi bạn phải ngủ nhiều hơn. Hơn nữa, bạn sẽ phải thức khá nhiều một khi bé đã ra đời. Vì vậy, đừng ngại đầu tư nhiều thời gian để ngủ nghỉ trong giai đoạn 40 tuần thai. Giấc ngủ đêm kéo dài 7 tiếng là tương đối lý tưởng cho mẹ bầu.
    Tự ý sử dụng thuốc
    Việc tự đi mua thuốc khi chưa qua thăm khám là một sai lầm rất phổ biến. Nhưng đừng chủ quan như thế trong 9 tháng quan trọng này. Bạn có biết một viên thuốc đau bụng thông thường có thể khiến mình sảy thai, hay kem trị mụn có thể gây dị tật vĩnh viễn cho con?
    Căng thẳng thường xuyên
    Lời khuyên hàng đầu được các bác sĩ đưa ra là bạn cần giữ tinh thần thoải mái. Đừng để bản thân cảm thấy bị áp lực vì nó có thể ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe của cả bạn và bé.
    Ăn cho 2 người
    Thực ra, khái niệm ăn cho hai người không đồng nghĩa với việc bạn gia tăng gấp đôi khẩu phần. Nó chỉ đơn giản là cộng thêm 300 calories vào khẩu phần hàng ngày của bạn. Ăn quá nhiều khiến bạn đứng trước nguy cơ tiền sản giật và tiểu đường thai kỳ.
    Lười uống nước
    Tuy rằng khoảng thời gian mang thai thường mang đến cho bạn rất nhiều cảm giác hài lòng, trải nghiệm cảm giác thiêng liêng nhưng đối với cơ thể, đây lại là khoảng thời gian đầy áp lực. Một lượng lớn chất thải được tạo ra trong cơ thể cần được thanh tẩy. Uống nhiều nước chính là cách để cơ thể hoạt động trơn tru và đẩy những chất thải ra theo con đường tự nhiên như mồ hôi, tiểu tiện và đại tiện.
    Không nói chuyện với con
    Dù chưa được sinh ra nhưng bé vẫn có thể nghe và cảm nhận được mẹ. Hãy đặt bàn tay lên bụng và bắt đầu câu chuyện bạn muốn nói với bé. Bằng cách này, bạn đã thắt chặt mối dây liên kết mẹ con ngay từ khi bé còn trong bụng.
    Ăn quá nhiều chất ngọt
    Nên cắt giảm tối đa các loại kẹo bánh, đồ ăn ngọt khi bạn đã bước sang giai đoạn thứ 2. Ăn nhiều đồ ngọt trong thời điểm này chỉ khiến bạn dễ bị tiểu đường thai kỳ và còn dẫn đến nhiều biến chứng khác.
    Không tập thể thao
    Đừng lười biếng, bởi mẹ có biết là những bài tập như yoga có thể giúp bạn sinh nở dễ dàng hơn trong tương lai? Nhớ luyện tập đều đặn nhưng đừng tạo quá nhiều áp lực lên cột sống nhé.
    Không học lớp tiền sản
    Những hướng dẫn khoa học sẽ giúp bạn rất nhiều khi chuyển dạ, rặn sinh và cả quá trình chăm sóc em bé sau này. Đừng bỏ qua nhé.
    Bỏ bê sức khỏe
    Bạn không thể bỏ mặc sức khỏe của bản thân chỉ vì một việc gì đó. Trong giai đoạn mang thai, không gì cần thiết hơn một cơ thể khỏe mạnh và tâm trạng vui vẻ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi keziashop
    Đang tải...

2. vuduong22

vuduong22 Thành viên chính thức

Cần nhiều thứ phải ghi nhớ quá, note lại những điều này mới được. Thanks mẹ đã chia sẻ nhé !

tra.xanh thích bài này.
  3. tra.xanh

tra.xanh Bắt đầu nổi tiếng

đọc dài quá mà em thấy sợ nhất là dùng kem trị mụn ko đúng cách gây dị tật. hức hức

4. Nguoiphunututin004

Nguoiphunututin004 Thành viên chính thức

Tránh những thứ này rất tốt cho con. Thanks mẹ đã chia sẻ nhé

5. Namthan1609

Namthan1609 Thành viên đạt chuẩn

Tháng cuối cùng là rất quan trọng nên cần phải chú ý rất nhiều nhé cm

6. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

đúng đó. mấy tháng cuối cực kì quan trọng đó ạ.

7. yeu_cubin

yeu_cubin Thành viên đạt chuẩn

thanks thông tin của chủ top nhé, note lại để nhớ. thực ra nhưng điều này mọi người điều biết nhưng k lưu tâm thôi, ngoài ra trong thai kỳ thì điều cần chú trọng nữa là về dinh dưỡng, mẹ bầu nên chú ý bổ sung các thực phầm giàu dha và omege-3 để con thông minh lanh lợi

8. thien_yet1010

thien_yet1010 Thành viên đạt chuẩn

mình thì rất chú ý việc dùng thuốc khi bị ốm, trong thai kỳ ăn uống dễ ảnh hưởng đến bé lắm. Với lại đợt rồi tăng cân nhiều bị mắng quá nên dạo này mình cũng phải ăn uống tiết chế lại, để tránh ăn đêm mình thường uống 1 ly sữa enfa mama trước khi đi ngủ, vừa k phải ăn nhiều lại k lo đói còn có nhiều dinh dưỡng cho con

9. bibi2016

bibi2016 Thành viên sắp chính thức

em thấy là cái đoạn ko nên uống thuốc lung tung rất đúng luôn, kể cả các viên tổng hợp. nên tham khảo bác sĩ trước khi sử dụng. bổ sung dưỡng chất tốt nhất vẫn là qua con đường ăn uống các mẹ ạ. uống thêm nước hoa quả, sinh tố, ăn nhiều đạm, canxi, uống sữa bầu mỗi ngày

10. minhchau_94

minhchau_94 Thành viên chính thức

riêng sữa bầu mình thấy enfamama dùng dc đó các mẹ. thành phần khá đầy đủ dưỡng chất nhất là mấy chất tốt cho não bộ phát triển như dha, choline. uống sữa này nhiều chất xơ với lợi khuẩn nên cũng không bị táo bón, sợ nhất cái này luôn

11. vangk11

vangk11 Thành viên đạt chuẩn

những kiến thức trên quả thực rất hữu ích, mình mới làm mẹ mà không có những thông tin này chắc cũng sẽ ảnh hưởng đến thai nhi, với cả mình cũng nhức đầu trong việc chọn lựa sữa cho bé, bản thân mình cũng có sữa nhưng được 4 tháng thì sữa ngưng, mình mới đi tìm hiểu về sữa, cũng may là lúc đó mình tìm được dòng enfa a+, sữa này mình tìm hiểu thì có chất MFGM, mới được các nhà nghiên cứu phát hiện ra, cũng có trong sữa mẹ luôn, nên mình cũng khá yên tâm là bé sẽ được cung cấp các chất tốt cho trí não cũng như phát triển toàn diện về thể chất

12. nguyenlananh131193

nguyenlananh131193 Thành viên mới

Bài viết hay quá

13. nguyenlananh131193

nguyenlananh131193 Thành viên mới

Bài viết hay quá

14. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

tks mom

15. canhcam_nho

canhcam_nho Thành viên mới

mình thì hạn chế mỹ phẩm trong suôát thai kỳ tối đa. thi thoảng cũng có 1 ít mụn do thay đổi nội tiết tốt, nhưng cũng bình tĩnh vệ sinh đúng cách thì cũng tự lặn. chủ yếu là chú trọng cung cấp đủ dưỡng chất cần thiết cho bé. Mình siêng năng uống sữa bầu mỗi ngày để bổ sung dha cho con

16. hoaiphuong2017

hoaiphuong2017 Thành viên sắp chính thức

khi biết tin vui là mình nã ông xã đi mua sữa bầu về uống rồi. uống sớm để bổ sung các chất cần thiết như axit folic, DHA, sắt, canxi... Ngày uống 2 cốc enfamama với thêm sinh tố hoa quả nữa vưa đủ chất lại có thêm vitamin quá ổn luôn í

17. herozero33

herozero33 Thành viên tập sự

cám ơn thông tin của chủ top, mang bầu thi cần phải kiêng nhiều thứ lắm, và việc bổ sung chất dinh dưỡng cho mẹ và bé cực kì quan trọng, các mẹ đừng ăn đồ sống nhé sushi chẳng hạn tuy là nó ngon (chẳng hiểu ngon chỗ nào) nhưng vì con đi, lúc mình mang bầu mình cực kì ghiền thịt gà luộc mà còn phải có bia cơ, thế là mình phải hạn chế, vì con thôi, nó ghiền cái gì mà kì quá

18. ngocthy00

ngocthy00 Thành viên mới

hixx, nhiều mẹ cũng gặp tình trạng ít sữa quá nhỉ, cũng may là em được chị đồng nghiệp chỉ mua sữa enfa, để bổ sung các chất con cần mà sữa này thì được xem là hơi giống sữa mẹ rồi nên em cũng yên tâm cho con sử dụng

19. phuongdung_hp

phuongdung_hp Thành viên chính thức

mẹ nào bị chuột rút nhiều, hay ra mồ hôi trộm thì nên đi khám bs xem có bị thiếu canxi ko ấy. uống sữa bầu cũng tốt nhưng mà phải xem có hợp bụng ko nữa, cẩn thận vấn đề tiêu hóa, táo bón. mình phải đổi 2-3 loại sữa trước khi dùng hẳn enfamama ấy các mje ạ

20. Ca bống

Ca bống Thành viên tích cực

Thong tin huu ich qua