Kinh nghiệm: Cách Tự Sửa Gioăng Tủ Lạnh Bị Hở Để Tránh Mất Tiền Oan

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi July0707, 11/12/2017.

1. July0707

July0707 Thành viên mới

Chào cả nhà. Em thấy tủ lạnh là thứ hữu ích nhất trong nhà nhưng lại thường bị bỏ bê chăm sóc nhất. Nhà em mấy tháng trước có cái gioăng tủ lạnh bị hỏng, em chả biết làm gì phải kêu người tới nhà sửa. Tưởng là chi phí cũng hạt dẻ thôi mà ngờ đâu tốn đến cả triệu, trong khi cái tủ lạnh cũ nhà em bán lại chắc cũng chỉ được 2tr là cùng :(

Sau đó em có tìm hiểu thì mới biết là mình có thể tự xử phần này ở nhà. Thật ra cũng đơn giản thôi mọi người ạ. Mình chỉ cần tháo gioăng tủ lạnh ra, sau đó dùng nước nóng dội lên gioăng tủ. Sau khi lau khô thì gắn lại , còn nếu thấy chỗ nào còn chưa khít thì mình có thể dùng máy sấy tóc để hơ vào chỗ bị hở.
    Những việc này chủ yếu là để làm nóng cho gioăng tủ phục hồi lại độ đàn hồi và hít chặt lại tủ lạnh. Mình cũng nên kiểm tra lại xem bản lề của cánh tủ có đang bị lệch không, nếu nó bị lệch thì cũng có thể làm cho cửa tủ không thể đóng chặt.
    Sau cùng mình đóng cửa tủ lạnh lại rồi dùng băng dính ép cánh tủ dính chặt vào trong khoảng vài tiếng đồng hồ để cho gioăng tủ hít lại là xong nhé.
    Nếu làm xong những bước này mà vẫn không được thì mình mới nên gọi người tới làm. Chúc mọi người thành công, đừng để mất tiền oan như em nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi July0707
    Đang tải...

2. BomeBo_0101

BomeBo_0101 Thành viên mới

em có coi cái clip thấy người ta tháo hẳn cánh tủ ra mà không tháo gioăng, vậy khi nào thì tháo gioăng khi nào thì tháo hẳn cái cánh ra vậy mẹ

bảy phạmJuly0707 thích.
  3. me iu nghé

me iu nghé

chỉ cần tháo gioăng tủ lạnh ra, sau đó dùng nước nóng dội lên gioăng tủ. Sau khi lau khô thì gắn lại , còn nếu thấy chỗ nào còn chưa khít thì mình có thể dùng máy sấy tóc để hơ vào chỗ bị hở.
    e thử xem đã

July0707 thích bài này.
  4. July0707

July0707 Thành viên mới

Cách nào cũng được nhưng tháo hẳn cái cánh tủ ra thì hơi khó

5. BomeBo_0101

BomeBo_0101 Thành viên mới

Vậy mở gioăng ra bằng cách nào vậy mẹ, em thấy nó dính cứng ngắc

6. July0707

July0707 Thành viên mới

Mẹ để ý dưới lớp gioăng có mấy con ốc vít, các ốc vít nằm ở bên dưới các lớp lót nhựa và kẹp với gioăng tủ lạnh. Mình nới lỏng ốc vít để giữ gioăng nha, làm khéo khéo là mở được gioăng liền à.

7. July0707

July0707 Thành viên mới

Chắc gioăng nào giãn nặng lắm rồi mới phải tháo ra dội nước nóng thôi, đối với những gioăng hở nhẹ thì không cần phải mất công tháo, mình dùng máy sấy được rồi

8. Nguyễn Thị Nhật Lệ

Nguyễn Thị Nhật Lệ Thành viên mới

Em có biết cách này rồi nhưng mấy mẹ lưu ý khi lấy gioăng ra cẩn thận gioăng bị xoắn nha, mình lấy một ít bột bôi lên gioăng để đề phòng gioăng bị xoắn, làm thẳng nó lại mệt lắm

9. Nguyễn Nguyễn Mỹ Mỹ

Nguyễn Nguyễn Mỹ Mỹ Thành viên tập sự

Nhà em có cái tủ lạnh cũng lâu rồi, ron nó cũng hở tùm lum hết mỗi lần đóng cửa tủ ko được, em toàn lấy băng dính dính thôi. Em có thử làm theo cách mẹ chỉ mà không ăn thua, không biết do tủ cũ quá rồi hay sao nữa. Mấy mẹ tư vấn cho em còn cách nào không chứ chẳng lẽ em phải cho nó lên đường hay sao

10. OnTheSky

OnTheSky Thành viên mới

Khuyên các mẹ nếu tủ lạnh nhà có bị hỏng ron nặng lắm rồi thì một là đem ra tiệm sửa 2 là thay luôn tủ lạnh, chứ hì hà hì hục sửa vậy mệt lắm, đồ công nghệ nữa, lỡ có hỏng cái là bung bét đấy. Em phận đàn ông chỉ khuyên vậy thôi

11. July0707

July0707 Thành viên mới

ủa có hả mẹ, hên quá lúc em làm thì lại bị xoắn

12. July0707

July0707 Thành viên mới

Nếu như cũ quá không fix được thì khuyên em nên thay luôn tủ lạnh mới đi em, chứ để vậy nó hở tốn điện thêm.

13. July0707

July0707 Thành viên mới

thì sửa được tí nào hay tí đó anh ơi, chứ tủ lạnh giờ cũng mắc tiền lắm đâu phải ai cũng dư giả mua tủ lạnh mới đâu

14. Nguyễn Nguyễn Mỹ Mỹ

Mà giờ đồng công nghệ mắc lắm mẹ, đồ càng hiện đại thì càng mắc. Muốn thay tủ lạnh mới cũng phải đắn đo suy nghĩ dữ lắm

15. July0707

July0707 Thành viên mới

đồ công nghệ giờ cũng không mắc lắm đâu em,nếu muốn mua tủ lạnh mới thì em tham khảo tủ lạnh của mấy hãng như toshiba, samsung, panasonic mấy hãng đó thấy hàng chất lượng mà giá cũng được lắm em. Riêng chị thì chị ưu tiên toshiba với panasonic hơn còn samsung thì chị ko ưng lắm

16. Nguyễn Nguyễn Mỹ Mỹ

panasonic mắc lắm chị ơi, tiền đâu mà mua ::D samsung thì hơi dở trước em cũng xài rồi. Toshiba em thấy ổn, giá cũng được chắc để hôm nào ra siêu thị xem thử xem sao

17. OnTheSky

OnTheSky Thành viên mới

em chỉ khuyên mấy mẹ vậy thôi, chứ như vợ nhà em cứ hay tiếc của ráng xài rồi cũng chẳng đâu ra đâu. Đồ công nghệ giờ cũng rẻ mà, tủ lạnh như của sony, LG hay toshiba chất lượng ổn mà giá cũng không cao đâu mẹ

18. anngo2406

anngo2406 Thành viên tập sự

Panasonic thì sao hả anh, em đang tính mua cho nhà 1 cái thấy giá cũng hơi cao nhưng chất lượng cũng được

19. OnTheSky

OnTheSky Thành viên mới

Pân công nghệ ổn phết, mà giá hơi cao thiết kế cũng hơi đơn điệu, nếu anh muốn mua đồ chất lượng mà giá phải chăng thì khuyên anh nên mau của toshiba hàng nhật nên bền còn không thì mua của electrolux cũng được đấy

20. Trịnh Thị Linh Lan

Trịnh Thị Linh Lan Thành viên tập sự

cảm ơn chị! rất hữu ích!