Khác: Chia Sẻ Dùng Thuốc Bổ Cho Mẹ Bầu Trong Từng Giai Đoạn

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Huy Lân, 1/12/2017.

1. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Mẹ Trúc Mai nói đúng đó. Đâu phải cứ tăng nhiều cân là tốt.
    Trường hợp tăng nhiều hoặc con to thì mẹ cũng có những nguy hiểm. Phải sinh mổ, nguy cơ tiền sản giật, tiểu đường thai kỳ...
    Không nên tham con to đâu, sau này ra ngoài con được chăm sóc tốt thì vẫn tăng cân ầm ầm vấn đề cân nặng k quá quan trọng mà.

Đang tải...

2. Mẹ Trúc Mai18

Mẹ Trúc Mai18 Bắt đầu tích cực

Mình cũng thấy nhiều mẹ sinh con hơn 2kg mà sau sinh các mẹ ấy tốt sữa mỗi tháng đầu cũng tăng thêm 1-2kg nên chẳng mấy mà đuổi kịp các bé sinh to hơn đâu.

3. Bố Khánh Linh

Bố Khánh Linh Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn bạn đã tư vấn. Vậy em cũng phải bảo vợ đỡ phải lo nghĩ về vụ k ăn được gì.
    Và tìm mua loại nào bổ sung dinh dưỡng cho bà bầu mà k mùi cho vợ uống thôi.

4. Bố Khánh Linh

Bố Khánh Linh Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn mẹ Trúc Mai nha.

5. 2starlet

2starlet Thành viên đạt chuẩn

Em cũng đang dự định tháng tới thả đây. Thấy các mẹ tư vấn bổ sung axit folic, vitamin tổng hợp mà chưa biết nên mua loại nào.
    Nhưng em nghĩ mình ăn uống cũng khá tốt, ngày 3 bữa thịt, rau, tinh bột đầy đủ.
    Chắc k bị thiếu chất đâu, nên đang băng khoan có nên bổ sung thêm k sợ lại thừa

6. thuykitty2005

Em ơi nên bổ sung axit folic trước khi mang thai .
    Bởi axit folic có vai trò trong việc ngăn ngừa sinh con dị tất ống thần kinh, mà ống thần kinh lại đuợc hình thành rất sớm chỉ trong 28 ngày đầu tiên của thai kỳ.

Nếu em không dùng thuốc thì nên bổ sung bằng thực phẩm sau nhé;
    • Thực phẩm có màu xanh lá cây như rau chân vịt, súp lơ xanh, cải làn, cải bắp…
    • Các loại đậu đỗ như: đỗ tương, đỗ đỏ, đỗ đen…
    • Các loại trái cây như bơ, cà chua, đặc biệt các hoa quả thuộc họ nhà cam quýt…
    • Gạo nâu và các loại gạo còn nguyên cám khác
    • Gan động vật: Gan động vật có chứa acid folic, ngày thường có thể ăn một lượng gan động vật thích hợp, nhưng không nên ăn nhiều, vì gan động vật giàu vitamin A, hấp thu quá nhiều sẽ gây những ảnh hưởng không tốt cho cả mẹ và thai nhi.
    • Bánh mì, ngũ cốc bổ sung cho bữa sáng. Ngoài bổ sung axit folic, bánh mì còn có thể được thêm sắt và các vitamin nhóm B như niacin, thiamin và riboflavin rất tốt cho bà bầu.

7. 2starlet

Cảm ơn chị đã tư vấn chi tiết.
    Em mới lấy ck chưa có kinh nghiệm nên có gì các chị chỉ giáo ạ.

8. thuykitty2005

Hi k có chi.Cư nên ddây nhiều mẹ cđã sòn sòn 2-3 đứa rồi đây kinh nghiệm cho em hỏi nha.

9. MePhongbeo

MePhongbeo Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình bác sỹ bảo ruột non tăng âm vang, yêu cầu làm double test, rồi 4 tuần sau làm triple test, siêu âm lại, có khi phải chọc ối bạn ạ
    độ mờ da gáy bé nhà tớ là 1.6mm nếu theo tiêu chuẩn cũng là bình thường.
    Bé nhà bạn bác sỹ không nói gì nghĩa là phát triển bình thường ko có gì đâu bạn ạ

Huy Lân thích bài này.
  10. 2starlet

Dạ vâng chị 3D3%005

11. thuykitty2005

Mà em chú ý khi chế biến không nên ngâm, rửa rau củ quả cũng như nấu quá lâu để tránh thất thoát thành phần acid folic trong nguồn thực phẩm. Vì Axit folic rất dễ bị phân hủy bởi nhiệt độ cao cũng như quá trình chế biến.

12. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

Hic, mn đừng lo quá mà ảnh hưởng tới con, em siêu âm ở ngoài nên được nhìn thấy con, nhìn con động đậy rồi nghe tim thai mà xúc động lắm ý. E cũng đang cân nhắc k bít có nên làm triptest k đây, nếu làm chắc e gọi melatec họ làm quá, chứ lên viện xong lại phải đi lại mấy lần lấy kq mệt lắm

13. Huy Lân

hihi, thực ra hôm ý e cũng chỉ hỏi vu vơ là liệu tuàn này đã biết giói tính chưa, nhưng chắc con toàn co chân nên a ý k nhìn rõ, rồi còn chỉ cho em cẳng chân, mông em bé nữa mà, em SA ở ngoài thôi, cái anh gần nhà e SA cũng cẩn thận nên e toàn ra đó chứ lên viện xa ngại lắm chị ạ

thanhthuyvt46 thích bài này.
  14. Huy Lân

Bác bảo chị nhà ăn từng chút 1 thôi, bầu bí đã mệt mà còn k ăn được thì oải lắm.

15. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

uh, siêu âm ngoài thì bsi sẽ nói, chị siêu âm ngoài có 2 lần thôi, 16w bsi nói giới tính cho mình rồi, xong toàn vào viện vì chị làm cũng gần pshn nên đến đó cho yên tâm ý. Mà thôi con gì cũng dc e ơi, chứ nhiều người tốn rất nhiều tiền vào mà vẫn ko dc ý. à mà nhà e đang xây nhà à?

Huy Lân thích bài này.
  16. Huy Lân

Vâng, e thì con nào cũng đc mà, trộm vía con cứ khỏe mạnh là ok chị ạ, giờ em chuyển chỗ làm sang thanh xuân rồi nên chả tiện viện nào cả, viện nào cũng phải đi xa ý, hic, trước ở pstu thì cty cách đó có 2km. Nhà e xây đc hơn 1 tháng rồi chị ạ, hihi, giờ đang vào quá trình hoàn thiện, chả bít tết có xong k

17. thanhthuyvt46

em làm chỗ nào thanh xuân thế? chị cũng làm ở thanh xuân nè, mà lên pshn có khoảng 3km thôi. nhà e xây theo kiểu khoán m2 hay là ntn vậy? chị định sang năm xây mà chưa biết nên thuê trọn gói hay thuê theo m2 nè

Huy Lân thích bài này.
  18. Huy Lân

Em ở ngay đoạn Nguyễn huy tưởng ý chị, hihi, e còn chua bít cái pshn nó nằm đâu, nói chung là cũng ngu đường lắm c ạ, nhà e xây tính công, nhưng mà thợ toàn ng nhà nên không làm chậm hay kéo dài thời gian nhà m đâu chị ạ, nếu c có người trông nom hoặc thợ quen bít thì hãy nhờ, k thì khoán cho đỡ mệt. Nhà em là có anh chồng em vs cậu chồng e làm, các thợ khác cũng toàn là cháu ruột mẹ chồng em nên các anh ấy làm nhiệt tình lắm.

19. thanhthuyvt46

ơ, nguyễn huy tưởng thì cũng gần chỗ chị thôi mà, đi 1 tí là đến pshn thôi, ngày nào chị chẳng đi làm qua Nguyễn Huy Tưởng, hihi. nếu có người nhà làm cho như thế thì còn gì bằng nữa, hihi
    nhất nhà e, song hỉ lâm môn nhé, năm sau con ra đời là đã có nhà để ở :D

Huy Lân thích bài này.
  20. Huy Lân

Vâg, hihi, cũng lo lắm chị ạ, năm nay e bầu nên anh chồng e đứng lên làm cho mà, chị làm chỗ nào đấy, hi, em sang bên này đc cái đi làm gần hơn bên kia 1 đoạn, cũng may đúng tgian bầu bí chứ k đi xa cũng lo lắm, bên này cũng gần cty chồng e nên ít nữa có bầu to thì có xe ôm, hihi. Cũng mong nhà cửa xong trước tết cho gọn chứ kéo dài tới ra tết mệt lắm c ạ, mà dạo này còn ít thợ vì cậu e nhận 1 cái công trình nữa cơ, cũng may dưới nhà e mọi thứ rẻ, e làm 2 tầng, 1 tum mà cậu e tính tất tật tầm 600tr chi ạ