Cần giúp: Biểu Hiện Trẻ Suy Dinh Dưỡng, Trẻ Suy Dinh Dưỡng Nên Ăn Gì Để Phát Triển Tốt Nhất

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hoathuytinh6312, 5/7/2017.

1. hoathuytinh6312

hoathuytinh6312 Thành viên mới

Theo các bác sĩ, chuyên gia về chăm sóc sức khỏe và dinh dưỡng trẻ em thì các bậc phụ huynh cần có sự quan tâm, theo dõi chặt chẽ tình trạng chiều cao, cân nặng của con. Tình trạng trẻ em suy dinh dưỡng, biếng ăn hiện nay đang là một vấn đề đáng báo động và làm đau đầu những gia đình có con nhỏ. Vì thế, các mẹ cần lưu ý trẻ suy dinh dưỡng nên ăn gì để hấp thụ tốt nhất?

Bạn nên đọc:
    Chế độ ăn dinh dưỡng đặc biệt mẹ chăm sóc bé bị suy dinh dưỡng
    Bé suy dinh dưỡng nên ăn gì?

Làm thế nào để biết trẻ suy dinh dưỡng- trẻ suy dinh dưỡng nên ăn gì?
    Con bạn có thể đã bị suy dinh dưỡng nếu chậm tăng cân, đứng cân hoặc sụt cân. Trẻ suy dinh dưỡng thường biếng ăn, ăn ít, môi xanh, niêm mạc mắt nhợt nhạt. Các dấu hiệu thường gặp khác ở trẻ suy dinh dưỡng là:

- Buồn bực, hay quấy khóc, ít vui chơi, kém linh hoạt. Các bắp thịt tay chân mềm nhão, bụng to dần.

- Không lên cân hoặc giảm cân

- Teo mỡ ở cánh tay, thịt nhẽo.

- Teo nhỏ: mất hết lớp mỡ dưới da bụng.

- Da xanh, tóc thưa rụng dễ gãy, đổi màu.

- Ăn kém, hay bị rối loạn tiêu hóa: ỉa phân sống, ỉa chảy hay gặp.

Cần làm gì để bé không bị suy dinh dưỡng

Trẻ suy dinh dưỡng nên ăn gì?

Để xác định trẻ có suy dinh dưỡng hay không ngoài việc quan sát các dấu hiệu trên, cha mẹ còn có thể dựa vào các chỉ số chuẩn để so sánh với con mình:

• Cách thứ nhất là dựa vào cân nặng theo tuổi. Khi trẻ mới sinh nặng cỡ 3kg, sau 5 tháng tăng gấp đôi, 12 tháng tăng gấp ba; sau đó mỗi năm tăng thêm 2kg. Khi trẻ 6 tuổi thì cân nặng phải là 20kg. Nếu ở vùng xa không có cân, có thể đo vòng cánh tay trẻ 1-5 tuổi. Trẻ bình thường 14-15 cm; nếu dưới 13cm là suy dinh dưỡng.
    • Cách thứ hai là dựa vào chiều cao theo tuổi. Khi mới sinh trẻ dài 50cm, 6 tháng dài 65 cm, 12 tháng: 75cm, 2 tuổi: 85 cm, 3 tuổi: 95cm, 4 tuổi: 100cm. Sau đó, mỗi năm chiều cao tăng thêm 5cm khi trẻ 8 tuổi phải cao 120cm.
    Để biết chi tiết về chế độ ăn dinh dưỡng dành cho trẻ bị suy dinh dưỡng, bạn vui lòng truy cập:

Trẻ suy dinh dưỡng nên ăn gì để phát triển tốt nhất

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoathuytinh6312
    Đang tải...

2. kelly_nguyen2111

kelly_nguyen2111 Thành viên đạt chuẩn

thông tin đáng lưu ý đấy, cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé. Tuy nhiên các mẹ cũng đừng quá châm châm vào cân nặng, phát triển trí não cũng là vấn đề quan trọng trong 3 năm đầu đời của con, mình rất chú ý bổ sung đày dủ dha cho con. còn hơi gầy tí cũng chẳng sao cả

3. babyB23

babyB23 Thành viên đạt chuẩn

cám ơn thông tin của chủ top, có những mẹ không biết việc ép cho con ăn cũng là gây ảnh hưởng cho bé, các mẹ cần động viên bé bằng cách âu yếm, vỗ về biểu lộ tình cảm trìu mến, yêu thương bé tránh thô bạo trong cử chỉ lời nói của người lớn trước mặt bé.

Sửa lần cuối: 17/12/2017
  4. ngocthy00

ngocthy00 Thành viên mới

nói chung là trẻ bị suy dinh dưỡng cũng do nhiều yếu tố, nên các mẹ có thể cho đi khám trước nhé, và cần lời khuyên từ bác sĩ, thường thì các mẹ nên chia nhiều bữa nhỏ trong ngày r lên thực đơn đa dạng phong phú để kich thích sự thèm ăn, mình thì sử dụng sữa ngoài cho bé, mình đang sử dụng enfa, bé nhà mình lúc trước cũng khá là còi nhưng trộm vía hợp sữa nên tốt, và tăng cân đều, và tuy trong sữa đã có chất dinh dưỡng nhưng mình vẫn chú trọng trong việc chọn thực phẩm để cung cấp thêm các vitamin khoáng chất cho bé

5. babyB23

babyB23 Thành viên đạt chuẩn

con mình thì may mắn không bị các bệnh như suy dinh dưỡng và táo bón, nhưng bé hơi biếng ăn, bé nhà mình cực kì ghiền sữa của hãng enfa, bé không tăng cân nhiều nhưng mình thấy bé nhà mình vẫn khỏe mạnh, ở trong sữa có thành phần MFGM, đây là chất giúp bé phát trí não cũng như cảm xúc và tư duy, bé lanh lợi, năng động, tuy hơi còi nhưng vẫn rất tung tăng vui chơi, mình bây giờ đã hạn chế cho con sử dụng nhiều các thiết bị điện tử rồi, để bé tập trung chơi các trò chơi trí tuệ nhiều hơn, bên cạnh đó mình thường hỏi con hôm nay bé muốn ăn gì, và thử làm nhiều món mới để cho con không bị ngán

6. Jennyvuhp

Jennyvuhp Thành viên đạt chuẩn

CHất MFGM đó hình như mới tìm ra, thấy có mỗi sữa công thức enfamil là có bổ sung thêm vào thành phần dinh dưỡng thôi. Mình nhìn các sữa khác trong siêu thị không thấy có chất này thì phải

7. minhchau_94

minhchau_94 Thành viên chính thức

Mình đọc trên mạng thấy có vẻ chất MFGM này cũng giá trị lắm ý đó, phải 150 cân sữa mới chiết xuất được 1 cân dưỡng chất MFGM ấy các mje ạ

8. yeu_cubin

yeu_cubin Thành viên đạt chuẩn

bé mình cũng lười ăn lắm. nhưng mình k ép mà để con thoải mái, giờ bé cũng đáng dùng enfa, mới đầu mình chọn vì có đạm thủy phân để con tiêu hóa tốt. giờ được biết enfa có cả MFGM giúp con thông minh thì mình yên tâm hơn hẳn, giờ chỉ mong đến thời gian tới con ăn uống tốt hơn để còn đi mầm non

9. kelly_nguyen2111

kelly_nguyen2111 Thành viên đạt chuẩn

con mình cũng đang dùng enfamil. về tiêu hóa thì rất ok rồi còn cả MFGM thì chẳng biết thế nào chứ cu nhà mình thì lém lắm lại còn hay bày trò nịnh nọt, mới tí tuổi đã dẻo miệng k ăn bằng rồi

10. mebechi25

mebechi25 Thành viên chính thức

nên cho con đi khám nghe bs tư vấn. trẻ suy dinh dưỡng thì chắc cần bổ sung canxi, vitamin D, kẽm... trước sau đó ăn bồi bổ thêm những thực phẩm nhiều chất như sữa công thức, thịt, tôm, có dk thì cho con ăn tổ yến cũng rất tốt

11. hoaiphuong2017

hoaiphuong2017 Thành viên sắp chính thức

tổ yến thì đắt quá, em cứ cho con ăn chế độ giàu đạm, canxi với ăn thêm sữa chua, sữa công thức nữa thôi. em thấy giờ các hãng họ pha chế đầy đủ lắm luôn ý chứ, ko chỉ quan tâm đến vấn đề tăng cân ko mà còn cả hỗ trợ não bộ luôn ấy

12. minhchau_94

chuẩn đó mẹ ơi. Thời buổi giờ đầu óc quan trọng lắm, ko chỉ cần IQ ko, còn cần cả EQ nữa cơ. Thế nên em mới ưu tiên dùng sữa enfa cho con vì đọc thấy bảo MFGM giúp trẻ phát triển đồng đều, tăng cường biểu cảm và khả năng tư duy nhận thưc nữa ấy

13. phuongdung_hp

phuongdung_hp Thành viên chính thức

Mình thấy bảo đó là nhờ MFGM giúp tăng cường gấp đôi liên kết não bộ, hỗ trợ con trẻ phát triển thêm khả năng tư duy tốt hơn, nhận thức nhanh nhạy hơn đó

14. hoaiphuong2017

Em thấy trẻ còi cọc cứ cho ăn thêm lươn, tôm, ruốc cóc, sau đó cho ăn thêm sữa công thức hàng ngày nữa là ổn rồi ạ

15. minhchau_94

Em có đọc dc trên mạng là não hình thành và lớn lên ngay trong quá trình phát triển thai nhi, nhưng 5 năm đầu đời mới là giai đoạn phát triển vượt bậc nhất. thế nên tầm này bổ sung dinh dưỡng cho con càn thiết lắm đó ạ, cá, sữa, những đồ não tốt cho não thì nên cho con ăn nhiều vào

16. Jennyvuhp

Jennyvuhp Thành viên đạt chuẩn

trẻ suy dinh dưỡng thì có thể do nhiều lý do lắm chứ các mẹ. có thể là do sữa không hợp trẻ không tiêu hóa được,hoặc sữa không hợp vị trẻ nên trẻ lười ăn,đồ ăn quá cứng với con,... con em thì sau khi dứt sữa mẹ em mới chỉ cho ăn sữa công thức cho bé quen đã.sữa công thức thì em cũng dùng sữa enfa có MFGM giống với chất trong sữa mẹ để hợp với bé hơn.bé nhà em ăn tốt và khỏe mạnh lắm chả thấy bị làm sao

17. mekhanhbi

mekhanhbi Thành viên mới

mẹ cũng dùng enfa à,em cũng dùng nè.bé nhà em bị dị ứng đạm sữa bò nên chọn sữa cho con khổ sở lắm,hồi đấy còm nhom.mãi có bà chị mách cho sữa enfa dùng đạm thủy phân dễ tiêu hóa,bé ăn vào tăng cân vù vù thích lắm

18. hoaiphuong2017

Em nghe bảo giờ ngoài DHA có chất MFGM ấy ạ, vừa hỗ trọ phát triển nhận thức, khả năng tư duy vừa tăng cường khả năng miễn dịch cho con ấy các mẹ thử nghiên cứu xem

19. bibi2016

bibi2016 Thành viên sắp chính thức

chất này là 1 chất có trong sữa mẹ,không những thế lại còn rất quý hiếm nữa.em đọc trên mạng thấy bảo là 150kg sữa thì mới chiết xuất được 1kg MFGM thôi mẹ ạ.