Kinh nghiệm: Quỹ Đen Các Mẹ Có Bao Nhiêu Rồi ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 29/5/2017.

By Chuhongnhung on 29/5/2017 lúc 11:58 AM
  1. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Phụ nữ cần có quỹ đen ai cũng biết. Đến em nghèo tháng kiếm 2 triệu mà còn biết dấm dúi chồng lập quỹ đen nữa là :D. Nên em hỏi chút các mẹ có quỹ đen, quỹ các mẹ lập được bao lâu ? có được bao tiền rồi ? . Em lập đc 6 tháng, có 1 sổ tiết kiệm 10 triệu rồi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chuhongnhung
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chuhongnhung, 29/5/2017.

1. August88
      August88
      ko có quỹ đen vì đang nhờ mẹ chơi họ để giấu quỹ đen thì ck phát hiện ra, mấy lần hắn nhanh chân gửi mẹ trước tiền đóng họ thế là nghiễm nhiên trở thành quỹ chung rồi
    2. dimeo17
      dimeo17
      quỹ đen thì các chị giấu chồng ntn vậy ạ
    3. minhnt92
      minhnt92
      2 đang muốn tạo quỹ đen mà chồng quản lí chặt ghê;)
    4. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      E bỏ vào ngân hàng rồi sổ tiết kiệm để ở nhà đẻ.
    5. Mẹ Thủy Ngọc
      Mẹ Thủy Ngọc
      Mình có "quỹ riêng" khoảng 150 củ, ck mình biết nhưng bảo, của vk cho riêng mẹ đẻ, ck ko ý kiến gì hết :)
      Ha An 0210 thích bài này.
    6. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Hihi ck tâm lý thế. E thì k dám nói. Vì vk ck e cũng k dư dả. Nên nói ra thì kiểu nào cũng việc này việc kia mà hết. Thế nhà mn ck có quỹ riêng thế k ?
    7. Mẹ Thủy Ngọc
      Mẹ Thủy Ngọc
      Nhà mình thì 2 vk- ck đều riêng tài khoản, ai quản lý tiền của người ấy. Hàng tháng ck báo cáo tài chính cho mình biết thôi chứ tiêu việc gì mình cũng ko care chặt chẽ. Nói chung, quan điểm của mình là tự chủ và trách nhiệm chung chứ ko phải là kiểm soát nhau, bất kể việc gì :)
    8. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      À thế độc lập tài chính thì ck k kiểm soát k khó chịu là phải r. Còn e thì ck đi làm bao nhiêu đưa cả. Ck là thu nhập chính ( chiếm 70% thu nhập gia đình) nên nếu biết e giấu quỹ đen chắc ck cũng k vui đâu
    9. thanghoa99999
      thanghoa99999
      K có quỹ đen đỏ gì cả. Chỉ có quỹ chung thui
    10. sieunhankhi
      sieunhankhi
      mình chả có quỹ đen quỹ đỏ gì, lấy chồng 5 năm chỉ ăn với đẻ, may mà chồng cũng ổn
    11. mai8586
      mai8586
      Nghĩ lại buồn, e chẳng có quỹ đen mn ạ! :( Tiền nong 2vc công khai luôn. Chắc là e cũng phải lập cái quỹ, để ví dụ có việc gì thì còn có cái mà tiêu.
    12. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Biết là ck vẫn ổn. K ổn thì đã chẳng ở đc với nhau. Nhưng đời ng dài ai biết hết đc. Mình là phụ nữ có sao thì cũng thiệt thân nên đề phòng thừa còn hơn thiếu
    13. ME_MUOP_2012
      ME_MUOP_2012
      nhìn chung có quỹ riêng thì tự chủ trong cs hơn mà, thích mua ji thi mua, lam j thi làm, tất nhiên là những ngày lễ, kỉ niêm...thì mình vẫn fai vòi chồng quà cáp chư nh mà trong cs mình tự chủ hơn rất nhiều, chẳng bạn ko nhân ngày gì hay dịp gì, tự nhiên hứng lên thích đi spa, mua bộ sp làm đẹp, tham gia khóa học ngoại ngữ, mua quà biếu tặng ng này, mua quà cho ck.....mà mình chẳng phải lăn tăn hay xin xỏ ai cho mệt. Dĩ nhiên có những chuyện liên quan đến cả 2 vc thì mình nên nói, chẳng hạn mua vé ca nhạc tặng nhạc phụ nhạc mẫu, mua đồ dùng trong gd giá trị lớn như oto, xe máy.... thì 2 vk ck fai bàn bạc thống nhất....và lấy quỹ chung ra mà tiêu hehehe. Mình k biết các bạn thế nào, mình k thấy việc co quỹ đen có gì là xấu hay mờ ám cả, mình thấy vk ck chia sẻ với nhau là điều tốt, những khó khăn trong cv, hay những chuyện về chăm sóc con cái, tuy nhiên có những chuyện mà mình không nhất thiết cái gì cũng fai nói với ck, mình giữ cho riêng mình, mình có file quản lý tiền của mình bằng excel, tất nhiên là file này mình cũng fai set up password, nó ko có nhiều nh mình thấy thú vị với nó vì nó có những kế hoạch thu chi cho riêng mình, với số tiền mình tự đầu tư và kiếm thêm đc, đôi khi đang làm tính tính toán toán, ck minh lên mình phải close vội ck minh cười và hỏi em lam cai gi ma cứ mờ mờ ám ám vậy, mình chỉ cười thôi và bảo k có gì, tất nhiên nêu ck mình muốn biêt thì ck minh cũng xem dc thôi, vi lão giỏi công nghệ mà, nh vì tôn trọng vk nên cũng k bao h mò xem đt, máy tính.... Ck mình biêt minh có quỹ đen nh cũng kệ vì lão cũng có mà mình cũng kệ, cứ lương nộp hết cho vk còn lại kiếm thêm ntn thì minh ko quản, thi thoảng đi làm vê thấy mặt lão vui vẻ la bít ngay hn có phong bì phong báo mình lại hỏi, có gì vui thế share cho em vui với đi, cho minh 500-1tr thôi cũng vui rồi, cám ơn rối rit, lão vênh mặt kiểu như mình là soái ca cứu vớt đòi con vk đói rách ấy. Cái quỹ này thi do quan niệm mỗi ng khác nhau thôi, nh là phụ nữ mình nghĩ có đam mê riêng ngoài ck và con cái thì thấy cs cũng thú vị hơn rất nhiều.
    14. thietkebietthudep
      thietkebietthudep
      mình không có 1 tí quỹ đen nào hết. Chắc phải học hỏi các mẹ quá.
    15. hoatrucbach01
      hoatrucbach01
      mình có quỹ đen nhưg mà cứ để được 1 thời gian nhà có việc lại lôi ra dùng hết và lại hết sạch rồi lại kiếm và cứ thế thôi haa chung quy lại quỹ đen với đỏ gì thì cũng dành cho gia đình hết
    16. Hoanganh2102
      Hoanganh2102
      e cũng nghĩ như c đó, có quỹ đen thì mình tự chủ hơn trong nhiều chuyện chứ. C hàng xóm nhà e, 2 vk ck làm chung nên ck biết hết lương c ý mà ck lại cầm tiền nữa chứ. Có hôm c ý còn phải vay tiền ng khác để cho a cho e hoặc mua cho cháu cái gì đó ấy. Nên e nghĩ các mẹ cứ phải có 1 cái quỹ riêng :D
    17. Ha An 0210
      Ha An 0210
      Quỹ đen mn tiết kiệm lâu chưa mà được nhiều thế ":D
    18. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Nhà e chưa có việc j cần kíp để lôi ra nên vẫn còn nguyên. Bố đẻ e biết e có quỹ đen lại vừa dấm dúi ủng hộ cho e thêm 50 triệu. Thế là giờ e có 75 triệu r. Từ h tới tết cố thêm 10 triệu là 85 triệu. Hihi
    19. ME_MUOP_2012
      ME_MUOP_2012
      sướng vậy em hihi, chúc mừng em, đúng là ko gì bằng bố mẹ đẻ cả, lúc nào cũng chỉ lo cho con thôi, bố mẹ cũng k bắt minh lo hay cho gì cả nhưng chi nghỉ phòng vẫn hơn, chẳng hạn ko may có việc ốm đau đi viện minh sẽ chu động lo cho ông bà hơn.
    20. Chuhongnhung
      Chuhongnhung
      Vâng. Tại e ở nhà bán hàng onl thu nhập thấp nên k dự phòng lúc cơm k lành, canh k ngọt thì còn có chỗ mà xoay