Sữa Công Thức Có Thể Thay Thế Sữa Mẹ Được Không?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi thuykitty2005, 10/10/2017.

1. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Mình nghĩ chắc mẹ nào cũng tán đồng với quan điểm trước giờ rằng: “Sữa mẹ là sữa tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ” và chúng ta luôn tin rằng không có nguồn dinh dưỡng nào có thể so sánh bằng sữa mẹ, sữa mẹ là số 1 phải không?

Chính vì tâm lí đó nên nếu một người mẹ thiếu sữa hoặc vì nguyên nhân nào đó không thể cho con bú, mọi người sẽ đi xin sữa từ người mẹ khác. Và chuyện ngân hàng sữa mẹ online, hội sữa mẹ ra đời để nhằm mục đích trao đổi sữa cho nhau là một nhu cầu thiết yếu hiện nay.

Với mình nếu vì một lý do nào đó mà sau khi sinh con mấy tháng chẳng may mình mà bị tắng tuyến sữa, mất sữa thì mình cũng sẽ không phải vì thế mà sụp đổ, mặc cảm hay đi xin sữa cho con. Mình sẽ chọn nuôi con bằng sữa ngoài. Vì dù sao giờ công nghệ, khoa học phát triển sữa ngoài cũng khá tốt tuy không bằng sữa mẹ thì cũng hơn nước cơm và bột sắn ngày xưa mà các mẹ phải pha cho con uống khi không đủ sữa.

Còn các mẹ trong diễn đàn thì sao, các mẹ nghĩ sao về quan điểm này, cùng chia sẻ với mình để góp nhặt thêm nhiều ý kiến hay từ các mẹ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuykitty2005
    Đang tải...

2. nvhung247z

nvhung247z Smile

Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ :v

3. bibi2016

bibi2016 Thành viên sắp chính thức

Trẻ sơ sinh thì sữa mẹ vẫn là tốt nhất, đảm bảo đầy đủ chất dinh dưỡng mà lại cân đối, dễ tiêu hóa và hấp thụ. đặc biệt trong có những dưỡng chất chỉ có trong sữa mẹ thôi như chất MFGM ấy, rất tốt cho phát triển nhận thức của trẻ nhỏ

4. Jennyvuhp

Jennyvuhp Thành viên đạt chuẩn

Nhà em sinh mổ thiếu sữa lắm nên đang kiếm sữa ngoài cho con ăn. Ko biết chất mfgm đó có tác dụng ntn vậy mẹ, ngoài sữa mẹ ra có loại sữa nào khác có không ạ.

5. bibi2016

MFGM là lớp màng ba lớp bao quanh giọt chất béo của sữa mẹ, được tạo ra trong tế bào biểu mô tuyến vú.MFGM giúp tăng cường liên kết não bộ, cái này hình như là giúp con nhận thức tốt hơn, tư duy giỏi hơn đó. Ngoài việc phát triển trí não của bé thì MFGM còn giúp tăng khả năng miễn dịch vì trong thành phần của MFGM có những protein mang tính chất kháng khuẩn nữa à. Cái này em đọc dc trong bài viết cũng ở trên lcm này mà.

6. minhchau_94

minhchau_94 Thành viên chính thức

Sữa enfa bé nhà em ăn có chất MFGM này đó. nghe mẹ nói em xem lại liền, may mà thấy có cả DHA lẫn MFGM luôn. Mà em còn đọc thấy MFGM kết hợp với DHA giúp tăng cường gấp đôi liên kết não bộ đó. Chắc cũng nhờ ăn sữa enfa mà cu cậu thông minh đáo để, tư duy tốt lắm, chơi mấy trò cần nhiều tư duy như xếp hình giỏi luôn

7. babyB23

babyB23 Thành viên đạt chuẩn

đúng luôn, mình tìm hiểu thì sữa này có các chất thì rất tốt cho bé, mình cũng cho bé chơi các trò chơi trí tuệ chứ k cho chơi nhiều ipad hay cho xem tivi :)

8. mebechi25

mebechi25 Thành viên chính thức

mình thấy ít nhất trong 6 tháng đầu nên cho con bú mẹ hoàn toàn. nếu bắt buộc phải cho con ăn sữa ngoài hoặc sau này có mua thêm sữa công thức cho con ăn thì cũng nên chọn loại có thành phần dinh dưỡng gần giống với sữa mẹ nhất để cho con tiêu hóa tốt và phát triển khỏe mạnh

9. mekhanhbi

mekhanhbi Thành viên mới

trong mấy tháng đầu đời thì em chỉ cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ,rồi sau đó em tìm hiểu về sữa công thức có thành phần giống sữa mẹ nhất.rồi may có tìm được MFGM trong enfa nên cho bé uống,giờ bé khỏe mạnh nhanh nhẹn lắm.

10. Jennyvuhp

Jennyvuhp Thành viên đạt chuẩn

dạo trước trên đây có mom nào tư vấn em dùng enfa có MFGM,em dùng và thấy con em béo tốt lên hẳn,không nhưng thế lại còn nhanh nhẹn hoạt bát khỏe mạnh nữa, thích lắm ý

11. bibi2016

em đọc được trên mạng nói rằng chất MFGM là 1 chất rất quý có trong sữa mẹ,hình như 150kg sữa mới cho được 1kg MFGM thôi đấy.vừa quý lại còn hợp với con của mình vì nó là chất có trong sữa mẹ nữa chứ,từ khi dùng enfa có MFGM thì con em phát triển tốt lắm

12. minhchau_94

minhchau_94 Thành viên chính thức

mình thấy nhiều bố mẹ cho con tiếp xúc ipad với điện thoại sớm quá, khiến nhiều chon chậm biết nói luôn ấy. theo mình nên cho con ăn giàu chất bổ cho não, tăng cường trò chuyện, chơi cùng con những trò chơi kích thích não bộ là tốt hơn cả cho con

13. mebechi25

nhiều mẹ thiếu sữa vẫn đi xin sữa về cho con ăn. em thì em chịu, cảm giác ko yên tâm tí nào, vấn đề vệ sinh, bệnh tật, thuốc các thứ nữa. nếu thiếu sữa quá thì theo em cứ cho con ăn ngoài cũng dc, em thấy giờ trong thành phần sữa công thức cũng rất đầy đủ mà, họ có pha chế sữa dành riêng cho trẻ sơ sinh luôn

14. phuongdung_hp

phuongdung_hp Thành viên chính thức

sữa mẹ hút ra nếu ko bảo quản cẩn thận dễ bị hỏng lắm, cho con uống còn hại hơn. khi làm mọi cách vẫn thiếu sữa, nhất là mấy mẹ sinh mổ thì theo mình cứ cho con ăn sữa công thức đi, chọn loại dành riêng cho trẻ sơ sinh có đầy đủ thành phần dinh dưỡng giống với sữa mẹ cũng dc mà

15. leduyen2607

leduyen2607 Thành viên sắp chính thức

Nhiều mẹ giờ chọn cách hút sữa và trữ sữa cho con, nhưng với mình bú trực tiếp và uống sữa ct vẫn tốt hơn nhiều

phuongdung_hp thích bài này.
  16. hoaiphuong2017

hoaiphuong2017 Thành viên sắp chính thức

chuẩn đó mẹ ơi, như mấy mẹ trên gt sữa enfa em thấy cũng ổn lắm thây. sữa này có loại enfamil A+ cho trẻ sơ sinh dưới 6 tháng luôn đó, cũng đầy đủ dưỡng chất lắm, có cả MFGM như trong thành phần sữa mẹ luôn đó thây

17. phuongdung_hp

phuongdung_hp Thành viên chính thức

thực ra em thì ko đến nỗi thiếu sữa, cái này là kinh nghiệm em tham khảo đồng nghiệp em sinh mổ thôi. ăn cao chè vằng, chân giò chán chê vẫn ko có sữa, đi xin sữa người khác thì sợ ko đảm bảo chất lượng nên cuối cùng cho con ăn sữa công thức từ sớm luôn. nhờ trời giờ bé cũng nhớn xinh gái mà thích múa hát lắm, hoạt bát đáng yêu ai cũng muốn nựng à.

18. bibi2016

em mới tìm hiểu thêm và thấy rằng sữa enfa quá được các mẹ ạ.chất MFGM mà enfa mới tích hợp trong sữa khi kết hợp với DHA giúp gấp đôi liên kết não cho con mình thông minh hơn,đã thế lại còn bổ sung protein giúp tăng cường sức đề kháng nữa.thế nên sữa công thức thay thế sữa mẹ giờ là 1 điều bình thường rồi mọi người ạ

19. mebechi25

em thấy đồng nghiệp em sinh mổ nên thiếu sữa lắm, ăn chân giờ, cao chè vằng bao nhiêu mà vẫn thiếu nên cuối cùng đành cho con ăn sữa ngoài. nhờ trời với cả bé chắc cũng hợp sữa mà giờ nhớn xinh xắn đáng yêu lắm, vẫn hoạt bát bình thường ko có vấn đề gì đâu

20. hoaiphuong2017

hoaiphuong2017 Thành viên sắp chính thức

mình thấy con ăn sữa công thức một tg nếu thấy kêt quả ổn thì cũng đc cứ tiếp tục dùng tiếp thôi