Khác: 8 bí kíp giúp mẹ bầu đỡ đãng trí khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi linhvanjsc, 10/11/2014.

1. linhvanjsc

linhvanjsc Yêu con hơn cả cuộc đời

Nhiều người ngạc nhiên khi nhận thấy khi mang thai mình bị mắc chứng nhớ nhớ quên quên. Dưới đây là 8 bí kíp giúp mẹ bầu vượt qua được tình trạng đó và sống vui vẻ.

Khoảng 50% phụ nữ khẳng định mình hay đãng trí, nhất là vào quý cuối của thai kỳ. Bạn quên mất mình đã để chìa khóa ở đâu, không tìm thấy kính, quên lịch hẹn hay không thể nhớ nổi những thông tin mới đọc trước đó vài phút. Đây là kiểu đãng trí tạm thời trong thai kỳ và có một số nguyên nhân sau:

- Bạn ngủ không đủ giấc trong thời gian mang thai.

- Trong một thời gian ngắn bạn phải ghi nhớ quá nhiều thông tin để chuẩn bị cho việc sinh nở.

- Bạn phải chịu đựng những khó chịu thông thường xảy ra khi mang thai.

Những bí kíp sau sẽ giúp bạn vượt qua được giai đoạn này:

1. Sống ngăn nắp

Sống gọn gàng, ngăn nắp giúp bạn hạn chế gặp phải những giây phút đãng trí bất ngờ. Ví dụ, khi bạn luôn giữ hóa đơn tiền điện nước trong cùng một chỗ, bạn sẽ biết chính xác nơi tìm được nó khi không nhớ mình đã trả tiền hay chưa. Việc sắp xếp mọi thứ gọn gàng có thể giúp bạn cảm thấy bình tĩnh hơn khi không nhớ thứ mình cần tìm.

2. Ghi nhớ lại mọi thứ

Giấy ghi nhớ nên trở thành “người bạn thân” của mẹ bầu. Bạn có thể dán giấy ghi chú ở bất cứ nơi nào như: tủ lạnh, gương phòng tắm hoặc cửa trước nhà. Hãy dán chúng ở nơi mà bạn chắc chắn nhìn thấy và được nhắc nhở về những thứ bạn cần ghi nhớ.

3. Đặt chuông báo

Một cách khác bạn có thể áp dụng nhằm giúp mình nhớ phải làm gì chính là cài đặt chuông nhắc nhở. Nếu bạn muốn nhớ giờ uống vitamin, làm món thịt quay, hãy đặt chuông hẹn giờ. Điều thú vị của cách này là bạn có thể sử dụng chuông nhắc cho nhiều việc khác nhau.

http://**********/upload_images/images/2014/10/31/8-bi-kip-giup-me-bau-do-dang-tri-khi-mang-thai.jpg​

Tinh thần thoải mái là một điều tuyệt vời giúp bạn vượt qua tình trạng đãng trí của mình.

4. Nói chuyện với mọi người

Mặc dù những tháng cuối thai kỳ bạn dành nhiều thời gian nghỉ ngơi ở nhà, bạn cũng nên ra ngoài và giao tiếp với mọi người. Theo Viện nghiên cứu Sức khỏe Mỹ, nói chuyện với nhiều người là giải pháp để để trí não phát huy chức năng của mình.

5. Ăn nhiều rau

Rau chứa nhiều chất chống oxy hóa. Ăn nhiều rau xanh có lá, súp lơ xanh, rau chân vịt giúp trí não của bạn luôn luôn đạt “phong độ” cao nhất.

6. Tạo thói quen

Thói quen khiến mọi hoạt động của bạn dễ theo dõi hơn. Nó giúp bạn thực hiện theo một khuôn mẫu bạn vốn quen làm, cũng như bạn có nhiều khả năng nhận ra điều cái gì đó thiếu hoặc không ổn khi “lệch nhịp” với thói quen ấy. Thêm vào đó, bạn có thể sẽ nhận thấy sinh hoạt theo thói quen sẽ rất hiệu quả, ngay cả sau khi em bé chào đời.

7. Thoải mái cười vui

Tinh thần thoải mái là một điều tuyệt vời giúp bạn vượt qua tình trạng đãng trí của mình. Bạn nên “cười xòa” nếu đến cửa hàng mà quên thứ gì đó định mua hoặc muốn kể một câu chuyện hấp dẫn thì bỗng dưng quên mất. Cố gắng nhìn nhận vấn đề trên khía cạnh hài hước của nó. Thay vì suy nghĩ quá mức hoặc nghiêm trọng hóa chuyện này, bạn hãy giữ một thái độ thoải mái nhất, điều này có thể giúp bạn đối phó tình hình đãng trí của mình tốt hơn.

8. Tập thể dục

Có thể hơi khó khăn nhưng bạn nên tập thể dục khi mang thai. Tập thể dục giúp tim bạn đập mạnh hơn và tăng cường tuần hoàn máu, cung cấp đủ oxy cho não. Hãy nói chuyện với bác sĩ để có những bài tập thích hợp cho mình.

Nguồn: Phụ nữ News

Xem thêm:
    5 điều không nên khi mẹ bầu uống nước
    Những khó chịu mà mẹ bầu hay gặp phải trong 3 tháng giữa
    8 bí kíp giúp mẹ bầu đỡ đãng trí khi mang thai
    Giúp bạn tránh ngộ độc thức ăn khi mang thai
    Giúp mẹ vượt qua những rắc rối trong 3 tháng đầu mang thai

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhvanjsc
    Đang tải...

2. Đặng Thị Loan

Đặng Thị Loan Thành viên mới

Ðề: 8 bí kíp giúp mẹ bầu đỡ đãng trí khi mang thai

cam ơn bài viết. mình cũng hay quên. sau bài này mình tìm được cách cho mình rồi...:)

3. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

Ăn nhiều rau xanh có lá, súp lơ xanh, rau chân vịt giúp trí não của bạn luôn luôn đạt “phong độ” cao nhất. kể cả khi không bầu, ha ha

4. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Nói chung lại là tư tưởng phải tốt và vui vẻ, căng thẳng là lại hay nhớ nhớ quên quên lắm :D

5. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Mình cũng thấy mẹ bầu hay quên, đáng trĩ lắm :) Công ty mình hay có ấn vân tay mà mình suốt ngày quên từ khi mang bầu

6. TeachArt

TeachArt Thành viên rất tích cực

Em đi chợ quên không thèm lấy tiền thừa luôn

7. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

Sinh bé xong làm gì cũng nhanh quên các mẹ nhỉ