Tranh luận: Bạn Chọn Mua Thực Phẩm Hằng Ngày Hay Trữ Thức Ăn Cho Cả Tuần?

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Sò Bông, 12/1/2018.

1. Sò Bông

Sò Bông Ước j con mình đc thế này! ^^

Bữa ăn gia đình được xem là nơi yêu thương và giữ lửa hạnh phúc. Nhưng theo thời gian, guồng quay cơm áo gạo tiền, những hối hả và áp lực vô hình từ công việc đã khiến bữa ăn gia đình ngày càng trở nên thưa thớt. Nếu trước kia mọi thành viên luôn quây quần ăn chung bữa cơm, giờ đây, mọi người lại cố gắng hết sức thu xếp để có được một ngày ăn chung ấm áp cuối tuần.

Đi đôi với việc thay đổi thói quen ăn cơm chung với nhau, việc mua thực phẩm cũng dần chuyển từ đi mua HÀNG NGÀY sang mua MỘT NGÀY cho cả tuần để tiết kiệm thời gian. Cả hai phương án này đều có ưu nhược điểm riêng, vậy bạn đang chọn phương án nào?

Nếu bạn chọn cách mua thực phẩm hàng ngày, chắc chắn bạn thuộc típ người ưa chuộng sự tươi ngon tự nhiên bởi thực phẩm luôn được lựa chọn cẩn thận mỗi ngày và sẽ được ưu tiên dùng ngay trong ngày ấy. Tuy nhiên phương án này sẽ khiến bạn mất thời gian hơn.

Nếu bạn thuộc chọn cách trữ thức ăn cho cả tuần, bạn sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian. Bạn có thể thư thả mỗi sáng cho những hoạt động khác thay vì vội vã ra siêu thị hoặc đi chợ cho kịp giờ làm. Tuy nhiên, nếu không bảo quản đúng cách, sau 2 đến 3 ngày, thực phẩm sẽ không còn giữ được sự tươi ngon, đặc biệt rau củ quả dễ mất nước và héo.

Làm sao có thể kết hợp ưu điểm của cả hai cách trên: vừa tiết kiệm thời gian mua thực phẩm, vừa giữ được độ tươi ngon tươi ngon của rau củ quả hơn cả tuần???

Bí quyết là phải bảo quản thực phẩm ở môi trường nhiệt độ ổn định bên trong tủ lạnh. Bởi vì cũng giống như làn da con người, rau cũ rất nhạy cảm với sự thay đổi của nhiệt độ. Để rau củ giữ được sự tươi ngon khi bảo quản bạn cần phải kiểm soát nhiệt độ trong tủ một cách chính xác. Ngoài ra, bạn phải đảm bảo môi trường sạch khuẩn để thức ăn có thể giữ “tuổi thanh xuân” trong thời gian dài và không bị nhiễm khuẩn chéo, gây ảnh hưởng tới sức khỏe cả nhà. Hai điều trên thoạt đầu nghe có vẻ khó, nhưng nếu sở hữu tủ lạnh LG LINEAR Inverter nó sẽ trở nên “dễ không tưởng”. Tính năng LINEAR Cooling của tủ lạnh LG LINEAR Inverter có khả năng giữ cho sự biến đổi nhiệt độ không quá +- 0.5oC giúp độ lạnh luôn đều, ổn định bất kì lúc nào là yếu tố chính đem đến sự tươi ngon.

Thêm vào đó, Door Cooling - hệ thống làm lạnh từ cửa tủ giúp cho độ lạnh trong tủ đồng đều đến từng ngóc ngách, bao gồm cả cánh cửa tủ và làm mát nhanh hơn tới 35% so với hệ thống làm mát thông thường. Nhờ vậy, rau củ quả được bảo quản trong tủ lạnh LG LINEAR Inverter có thể giữ được độ tươi ngon lên đến 14 ngày, mẹ chỉ cần đi chợ 1 lần cho hơn cả tuần đấy nhé.
    Vậy bạn ủng hộ quan điểm đi chợ mỗi ngày hay đi chợ một lần cho cả tuần? Chia sẻ ý kiến của mình bên dưới nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sò Bông
    Đang tải...

2. anhngyn90

anhngyn90 Thành viên mới

Đi chợ mỗi ngày chỉ có các bà nội trợ thôi chứ chị em văn phòng vẫn là đi siêu thị mỗi cuối tuần. Mua về để hết vào tủ lạnh biết là đồ ăn sẽ không tươi ngon nhưng hết cách các mẹ ạ :rolleyes:

3. truongphi1290

truongphi1290 Thành viên tập sự

Kiểu như bỏ rau củ vào ngăn mát cũng bị đóng đá í ạ. Tủ lạnh nhà em bị hoài phát nản, mà đi chợ mỗi ngày thì lại không có tg

4. yudinh

yudinh Thành viên tập sự

Em cũng bị vụ rau củ để tầm 2 ngày là héo với cả bị đóng đá. Mặc dù đã để mức độ mát. Còn hạ hơn nữa thì lại không được vì em trữ đồ ăn cho con @@

5. viakl100

viakl100 Thành viên mới

em đây toàn đi chợ 1 lần ăn cả tuần, có khi còn k có thời gian nấu phải ăn ngoài nữa, tủ lạnh nhà em cũng k giữ đc rau củ tươi lâu

6. phquan

phquan Thành viên tập sự

Dạo này nhiều tủ lạnh có ngăn đựng rau củ riêng, nhiệt độ cũng riêng biệt luôn nên ko lo bị hư rau và hoa quả đâu các mẹ. Em cũng mới tậu cái nature fresh của LG nè, giữ rau củ tươi lâu hơn đấy ạ

7. thanhhauspeask

thanhhauspeask Thành viên tập sự

Tết này gom thưởng đổi tủ lạnh mà chưa biết đổi thương hiệu nào hết. Các mẹ thông thái cho em xin ít review. Tủ lạnh cũ em xài là Hitachi cũng được 15 năm rồi. Rất bền và tốt nhưng mà xem các tủ hitachi mới thì em thấy hơi đắt so với ngân sách. Em chỉ mua tủ tầm 12-15tr đổ thôi

8. anhngyn90

anhngyn90 Thành viên mới

Mua tủ lạnh trước tiên phải xem dung tích và nhu cầu sử dụng. Mẹ thanhhauspeask muốn mua tủ dung tích bao nhiêu và chủ yếu sử dụng thế nào thì các mẹ trong group mới tư vấn được

9. nganho1312

nganho1312 Thành viên tập sự

@ mẹ anhngyn90 tư vấn giúp e luôn ạ. Nhà em tầm 4 người nhưng thỉnh thoảng ông bà ngoại từ quê vào chơi có ở lại tầm 1 2 tháng nên em cũng muốn đổi 1 cái tủ to to tí. Nhưng ko biết cách tính dung tích tủ thế nào?

10. truongphi1290

truongphi1290 Thành viên tập sự

Dung tích tính theo đầu người sử dụng. Nhà từ 1-3 người thì mua tầm 130 -150 lít, 3-5 người thì 150-300 lít và hơn 5 người thì từ 350 lít trở lên. Ngoài ra các mẹ muốn mua tủ lạnh thì nên lựa chọn chức năng phù hợp với nhu cầu. VD như nhà em đi chợ luôn 1 lần để rau củ lâu trong ngăn mát cũng bị đóng đá và thối. Nên mua loại nào mà nhiệt độ riêng biệt cho từng ngăn đấy.

nganho1312 thích bài này.
  11. viakl100

viakl100 Thành viên mới

Em đang định đổi cái tủ lạnh ở nhà, tìm hiểu mãi thì chọn được mẫu tủ này của LG đảm bảo cho thực phẩm tươi ngon đến 7 ngày https://www.nguyenkim.com/tu-lanh-lg-512-lit-gn-l702sd.html Đó giờ chưa dùng qua hàng của LG bao giờ, mẹ nào vào xem tư vấn hộ em xem có đáng mua không ạ, em cảm ơn nhiều!

12. Khanh2311

Khanh2311 Thành viên chính thức

em nghĩ nên mua từng ngay thôi ạ. CÒn nếu thực sự không có thời gian thì nên mua trước 2 ngày. Chứ em thấy 1 tuần thì ko hạp lý lắm. Ko ổn ạ.

viakl100 thích bài này.
  13. anhngyn90

anhngyn90 Thành viên mới

cơ quan em cũng nhiều mẹ xài tủ lạnh LG thấy bảo ổn. Mà thấy tủ lạnh hay máy giặt lg nhiều chức năng hay ho phù hợp với nhu cầu sử dụng, giá thành cũng ok nữa. Còn sang chảnh hơn thì hitachi có đều em thấy dạo này hitachi tủ lạnh giá cao nhưng chức năng thì ko nhiều, toàn chức năng cũ và cơ bản thôi

14. viakl100

viakl100 Thành viên mới

Hôm nào em về sớm nhất cũng là 5h ra tới chợ thì đồ đã ôi hết rồi. Đi siêu thị thì quá chời đông. Chờ thanh toán xong là muốn nản luôn bởi vậy đi làm ko mệt mà mệt khâu đi chợ rồi về lại nấu ăn. Nên Nhà em toàn mua đồ ở siêu thị ngày cn rồi nấu cho cả ngày. Thịt cá thì cứ làm sạch sẵn bỏ vào hộp rồi cho vào ngăn đá. Rau thì để được 1 2 ngày nên lựa toàn mấy cái như bí bầu cho dễ để được lâu hơn

15. Hoàng Gmm

Hoàng Gmm Thành viên sắp chính thức

Dùng đồ để tủ lạnh lâu quá ko tốt đâu. Tốt nhất đồ tủ ăn trong vòng 1 tuần thôi

16. nganho1312

nganho1312 Thành viên tập sự

Thank các mẹ đã tư vấn, em dự tính là cuối tháng 1 này đi xem thử 1 con. Vẫn đang xem coi nên mua hãng nào, dung tích thì nhà em 4 người, h cuối năm chắc khuyến mãi nhiều mẹ nào biết model nào khuyến mãi mách em với

17. phquan

phquan Thành viên tập sự

Bên LG đang có chương trình khuyến mãi cuối năm kìa các mẹ: http://www.lg.com/vn/kmtet2018 mà nhà khoảng 4,5 người thì e thấy model này 430lit hợp nè bác: http://www.lg.com/vn/tu-lanh/lg-GN-L422GB được tặng cái nồi cơm điện nữa

18. Lâm Anh Nguyễn

Lâm Anh Nguyễn Thành viên tích cực

Tùy bình thường thì mua hàng ngày, có bão lũ thì chuẩn bị 1 ttuaanf

19. gomsu1

gomsu1 Thành viên mới

Không liên quan nhưng thấy cái clip quảng cáo tủ lạnh này hay nên share. Dạo này LG cũng đầu tư gê, sản phẩm mới ra liên tục:

20. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

thế đơn giản mình giảm số tủ lạnh đi là oke mà