Tổng Kết Chi Tiêu 2017

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hongthem_92, 18/12/2017.

1. mecutun

mecutun Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mẹ này:
    Thu nhập 2vc 12tr x 12 tháng = 144tr
    Tổng mua đồ: 72tr
    Còn lại: 144-72=72tr
    72tr chia đều cho 12 tháng chi tiêu trong năm: Bình quân mỗi tháng tiêu 6tr cho tất cả.

Ngưỡng mộ mẹ nó quá. Mẹ nó chia sẻ kinh nghiệm chi tiêu tiết kiệm cho tớ với.

Đang tải...

2. hongthem_92

hongthem_92 Tám thơm Hải Hậu

Cũng dành dụm sắm trước nay mai sinh con tập chung nuôi con sợ k có tiền sắm bác ạ. Với lại tết ck cũng được thưởng chục triệu nên mới dư tí. :) Cố lên nào!

3. hongthem_92

Tại e trọ nhà ở rìa Hà Nội nên cũng rẻ, phòng cũng hơi chật nhưng mà 2 vk ck ở tạm thế lúc có con cái rồi tìm phòng rộng hơn thì chi phí đắt hơn bác ạ.
    Tính xêm xêm thì tháng e cầm 3tr chi tiêu cơm nước + ck 1 tr + 1 triệu tiền nhà + 1 triệu đình đám nếu có. Tháng nào về quê thì lại đói ăn :) Khoản này bù khoản kia, rồi ngày lễ tết cũng được thêm ít tiền thưởng.

4. mecutun

Ùi, là chưa có nhóc nào. Vậy tranh thủ TK chứ sau này mà có con thì thôi rồi, tiền tiêu như bị mất cắp :D

5. hongthem_92

E cũng nghĩ thế bác ạ, đang tính săn chó con mà nghĩ đến tiền e thấy hơi bất an :D:D:D

6. mecutun

Mạnh dạn săn đi, có con là có của đấy, lúc đấy tự nhiên có lộc. Cứ yên tâm nhà tớ cũng thế mà

hongthem_92 thích bài này.
  7. toanbk

toanbk Yêu con, con trai của mẹ.

em dùng misa ghi hằng ngày, nhưng cũng có khi nhớ khi quên.
    tổng kết em vs con (3t) tiu hết ~133tr trong 2017 gồm tất tần tật thuê nhà, điện nc, đi lại, ăn uống hiếu hỉ... hic.
    em ở HN, khu nội thành, thế có đc coi là vung quá ko ạ

8. hongthem_92

Tùy mức sống của gia đình bác ạ, có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít, dành ra một khoản phòng lúc nhà có việc gì cần tiêu gấp, vs dư thì tiết kiệm dần dần chuẩn bị cho kế hoạch tương lai :) E muốn có một ngôi nhà và những đứa trẻ ^^

9. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

nhà mình ngoài dc con gà con ra với mảnh đất tí hon thì chẳng tk dc đồng nào :(

10. mecutun

Được con Gà con là sướng nhất rồi, chúc mừng mẹ nó

11. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

thanks mn nhé, đúng là cái sướng nhất trong năm nay mn ạ :D

12. Hồng Tuyên

Hồng Tuyên Thành viên tích cực

quan trọng nhất là lạc quan đấy mn ah, tiền có mà tinh thần ko vui thì hỏng hết.

Ha An 0210 thích bài này.
  13. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

đúng là tinh thần quan trọng lắm ý,, nhiều khi nghĩ đến tiền là thấy đau hết cả đầu rồi ý :D

14. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Vâng. Nhưng chẳng qua là chưa có việc thôi. Chứ có việc mà k có tiền thì cũng khó lạc quan lắm

15. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

ah! nói tới cái vụ BDS thì xin thưa là tớ bị lỗ mất mấy trăm haa mua gần 31 bán 30 bạn ơi! lỗ đau chứ k lãi nha. tiền đó là tiền ủ mưu công sức cầy cuốc hoàn toàn chất xám, hồ hôi đi làm đó bạn, các bạn ngủ ngáy khò khò từ 10h nhưng tớ 2h sáng vẫn tính toán đấy. các bạn được ở nhà với con còn tớ đi công tác liên miên luôn.

16. hoatrucbach01

mình nghĩ đơn giản mọi người ơi!
    có tiền thì tự tin hơn vì chẳng may nhà có công việc, ốm đau cần dùng có luôn, k có thì phải đi vay mượn khổ sở. Nhưng cũng k nên đặt nặng vấn đề tiền bạc quá mức , làm sao để cs phải luôn vui vẻ, vợ ck con cái hạnh phúc, cs thoải mái, tận hưởng.
    Nhiều tiền mà tg không khó, bù đầu lúc nào cũng tiền khi ngoảnh lại cũng chẳng được cái gì hết, tuổi thì già rồi, gia đình không hạnh phúc, vk lúc nào cũng nhăn nhó, ck lúc nào cũng khó chịu, con thì thiếu thốn tình cảm, k được bố mẹ quan tâm nhiều.......
    Nên thôi cứ đơn giản mọi việc, kiếm được đâu thì kiếm cờ tới thì phất, k tới thì thôi, ai giầu mặc họ,vì cũng chỉ có ngày 2 bộ đồ, ăn cũng 3 bữa có khi họ chỉ được ăn có 2 vì k có tg để ăn. Tớ là tớ sống lạc quan và hưởng thụ lắm mọi ngừoi ạ! cứ Amatơ lúc nào cũng hố hố thế cho nó lành, k hổ báo với ai, k ác với ai hết, đừng có dại bọn nó đâm cho nhát chết hết đời nó đền cho vài chục, nó đi tù vài năm là xong , bản thân mình chết con cái, gia đình thiệt.

17. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

suy nghĩ được như mn thì cuộc sống vui và ý nghĩa hơn nhiều nhỉ,,, m thì bị mắc bệnh gato,,từ hồi bé đi học mà đứa nào điểm cao hơn là đã cảm giác khó chịu rồi,,, kiểu gì cũng phải cố gắng lọt top 3 trong lớp,, nên suốt cả thời đi học toàn ở trong top đầu quen rồi,,, giờ di làm thấy người ta kiếm này kiếm kia nhìn lại mình thấy tự ti và ga tô kinh khủng.., làm sao thoát khỏi được đây??? nhà mình thì hiện tại rất hạnh phúc,,, họa hoằn vợ chông hục hặc cũng vì tớ cứ nói đến tiền bạc thôi,,,

18. hoatrucbach01

trời ơi! Sống như thế mệt mỏi lắm bạn! gato làm cái gì? có khi mình nhìn thấy họ tưởng họ là sướng vì nhiều tiền, kiếm nhiều, nhưng mà sâu bên trong thì họ k hề sướng, cũng khổ lắm đó bạn ơi! Mình bạn bè, đồng nghiệp đối tác tất cả đều như vậy, mình nhìn thì tính ôi: mày kiếm mỗi tháng mấy tỷ sướng thế? mày thì lo gì? tiền nhiều như nước? nhưng mà đùng 1 cái phá sản haaa nợ nần ngân hàng tùm lum hết, rồi có đứa kiếm dễ quá ham, lại đi đầu tư nọ kia rồi cuốn vào vòng soáy đó cuối cùng DA chững lại mất khả năng thanh khoản cái là đứt luôn, có đứa thì giầu,kiếm được lắm nhưng mà vì kiếm nhiều hơn Ck và có thể cũng k có tg quan tâm ck nên nó đi gái,thuê thám tử rình bắt tại trận và về bỏ nhau, vậy là giầu nhưng mà cô đơn , k hạnh phúc cũng chán, bồ bịch rồi cũng chán, k ý nghĩa gì cả, nên mình nghĩ là: Hãy hài hòng với những gì mình có, mình nghĩ mình giầu là giầu, nghèo thì là nghèo, cứ sống vô tư, tận hưởng, sống phải vui vẻ, con cái đầy đủ trong khuôn khổ.
    Tớ lạc quan lắm nên có khi tiền hết k ai biết, nhiều ai hay heee mọi người cứ nói đại gia nhưng có khi túi chẳng có su nào luôn.

19. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

đấy nghĩ đc như mn thì cuộc sống đỡ áp lực và thoải mái hơn.. M nhiều khi cứ nghĩ, lương 3 cọc 3 đồng tháng nào hết tháng đó, tiêu ko dám tiêu, nhiều khi muốn mua cái này cái kia cho mình cũng phải đắn đo, suy nghĩ trước sau... rồi thì nuôi con thế nào nếu đẻ thêm đứa nữa, bao giờ thì mua đc nhà.. bạn bè cùng trang lứa cũng nhà cửa hết rồi...nói chung cứ nghĩ thế thôi... cũng chán lắm mn.

20. Bluewind

Bluewind Chuyên viên tư vấn bất động sản nhiệt tình nhất :D

Thật ra cuộc sống chưa ổn định để ko nghĩ thì quá khó. Chỉ là cố gắng mọi thứ đủ: đủ tiền lo cuộc sống hàng ngày bố mẹ, vợ chồng, con cái. Rồi không so sánh với cuộc đời. Chứ bây giờ vẫn chạy vạy lo tiền nhà từng tháng, ko có tiền cho con cái ăn học, mà tự nhủ thôi thế cũng được, tự nhủ giàu là giàu, thì chết ạ.
    Mình nên cân bằng. Như em năm trước lo nghĩ nhiều quá, ko dám có bé vì chưa ổn định kinh tế, nhìn sang bạn bè rồi tự ti, thành ra công việc thì ko tập trung dc, mà lại sinh bệnh. Năm nay em cố gắng cân bằng. Ko nhìn bạn bè nữa, mình cứ cố gắng hết sức trên con đường của mình. Cân đối công việc, chi tiêu, dành thời gian chăm sóc sức khỏe để chuẩn bị con cái.