Tâm sự Chuyện Ăn Chay - Khi Ăn Uống Là Rào Cản

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi nhinhi694, 14/1/2018.

1. nhinhi694

nhinhi694 Thành viên mới

Em chào mọi người,

Thực sự là bây giờ quá khả năng chịu đựng của em nên em không biết phải tâm sự và chia sẻ với ai nữa khi mà chính gia đình em cũng quay lưng lại với em. Vấn đề chỉ xuất phát từ chuyện ... ăn uống.

Em theo đuổi hình thức ăn chay cách đây 5 tháng sau khi nghiên cứu và tìm hiểu về loại hình ăn uống này. Ở đây em muốn nói là em không chạy theo trào lưu mà sau khi tìm hiểu và đọc rất nhiều tài liệu nghiên cứu về việc ăn chay cả góc độ khoa học lẫn tâm linh thì em cảm thấy muốn thay đổi cách ăn uống của bản thân. Và em thực sự nghiêm túc với ý định này, em từ bỏ dần thói quen ăn từ thịt trắng, đến thịt đỏ, và loại bỏ cả sữa ra khỏi thực đơn. Cho đến thời gian gần đây thì em hoàn toàn vẫn vô cùng hạnh phúc với lựa chọn của mình, và em ổn khi chung sống với nó. Em thấy tâm tính em dễ chịu hơn, nhìn mọi thứ dưới góc độ bao dung hơn, em nhẹ nhõm và rất vui vì cũng có những người bạn cùng chí hướng.

3 tuần trước bố mẹ em lên Hà Nội, và từ đấy rắc rối bắt đầu vì bố mẹ em KHÔNG ĐỒNG Ý cho em ăn chay, bố mẹ em kịch liệt phản đối và cho rằng đây là cách ăn uống thiếu khoa học, ngay cả khi em đưa ra được các bằng chứng về việc ăn chay vẫn đảm bảo sức khỏe và ngay bản thân em các chỉ số đều rất bình thường thì bố mẹ em vẫn kiên quyết ép em phải ăn uống bình thường trở lại. Mẹ em chuyển lên sống cùng em (trước mẹ em ở dưới quê với bố) và mẹ bắt đầu chịu trách nhiệm nấu ăn cho hai mẹ con, mẹ bắt đầu nấu rất nhiều thịt, các món thịt la liệt trước mắt em và nói thật em nhìn thấy rất buồn nôn vì màu của thịt. Mẹ ép em ăn nhưng em đã từ chối, rồi mẹ em đã mắng em rất thậm tệ vì "không nghe lời", "ăn uống thế thì chỉ có bệnh tật chứ ích gì", "22 năm ăn thịt rồi không sao giờ lại dở chứng"... và rất nhiều lời khó nghe khác. Em chỉ trả lời rằng đây là lựa chọn của em và có chết em cũng không đi ngược lại nó.

Sự việc tệ hơn khi chuyện đến tai họ hàng em, và mỗi lần ăn giỗ tụ tập đông người thì các cô bác em rất hay đẩy thịt về phía em, và nhìn em với những ánh mặt như thể em là người ngoài hành tinh vậy. Các cô bác xì xào, chỉ trỏ em "Tại sao lại ăn chay", "Ăn thế cũng có cứu khổ cứu nạn được đâu", rồi bắt em phải ăn những thứ thịt trước mặt.. Em rất buồn và tức nữa, tại sao không ai có thể hiểu cho hoàn cảnh của em và lựa chọn của em?

Gia đình vốn là nơi an toàn để trở về, nhưng em cảm thấy chính gia đình mình cũng không hề ủng hộ mình...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhinhi694
    Đang tải...

2. mecunkute

mecunkute Thành viên rất tích cực

bố mẹ cũng chỉ là quan tâm lo lắng cho bạn mà thôi, ăn uống như vậy thì bố mẹ nào k lo đc

3. me iu nghé

me iu nghé

ăn chay mà thấy tâm tính dễ chịu hơn, nhìn mọi thứ dưới góc độ bao dung hơn, em nhẹ nhõm và rất vui vì cũng có những người bạn cùng chí hướng thì đúng tác dụng rồi đấy! cứ kiên trì thui

4. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Mình thấy ăn chay cũng có gì đâu nhỉ ?
    Sao bố mẹ bạn cực đoan quá vậy ? Chỉ số sức khỏe của bạn vẫn bình thường thì ok rồi.
    Họ hàng, haizz, rất nản là có nhiều người rảnh rỗi quá mức quan tâm hết đến người khác như kiểu 1 thú vui.
    Mình rất ghét kiểu đó.

5. nhinhi694

nhinhi694 Thành viên mới

em ước gì bố mẹ có thể tiếp nhận được những cái mới nhiều hơn, vì em nghiên cứu hết rồi, ăn chay không hề có hại nếu ăn khoa học và hợp lý chị ạ :(

6. nhinhi694

nhinhi694 Thành viên mới

nói thật là bây giờ em cứ về nhà là một không gian u ám và tức tối bủa vây khiến em thực sự rất rất nghẹt thở :(( em nghĩ như thế nó còn bị ảnh hưởng đến tâm tính và môi trường em đang cố gắng gây dựng cho mình chị ạ, làm sao mà có thể tĩnh tâm khi mà liên tục bị ảnh hưởng bởi người thân, gia đình...

7. nhinhi694

nhinhi694 Thành viên mới

bây giờ bảo các cụ thay đổi cũng không thể thay đổi được ngay, mà thú thực là em sắp kiệt sức đến nơi rồi, hồi mới đầu thay đổi thói quen ăn uống mà em còn không thấy mệt như bây giờ

8. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Thôi thì những lúc tụ tập mọi người thì cứ ăn một chút thịt, rồi bỏ dần dần, mọi người sẽ quen. :D. Như em là không thể ăn chay được.

9. nguyenannhien23

nguyenannhien23 Thành viên sắp chính thức

em thấy ăn chay trường cực kì khó luôn :(((