Cần giúp: Bé bị chảy nước mũi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi nam05y, 5/6/2009.

1. nam05y

nam05y Bắt đầu nổi tiếng

Chào các chị. Mấy hôm nay cún nham em bị chảy nước mũi, hắt xì hơi. em đã cho ngửi bồ kết và nhỏ thuốc nhỏ mũi rồi nhưng không đỡ. các chị có kinh nghiệm gì thì giúp em với ah. Cảm ơn các chị

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nam05y
    Đang tải...

2. mebeBon

mebeBon Bắt đầu tích cực

bạn hãy rửa mũi = NaCl 0.9% cho bé 5-6 lần/ngày sau đó xịt muối biển. Vài hôm bé sẽ khỏi.

3. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Đúng đấy, ko cần uống thuốc gì đâu, cứ rửa sạch mũi như thế là được.

4. hoavuongdung

hoavuongdung Thành viên tập sự

Mẹ cún sao lại cho ngửi bồ kết vậy. Bé hắt hơi phải biết. Mình có kinh nghiệm xương máu từ cu Ỉn nhà mình đây. Bé nhà mình bị viêm tai giữa nhiều lần do từ sụt sịt mũi để lâu đấy. Vậy nên, khi được bác sĩ chỉ định nhỏ mũi cho con, mình không nhỏ vài giọt đâu, mình lấy xi- lanh bơm đầy nước muối 0,9 % xịt vào mỗi bên một nửa. Đầu tiên bé cũng khó chịu nhưng sau đó quen dần, mũi lại khô ráo nữa. Lần nào bị sụt sịt hơn 1 ngày, mình phải dùng biện pháp mạnh hơn, đó là ngâm tỏi với rượu trắng (nhạt thôi), nhỏ vào mũi bé, bao nhiêu gỉ mũi tự ra hết. Mũi bé khô thoáng và sạch ngay. Mình biết những việc mình làm có thể bé rất ghét mình nhưng bù vào đó bé sẽ không đau đớn khi đến bệnh viện để trích hay hút mủ tai. Đừng cho mình là người mẹ không tốt nhé. Thế nên mình mới nói là kinh nghiệm xương máu. Chúc cún nhanh khỏe!

thuhang09 thích bài này.
  5. civic2.0

civic2.0 Thành viên tập sự

bạn cho mình hỏi rượu nhạt thì mình làm thế nào . pha thê nước lọc có đc ko vậy . bé nhà mình mới đc hơn 10 tháng liệu dùng cách đó có an toàn ko , nhờ bạn mách giúp với

6. thuhang09

thuhang09 Thành viên mới

cho mình bon chen với, bé nhà mình mới được 7 tháng, mấy hôm nay cũng sụt sịt, mình nhỏ nước mũi 0.9% thì bé lại bị nôn. Hôm qua mua Vesim về nhỏ thì thấy đỡ hơn chút nhưng vẫn chưa khỏi. Mình lo quá, không biết là nhỏ Vesim thì mấy ngày con mới hết ngạt mũi các mẹ nhỉ?Có mẹ nào có cách khác hiệu nghiệm hơn không?

7. thuhang09

thuhang09 Thành viên mới

cách pha ngâm tỏi với rượu trắng như thế nào cho nhạt vậy hả bạn?

8. cutekidsshop

cutekidsshop www.cutekidsshop.com

Bé bị chảy nước mũi thì các Mẹ cứ bơm nước muối Natriclorid 0.9% vào mũi cho bé, bơm bên này thì nghiêng bên kia để cho gỉ mũi chảy hết ra, sau đấy xịt nước muối biển. Nếu bé bị viêm nhiễm thì nhỏ thêm mỗi bên 1 giọt Argyrol (thuốc nhỏ mắt cho trẻ sơ sinh). Đây là kinh nghiệm mình học được của mẹ hainhoc trên lamchame, rất hiệu quả. Còn nếu bé bị nặng hơn thì cho uống siro Cottu F của Hàn quốc, cái này chuyên trị sổ mũi, ngạt mũi cho các Bé. Thường xuyên rửa bằng nước muối mình thấy đỡ hẳn vấn đề mũi họng cho bé đấy. Chúc các Bé luôn khỏe mạnh. Ngâm tỏi với rượu trắng thì các Mẹ nên cẩn thận đến liều lượng vì tỏi rất nóng, nhiều bé bị bỏng niêm mạc mũi cũng vì tỏi đấy, cái này đã được nhiều người cảnh báo rồi.

9. cun_cun09

cun_cun09 Bắt đầu tích cực

Trời ơi, vớ được mấy cái cọc đây rồi, cám ơn các mẹ nhé, bé nhà mình cũng đang bị sổ mũi mà cho uống thuốc rồi vẫn không thấy tác dụng gì hết. Mẹ nào có kinh nghiệm gi thì chia sẻ thêm nhé, mình sẽ về làm ngay. Cũng đã mua vesim xịt rồi (nhưng xịt có mỗi lần. hì...) cho uống thuốc không thấy đỡ gì hết cả, giờ mũi nó chuyển sang màu xanh (hôm trước chảy như nước lã). Cám ơn nhiều nha

10. cutekidsshop

cutekidsshop www.cutekidsshop.com

Mẹ nó ơi, mũi nó chuyển sang màu xanh là dễ chảy xuống họng rồi đấy, phải xịt mũi thường xuyên cho bé để tống hết chất bẩn ra, rồi nhỏ thêm Argyrol cho đỡ viêm nhiễm nhé, ko thì lại phải uống kháng sinnh mệt lắm.

cun_cun09thuhang09 thích.
  11. nhilelan

nhilelan Thành viên sắp chính thức

Các chị nói đúng lắm, không nên dùng thuốc nhỏ mũi mà chỉ dùng nước muối sinh lý thôi. Đảm bảo vệ sinh sạch sẽ cho bé thường xuyên thì sẽ tránh được các bệnh về tai mũi họng. Tuy nhiên quá trình nhỏ mũi và rửa hút mũi phải tiến hành đúng cách. Nếu không sẽ dẫn đến những hậu quả đáng tiếc.
    Giữa tháng 8 này, công ty em sẽ ra mắt bộ dụng cụ vệ sinh mũi cho bé, kèm theo cẩm nang chăm sóc tai mũi họng rất chi tiết. Chắc chắn sẽ giúp các bậc cha mẹ yên tâm hơn khi chăm sóc tai mũi họng cho bé.

12. nguyenquynh_ntq

nguyenquynh_ntq Thành viên rất tích cực

Theo như mình nếu con bị chảy nước mũi, hắt xì hơi.THì bạn làm theo cách này nhé.Mua lọ thuốc muối 0.9% nhỏ thường xuyên cứ 1 tiếng một lần.Cố găng dùng hút mũi cho con thừng xuyên.Nếu nặng phải cho đi bác sỹ nhé

13. cun_cun09

cun_cun09 Bắt đầu tích cực

Cám ơn cutekidsshop nhé, mình nghe lời các Mẹ nên đã nhỏ cho bé vesim rồi, nhỏ 2 ngày thấy hết rồi, mấy hôm nay, trộm vía, sạch lắm, mình phải dằn bé ra để sịt đấy, khóc quá nhưng nghĩ đến lời các mẹ là phải nhỏ thì mới khỏi được nên phải dằn thôi. Cám ơn các Mẹ nhiều nhiều.

14. nhen08

nhen08 Thành viên chính thức

Bé bị cảm, chảy nước mũi, hắt xì? Mẹo hay này
    Các bạn cứ tin mình làm thử mà xem, sẽ tránh cho bé khỏi phải nhờ đến thuốc tây đó. Cái này đã kiểm chứng và có hiệu quả rồi đó.

Cứ mỗi lần bạn thấy bé bị hắt xì, chảy nước mũi - thì đó là dấu hiệu bé bị cảm. Nếu bạn không kịp thời chữa ngay thì bé sẽ bị cảm nặng hơn và sau đó là ho và có thể sốt nữa.

Vậy thì mỗi khi bạn thấy bé có những dấu hiệu bị cảm nêu trên bạn nên cho bé uống nước tỏi nướng chín. Nước tỏi nướng không hề cay, không có mùi nồng và cực kỳ dễ uốn. Trong vòng 1-2 ngày là bé sẽ hết sổ mũi và hắt hơi

Mình làm nhiều lần và rút ra kinh nghiệm:
    Số lượng tỏi: 2 - 3 tép nhỏ (loại tỏi bắc, mỗi tép chỉ bằng ngón út của bé) hoặc 1 - 1,5 tép lớn (loại tỏi sen, mỗi tép bằng giữa người lớn)
    Lưu ý là bạn nên tùy theo trọng lượng của bé cũng như độ tuổi. Con mình 10.6 kg, mình cho uống nước của 1 tép tỏi loại lớn

Liều lượng: ngày 2-3 lần, tùy mức độ cảm nặng hay nhẹ của bé

Cách làm: bạn để nguyên vỏ, gói tép tỏi vào mấy lớp giấy bạc (nướng như vậy vỏ sẽ không bị cháy và đen) rồi bọc kín lại đem nướng đều các mặt trên lửa chỉ khoảng 10 - 15 giây thôi (khi mới nghe mùi tỏi thơm tỏa ra là đã được). Để 1 lúc cho dịu nóng, bạn bỏ vỏ giấy bạc ra, lấy tép tỏi ra bóc vỏ hết (nhớ cạo đi phần bị cháy), sau đó cho vào chén nhỏ, lấy thìa nghiền nát tỏi ra, cho chút nước vào (khoảng 1 - 2 thìa cà phê) ngoáy kỹ với tỏi để tỏi ra hết nước.
    Sau đó cho bé uống nước, nếu cho bé ăn cả xác tỏi càng tốt.

Bài này em sưu tầm được trên mạng, của mẹ châu oanh thì pải. Em đã thử nghiệm với bé nhà em nhé. Hiệu quả ngay sau 1 ngày uống nước tỏi. Mọi khi toàn pải uống thuốc tây.
    Có điều uống nước tỏi nóng nên các mẹ cho con uống thêm nước rau diếp cá hoặc bổ sung vitamin C nhe.

15. Mẹ yêu Bông

Mẹ yêu Bông Bắt đầu tích cực

Mẹo hay chữa cảm cúm cho trẻ.

May mà mình kiên trì đọc hết ko thì lại post bài trùng với Nhen08.
    Bài thuốc này mình mới đọc được hôm qua thôi, khi con mình chớm sổ mũi. Thế là mình thử nướng tỏi rồi xay ra cho bé uống. Trộm vía con nghìn lần, uống buổi sáng, buổi chiều đã thấy đỡ hẳn. Hôm nay thì tịt rồi, ko còn tý nước mũi nào nữa.
    Đến bây giờ mình vẫn còn bất ngờ vì tác dụng của tỏi đấy.Các mẹ thử xem sao nhé?

quangsang thích bài này.
  16. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Mẹ Mẹ yêu Bống và mẹ nhen08 ơi nước tỏi này bé bao nhieu tuổi có thể uống được? bé nhà mình mới 4 tháng tuổi thôi có uống được không nhỉ?

17. nhen08

4th uong duoc ban a, nhung 1 tép bé thôi.

18. saobang

saobang Thành viên tích cực

Bạn ơi bạn bảo cho uống ngày 2-3 lần thì mỗi lần 1 tép tỏi hay 1 tép tỏi uống cả ngày. Thanks

19. nhen08

Bạn ơi bạn bảo cho uống ngày 2-3 lần thì mỗi lần 1 tép tỏi hay 1 tép tỏi uống cả ngày. Thanks
    Mỗi lần 1 tép chứ.

20. Hanhmit Mithanh

Hanhmit Mithanh Thành viên chính thức

Bé nhà mình chngz sổ mũi đây, hút vs rửa mãi ko ăn thua mà giờ có rỉ mũi xanh rồi. Chắc mình phải thử tỏi xem thế nào chứ cứ hút rửa mãi cũng làm hỏng niêm mạc mũi của con mất