Khác: Các Mẹ Ơi Giúp Mình, Em Bé Mình Nguy Cơ Down Cao

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi lephuong86, 21/2/2018.

1. lephuong86

lephuong86 Thành viên tích cực

Mình đang hoang mang quá các mẹ ạ, chẳng có tết nào tồi tệ như tết này..............................

29 Tết mình đi siêu âm mốc 12w. Cứ nghĩ cũng sẽ bình thường thôi ko có gì đâu, mình chạy qua 125 Thái Thịnh siêu âm, kết quả siêu âm bsy đo độ mờ da gáy 3.3mm. Mình choáng váng cả người, thề luôn là chân tay mình bủn rủn, ù tai ko còn nghe đc gì nữa.

Mình quyết định chạy sang 26 Vạn Phúc - phòng khám của bác sỹ Ánh ( GĐ viện PSHN), đến đây siêu âm tốt, bé 12w3d, độ mờ da gáy 1.2mm, mình không hiểu gì luôn, sao lại có sự chênh lệch dữ vậy, mình hỏi bsy siêu âm có gì bất thường ko, bsy bảo tốt, ko có gì cả, làm xét nghiệm máu test.
    Mình tạm xua tan đống bòng bong hoang mang lúc trc bên 125 Thái Thịnh, bụng bảo dạ do máy móc bên kia kém. Bé đầu tiên mình 100% thăm khám của pkham 26 Vạn Phúc này, nhưng chi phí cũng cao nên lần này mình thay đổi cho tiết kiệm, giờ thì bất an như này đây....

Bsy hẹn 4h chiều mới có kết quả test, mình vẫn tin tưởng rằng sẽ ko sao, cuối cùng kết quả test cho thấy Chỉ số nguy cơ DOWN cao. Bác sỹ Ánh tư vấn: 1 là chọc ối lúc 16-17w và đợi kết quả sau 3 tuần, kq sẽ cxac. 2 là làm test NIP gì đó, chi phí 15tr, có kết quả ngay sau 2 ngày, và cũng có thể làm ngay, kết quả cũng chính xác. Mình hỏi bsy xấu nhất nếu em bé bị DOWN thì sao, bsy bảo Bắt buộc Bỏ thai!

Lần này này thì lại sa sẩm mặt mày lần nữa, thực sự là thất vọng và lo sợ kinh khủng. Vốn tự tin vì bé đầu rất thông minh nhanh nhẹn, hay nói, thai kì khỏe như voi. Vậy mà....mình hình dung đến những điều tồi tệ nhất, kiểu như thử tập cho mình đối diện với những bất hạnh sắp ập đến. Thực sự là buồn vô cùng. Dọc đường về, ngồi sau xe chồng, ôm bé đầu trong lòng mà nước mắt cứ lã chã, thương cái cục máu trong bụng, xót xa vô cùng.....

Về nhà hai vch cũng lao vào mạng đọc các vấn đề liên quan, thấy rất nhiều chị test ra nguy cơ cao rồi chọc ối lại ra kq ko sao. Chồng mình cứ động viện là bạn bé chỉ dọa ba mẹ tí tẹo thôi, rồi thì bạn này to gan dám chọc cả vào sư tử hà đông này nọ, cũng để trấn an mình làm mifh bớt lo lắng, 1 cái Tết đang về đến mông rồi mà còn nhận tin dữ này. Mình buồn lắm, đêm 29 Tết cứ nằm khóc thầm rồi thiếp đi cạnh con gái, chỉ có các mẹ mới hiểu nỗi niềm này các mẹ nhỉ.

Giờ Tết hết rồi, ngày đầu tiên đi làm lại, mình lại ko rời đc suy nghĩ về những chỉ số của lần test ở tuần thứ 12 hôm 29 Tết. Mình đang chưa biết phải làm gì bây giờ. Mình ko có điều kiện để làm NIP, nhưng chọc ối thì phải 16-17 tuần. Mình bây h mới đc 13w4d thôi. Mình định khoảng 14w vào viện C, mình ko biết vào đó làm lại test hay xin chọc ối sớm hay ntn nữa. Mình đang rất rối bời.
    và thực sự muốn nghe những chia sẻ của các mẹ.

Các mẹ hãy cho mình thêm xin thêm những thông tin , chia sẻ, cả những hướng dẫn giúp mình đc ko. Hay nếu có mẹ nào đang làm bên Sản mà có hiểu biết lquan cho mình xin tư vaasn hướng dẫn.

Cám ơn các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lephuong86
    Đang tải...

2. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Bạn ơi những xét nghiệm đó chỉ là chuẩn đoán thôi. Mình thấy nhiều trường hợp sai lắm.
    Bạn cứ khám llại và theo dõi thêm nhé.
    Em ở công ty mình vừa làm chọc ối sau 3-4 ngày là có kết quả nhưng tùy loại bạn chọn và tùy xét nghiệm liên quan.
    Nhưng cũng k bị sao, cái chỉ số đó nhiều người bị báo nguy cơ cao mà sau chọc ối có sao đâu.
    Bạn yên tâm nhé.

3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Bạn mình mang bầu lần 2, nguy cơ down cao, nhưng lúc chọc ối siêu âm thì kết quả bình thường. Con sinh ra khỏe mạnh, năm nay bé vào lớp 1 rồi.
    Chúc bạn và bé Khỏe.

wonderful_life thích bài này.
  4. dohuongthao1711

dohuongthao1711 Thành viên mới

Bạn ơi bên công ty là Công ty CP phân tích di truyền Gentis, cũng có xét nghiệm NIPT nhưng chỉ có mức giá 10tr thôi. xét nghiệm NIPT cũng rất chính xác và sàng lọc được luôn. Kết quả cũng đc công nhận bởi tất cả các viện sản lớn vì công ty mình hợp tác xét nghiệm nhiều mà. Chọc ối chi phí cũng lên đến 8tr rồi bạn ạ ! Bạn cứ suy nghĩ xem.
    SDT mình 01675.345.996 bạn có thể gọi mình tư vấn thêm cho.

5. phamductung1088

phamductung1088 Thành viên chính thức

bài viết rất hay, cám ơn bạn đã chia sẻ

6. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

thú thật em ko hiểu tại sao c lại cmt như này, ko biết c đã đọc nội dụng bài chưa hay chỉ auto cmt ntn

7. luckystar0809

luckystar0809 Bắt đầu nổi tiếng

toàn robot mà mn, nhiều robot lắm í, chứ k riêng gì mẹ này!

8. luckystar0809

luckystar0809 Bắt đầu nổi tiếng

chị gái mình 38 tuổi mới sinh cháu thứ hai, khi đi khám bác sĩ nói độ mờ da gáy 3mm, yêu cầu đi test ối nhưng anh rể mình k đồng ý. Hiện sinh con khỏe mạnh, cháu đc 5 tuổi rồi mn ạ. mn đi khám kết quả thế nào rồi?

9. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

:((( xét nghiệm cũng chưa chắc chắn được mn à!! mn cứ bình tĩnh theo dõi thêm xem thế nào. chúc mn và bé sẽ khỏe.

10. me_ngancoi

me_ngancoi Thành viên sắp chính thức

mình hiểu cảm giác của bạn vì đã trải qua khi nhận tin từ bác sỹ rồi chờ đợi đi chọc ối, làm xét nghiệm. mình nghĩ bạn nên đi bệnh viện sản để siêu âm lại, nếu độ mờ da gáy cao thì nên chộc ổi và làm theo hướng dẫn của bác sỹ để biết chắc chắn vì kết quả double hay tripboule tést không chính xác đâu. hôm 28 tết mình cũng nhận tin ko vui vì em bé ko được khỏe, có khả năng sinh non, giờ chuẩn bị đi kiểm tra lại nè. Thật sự sinh được 1 đứa con vất vả lắm, chỉ mong con luôn khỏe để đến với mình thôi.

11. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Mình cuối tuần này cũng 12W rồi . Đọc bài của mn thấy lo lắng ghê .
    Chúc 2mk Bạn bình an vô sự nhé.

12. Girllinh10

Girllinh10 Thành viên tích cực

Bạn ơi đó chỉ là chuẩn đoán thoii chứ ko chính xác tuyệt đối đâu nhé. Có đứa em làm cùng mình, khi làm xét nghiệm tuần thứ 16 ở tầng 2 của phụ sản hà nội, ra 3 kết quả: dow, hở hàm ếch và 1 dị tật gì nữa ấy mình ko nhớ. Chính mắt mình đã đọc tờ giấy kết quả đó. Lúc ấy ai cũng khuyên nên bỏ chứ đẻ ra khổ mình thì ít nhưng con khổ cả đời, nhưng nhất định em ấy ko bỏ. Giờ em ấy đẻ chắc 7 tháng rồi. Mẹ tròn con vuông. Con chẳng bị sao cả. Nên mẹ nó cứ bình tĩnh nhé.

13. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

k biết mn đi khám lại chưa, e cũng mới chọc ối hôm 1/2 đây, hic, nếu mà SA hình thái con ok thì k cần lo lắng đâu mn ah, nhà e là nguy cơ trisoma 18 cao nên mới phải chọc ối nè

14. phonglinh1611

phonglinh1611 Bắt đầu nổi tiếng

đọc bài của mn, mình lại nhớ lại cảm giác cách đây hơn 2 năm, khi mang thai tuần 12 bé đầu nhà mình. Mình cũng đi siêu âm 12w ở 1 pk nho nhỏ, độ mờ da gáy 3,5mm. Bs ở đó trấn an mình chỉ là 1 trong các dấu hiệu thôi, ko phải tất cả các bé độ mờ da gáy cao đều bị down cả, bs khuyên mình làm double test, triple test.

Mình lo lắng quá, 2 vc nhiều hôm ôm nhau khóc ko biết làm sao. Xong mình đi sa lại bs Cường, lúc đó thai đã 14w rồi, độ mờ da gáy là 3,8mm. Huhu, bác chỉ định mình vào Khoa chẩn đoán dị tật trước sinh (viện C) để chọc ối (bác là gđ khoa thì phải).

Trong thời gian này mình cũng lục tung tất cả các trang mạng lên, đọc tất cả những j mình tìm đc về độ mờ da gáy, về chọc ối, về down, về các bệnh di truyền, về tỷ lệ những bé có độ mờ da gáy cao bị down...

Mình ko còn nhớ chính xác từng mốc, nhg nói chung là để an tâm thì bạn nên khám bs Cường, nếu nguy cơ cao bác sẽ chỉ định vào viện C để làm thủ thuật chọc ối, sẽ cho kết quả chính xác khoảng 99%. Mình cũng ko nhớ tỉ lệ lắm, nhưng chỉ dưới 10% những bé có độ mờ da gáy cao là thực sự bị down thôi, ko phải tất cả đâu. Mn cứ bình tĩnh nhé

Hiện h, em bé độ mờ da gáy cao nhà mình đã 22 tháng, khỏe mạnh và đáng yêu lắm :D. Chúc mn may mắn nhé

Sửa lần cuối: 1/3/2018
    Huy Lân thích bài này.
  15. Cao Xuân Anh

Cao Xuân Anh Thành viên tập sự

đọc bài viết thấy sợ quá :((

16. thugiang103

thugiang103 Thành viên chính thức

Cháu mình ngày trc cũng thế nhưng 18 tuần ktra triple test thì k sao giờ bé đã 6t rồi, rất đáng yêu. Nên b cứ yên tâm nhé! Chờ kq ktra xem thế nào. Mìn cũng đang có bầu 1 tháng cũng hiểu nỗi lo của b! Cố gắng nhé! Chúc 2 mẹ con mạnh khoẻ, bình an!

17. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

Bạn làm Triptest ở sản TW lại lần nữa đi rồi quyết định chọc ối nhé

18. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Công nhận, mình tin tưởng bác sỹ Cường, nên cứ đến đó khám cho yên tâm NM ah

19. chimishop

chimishop Thành viên kỳ cựu

mẹ nó kết quả thế nào rồi, m nghĩ là không sao

dacsanphanthiet01 thích bài này.
  20. dacsanphanthiet01

dacsanphanthiet01 TRAO GIÁ TRỊ TẶNG NIỀM TIN <3

bài này lâu rồi mà mn chắc ko sao đâu triptest nhiều khi kqua giả nhiều lắm