Nên Mua Ô Tô Hay Xây Nhà?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hattieu4747, 21/2/2018.

1. hattieu4747

hattieu4747 Thành viên chính thức

chào các mẹ, em đang có 1 băn khoăn rất lớn mong các mẹ tư vấn với ạ. Chả là gia đình em có 3 con trai, chồng em là trưởng, ở mảnh đất trong cùng, đã có 1 gian nhà cấp 4, đầy đủ tiện nghi, mới xây năm 2011. nói chung vẫn dùng tốt. Vợ chồng em sau khi tích cóp thì để dành ra đc khoảng vài trăm triệu. CHồng em thì định sang năm mua ô tô, còn em thì tính tích cóp thêm chút để xây nhà, vì hiện mới có 1 con trai 3 tuổi mà cảm giác căn phòng của cả 2 vợ chồng và con khá chặt chội, chưa kể sau này còn sinh thêm 1 bé nữa, rồi các con còn phải ngủ riêng, cần không gian học tập, trong khi 2 gian nhà ngoài thì thờ cúng và ông bà nội ở rồi. Chồng em thì cho rằng nhà vẫn mới, k cần thiết phải xây. theo các chị em nên chọn mua ô tô hay để dành tiền xây nhà ạ. Vì thú thực 2 cậu em trai làm nhà to rồi, ai ra vào cũng so sánh rồi hỏi han này nọ khiến em cũng hay suy nghĩ vớ vẩn ý ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hattieu4747
    Đang tải...

2. Nụ cười yêu

Nụ cười yêu Thành viên rất tích cực

Nên để dành xèng xây nhà mn à. Vì xây nhà tốn kém lắm phải lên đến tỷ đó là chưa kể diện tích xây to hay nhỏ. Ô tô thì kinh tế khá ổn định hãy mua còn bình thường mua thì tốn kém đi theo nó lắm. Nhà mình đang ở cùng ông bà nội, đã vay mượn và có một căn nhà cấp 4 rồi. Năm nay, chồng mình cũng thích cái ô tô rẻ khoảng 300 triệu. Mình không đồng ý mua ô tô vì công việc làm nhà nước cũng không phải kinh doanh buôn bán gì, tiền thì cũng không phải rủng rỉnh gì, có ô tô chi phí một tháng cũng tốn kém rẻ nhất cũng phải 6-7 triệu tất tần tật chưa kể đi nhiều. Mình bảo để tiền đó để tiếp tục trả nợ, đầu tư cho con đi học cho sướng. Thỉnh thoảng có đi đâu thuê xe taxi cũng được.

hattieu4747 thích bài này.
  3. hattieu4747

hattieu4747 Thành viên chính thức

ý chị giống ý của em ạ, tự dưng mua ô tô chả đi đâu mấy. cả năm về ngoại được dăm bận thôi., mà xe khách thì ngay sát cổng 2 nhà. chồng em cứ thích oai. vấn đề giờ k biết nói thế nào cho ông ý nghe ra. hic

hippo268 thích bài này.
  4. saochi.ht

saochi.ht Sỉ- Lẻ tinh bột nghệ và viên tinh bột nghệ mật ong

Mình ở tp của tỉnh lẻ nên mình lại thấy nhu cầu của cái ô tô cho gia đình cũng lớn bạn à. Nhà mình có số tiền góp đc là 200 triệu. Nhà mình ở là nhà cũ, ko tồi tàn nhưng nói chung là cũng đến lúc cần xây mới rồi nhưng mình vẫn quyết định mua ô tô. Vì mình nghĩ thế này: Mua ô tô để tết nhất, rồi thì đưa con đi học những lúc mưa nắng rất tiện. Mình mua ô tô ko vì oai mà vì nhu cầu của gia đình. Mình vay thêm ngân hangf nữa để mua xe I10, giá đến khi lăn bánh tầm 470 triệu. Hiện tại mình đã trả đc hết tiền xe và góp để có một khoản ít trăm là sẽ vay tiếp để xây nhà.

5. minhnt92

minhnt92 Thành viên đạt chuẩn

nếu là mình thì mình sẽ xây nhà trước, nhỏ nhỏ nhưng mà sẽ thật xinh

6. mecutit2017

mecutit2017 Thành viên tích cực

theo em nghĩ là xây nhà, chứ theo như suy nghĩ của ck mn thi có ô tô mà nhà bé thì cũng oai gì chứ
    Xây nhà đẹp rồi 1 năm có mấy lần về quê thuê xe tự lái cũng được, cả nhà vu vi về quê ngoại . Vài năm ổn định nhà cửa đủ tiền thì mua ô tô k thì vay hoặc trả góp...

7. webchuabenhtri

webchuabenhtri phòng khám thái hà

theo mình nghĩ 2 vk ck nên bàn bạc kỹ lại chuyện này, xem cái nào phục vụ tiện cho 2 vk ck thì nên làm.

8. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

thật ra anh chị nên xem nhu cầu thực sự cái nào hơn thì chọn làm trước thôi. Như nhà em ở HN thì việc mua nhà khá khó và hơi lâu. Mua xe dễ hơn và nhu cầu thực sự rất cần xe để làm việc. nên nhà em mua ô tô trc. kế hoạch cuối năm nay mua. Cái gì dễ làm trước, khó làm sau :D .

9. Minhhai86linh

Minhhai86linh Thành viên chính thức

là em em cũng sẽ xây nhà trước ạ. Mua ô tô mà nhà chật chội thì cũng khó lắm mẹ ạ. Giờ cứ xây nhà cho ổn xong mua ô tô sau vẫn chưa muộn. 1 năm đi làm suốt ngày, tính trên đầu ngón tay những ngày đi chơi, nếu thích thì thuê xe đi chơi cũng đc mom ạ. Em nghĩ vậy ạ

10. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mình cũng mua ô tô để phục vụ mục đích đi lại, và giờ đang tiết kiệm tiền để xây nhà ! Nên tính toán xem việc nào cần trước và có lộ trình tài chính hợp lý!

11. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Em có nhà chung cư rồi, giờ chỉ cần thêm em 4 chỗ để đi lại cho tiện

12. mevabesausinh

mevabesausinh HỘI KD HÀ NỘI

Oto nhà mình đang để mốc đây,ko mua thì khó chịu mà mua rồi thì chẳng để làm gì.Nhà trong ngõ mỗi tháng mất 1tr gửi xe,mà gửi xe cách nhà 200m nhưng phải đi vòng.Cuối tuần muốn đi chơi nhưng chẳng muốn đi oto vì phải đi bộ ra lấy mà đi có xa đâu 2-3km thế là lại nen xe máy cho nhanh.Mấy lần nên phố mà cái công tìm chỗ gửi cũng phải nhìn trước ngó sau.nói chung là cả thèm chóng chán

13. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Theo mình không gian sống vẫn cần thiết hơn, còn ô tô mình có mua thì tiện nhưng k thì vẫn có thể gọi taxi khi cần đỡ tốn tiền xăng và tiền gửi xe hàng tháng gần bằng tiền đi xe ngoài mà có khi còn hơn ngoài ra còn tiền khấu hao sử dụng ô tô nữa.
    Còn nhà thì chắc chắn phải xây không sớm thì muộn, sớm thì có chỗ ở tốt chẳng thiệt gì. Sau này có bán cũng lãi còn ô tô không thích mà bán là lỗ hơn cả k mua xe

14. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Em cũng quyết định xây nhà trước mua xe sau

15. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Nhà e cũng ngõ nhỏ.
    Cuối năm nay cũng ngấp nghé muốn mua oto.
    Nghe mn nói thế chắc e dành tiền đổi nhà ngõ to hơn mất.
    Vì nhà em nếu mua oto cũng chỉ đi lại hàng ngày bt, năm về quê vài lần.
    Mn chi phí hàng tháng cho oto hết bn ạ?
    Em đi làm xa 10km.

16. hippo268

hippo268 Thành viên rất tích cực

Nhà e 2vc làm công ăn lương. Nên có tiền cũng để dành để mua nhà mua đất chứ ô tô thì làm nhân viên quèn mấy khi dùng đến chứ. :(. Cả năm về quê vài lần thì gọi taxi thôi. Sau này có nhà rồi mua xe sau. Chắc lúc đó cũng già rồi. Hihi. Ở tp lớn mua đất mua nhà khó chứ mua ô tô tầm 500tr thì cũng k khó. Có điều tuỳ nhu cầu sử dụng thôi b ạ