Con em bi hăm đít quá, các mẹ giúp dùm

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hoangquoctam, 21/7/2009.

Tags:
  1. hoangquoctam

hoangquoctam Thành viên mới

Cu cậu nhà em gần 1 tháng rồi, trong phòng mát mẻ, mỗi lần cu cậu ị hay tè đều lau rất khô mà vẫn bị hăm đít (đỏ nhiều lắm), em thấy thương quá, đã dùng phấn và thuốc bôi mà vẫn không hết, các mẹ nào có cách hay chỉ cho em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangquoctam
    Đang tải...

2. annam

annam Thành viên rất tích cực

mẹ đó đừng bôi phấn cho bé nữa càng bôi càng hăm thêm mẹ nó thử dùng nước chè xanh đun lên rửa cho bé máy ngày liên tiếp xem sao và đùng đóng bỉm cho cháu nữa giờ đang mùa hè nóng bức nên các bé dễ bị hăm lăm
    chúc mẹ nó chăm con tốt

hoangquoctam thích bài này.
  3. BE DAU TAY

BE DAU TAY Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi, mua Gentrisone về bôi cho bé. Cái này rất hiệu nghiệm nhưng ko nên lạm dụng nhiều, chỉ bôi 1 lớp mỏng thôi nhé!

4. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Mẹ nào đã nói rồi là bạn đừng dùng tã cho con nữa, tuy nhiên mình bổ sung thêm:
    1. Không nhất thiết phải sạch quá, vì con bạn chưa được tháng da bé rất non và nhạy cảm mỗi khi con ị thì bạn cần vệ sinh sạch bằng nước ấm và dùng khăn sơ sinh chậm nhẹ. Khi bé tè thì cũng không nhất thiết phải lau khô hay can thiệp gì nhiều mà chỉ cần thay tã ngay cho bé, tầm 3-4 lần gì đó thấy bé có vẻ dơ thì mới vệ sinh sạch cho bé. Mình đã 2 bé và bé đầu mình thiếu kinh nghiệm sạch tinh cho con thì da bé lại hâm, đỏ. Bé thứ 2 phiên phiến tí vừa khỏe mẹ lại khỏe con.
    2. Bạn có thể bôi thêm thuốc Silkron (sx Hàn Quốc) nếu k nhớ thì bảo bán kem 7 màu cũng ok vì trên hộp nó có 7 vạch mã màu khá đẹp. Về dùng theo hướng dẫn sử dụng trong toa, mình thì ngày bôi 2 lần sáng và tối sau khi vệ sinh bé. Khi bé đỡ thì 1lan/ngày và hết hăm thì ngưng dùng ngay.
    3. Khi vệ sinh trách chà, rê lên da bé, bạn chỉ chậm chậm lau lau nhẹ nhàng thôi nhé, có thể bôi thuốc xong và dùng phấn rôm khi da đã khô thì không vấn đề gì cả.
    Vài ngày sau không có kết quả thì cho bé đến bác sỹ bạn nhé!

5. orchidhn

orchidhn Bắt đầu nổi tiếng

Nếu con nhà bạn được gần đầy tháng rồi thì theo mình không nên dùng khăn ướt lau cho cháu sau khi đi vệ sinh nữa mà nên dùng nước hơi ấm (hoặc trà xanh loãng như một mẹ nói) và khăn xô nhúng nước rửa sạch nhẹ nhàng, rồi thấm cho khô thôi. Theo kinh nghiệm của mình thì dùng khăn ướt mà lau có thể sạch được nhưng da bé vẫn có thể bị sước.
    Không nên dùng phấn rôm khi đang bị hăm (mình thì k dùng ngay cả khi bình thường)
    Bôi kem chống hăm cho bé (nhà mình dùng Bepanthen hợp, có nhiều loại để lựa chọn) và để thoáng k dùng tã giấy đến khi khỏi hẳn.
    Ngoài ra bạn cũng nên xem xét đến khả năng bị dị ứng tã giấy, có thể loại tã giấy con bạn đang dùng k hợp với bé.
    Mong bé sớm khỏi để mẹ hết lo lắng

6. hoangquoctam

em sẽ thử các cách của các mẹ đưa ra, cám ơn nhiều lắm.
    Xin đính chính một chút em là bố không phải mẹ. cám ơn các mẹ nhiều.

7. chaucafe45

chaucafe45 Thành viên đạt chuẩn

hi ông bố !

trước đây con mình sinh non cũng hay bị hăm tả và khi thời tiết nóng cũng hay bị rôm sãi .mình đã điều trị rất nhiều cách và cả thuốt mà chính phó hiệu trưởng trường Y trưởng khoa dược mua tặng cũng không xong . sau đó có 1 mẹ chỉ cách này . nói thật và kể từ đó tới giờ nhà mình không bao giờ dùng phấn hay dùng kem thoa gì cả vì có 1 cách dùng cực kỳ hiệu quả và không phải tốn tiền mua đó là :

khi con trẻ bị hăm tả hay bị rôm sãy nhà mình chỉ dùng 1 thứ đó là : trước khi tắm trẻ khoản 1 phút mình dùng nước "vệ sinh của bà xã" thoa lên các chổ hăm tả hay rôm sãy sau đó tắm lại cho trẻ chỉ cần dùng vài lần là đã trả lại cho trẻ 1 làn da mà mình kiss mỗi ngày. chúc bạn và các bạn thành công

8. meduongly

meduongly Thành viên mới

Mình thấy dùng Bepanthen rất hiệu quả

9. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Bạn thử dùng Skin bebe xem sao. Bé nhà mình toàn dùng laọi này cũng tốt lắm

10. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình hồi 1 tháng cũng hăm đỏ đít. Mình kiên trì sáng nào cũng rửa nước chè xanh cho bé, sau đó bôi kem chống hăm. Tắm xong thì chấm phấn Johnson xoa đều lên mông để tránh thấm nước, trong ngày sau khi bé đi ị mình đều rửa bằng nước ấm. Chỉ sau 3 ngày là hết sạch hăm. Cách chăm sóc như vậy mình vẫn duy trì đếu đến bây giờ.

11. Gau-Bi

Gau-Bi Thành viên chính thức

bé nhà bạn đã khỏi chưa? hnay mình mới đọc thấy. mình mách bạn mua một loại kem bôi hăm của hàng lá nhé. bé nhà mình dùng từ ngày sơ sinh đến giờ thỉnh thoảng vẫn dùng, bị hăm đi khám bác sĩ tư, rồi vào viện và bôi đủ loại thuốc hàng tháng ko khỏi, nhưng bà cô mách cho đi mua, bôi thuốc này từ tối rồi đóng bỉm cho bé, đến sáng hôm sau là khỏi ngay, nếu bị nặng thì chỉ hai hôm. hàng lá này của bà lang Chỉ, ngồi bán lá ngay cổng chợ Ngọc Hà (vào chợ Ngọc hà hỏi bà lang Chỉ bán là ai cũng biết).thuốc này do bà ý chế từ một số loại lá mát, cho vào một cái hộp nhỏ,loại 50K,70k,100k

12. xman

xman Gia Bảo Fashion

Dùng Bephanthen để bôi sau khi đã vệ sinh bằng nước chè xanh. Nếu nặng hơn có thể dùng thêm loại thuốc dạng kem (pha trộn giữa các loại thuốc nhóm B). Nhưng theo mình, dùng Bephanthen và nước chè xanh là ok rồi.

Chúc bé mau khỏi.

13. i love anh va be Bong

i love anh va be Bong Thành viên chính thức

Mình cũng ko bao giờ dùng giấy ướt lau cho con, mà khi tè thì dùng vải màn mềm chấm khô, khi ị thì pha nước ấm và thấm ướt cục bông gòn vào nước ấm để lau cho con sau đó chấm khô đi. Tốt hơn mẹ nó nên đun 1 phích nước chè xanh để khi cần là pha ra lau cho con. Nếu bé hăm quá mẹ nó mua tuyp thuốc SIRVIRIN màu xanh ấy. Bôi khỏi liền. Hy zong giúp được mẹ nó.

14. hoangquoctam

cám ơn các mẹ nhiều nhé, cu cậu nhà đã đỡ nhiều rồi.

15. ngaicuu7

ngaicuu7 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó dùng xanhmetylen ý, bôi chỉ 1,2 ngày là khỏi thôi. Hôm mình mang con sang nhà trẻ nhờ trông mấy tiếng, các cô ko để ý thay bỉm khi cháu ị, về con khóc sưng cả mắt, chim sưng đỏ tấy luôn, thế mà mình bôi xanhmetylen vài ngày là khỏi, may quá, chỉ sợ con sốt

16. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Hồi nhỏ con trai em hăm đến độ phải đi bác sĩ da liễu
    Bạn thử rửa bằng trà xanh tươi xem
    Không được nhắn tin cho mình, mình về nhà xem lại tên thuốc hộ bạn
    Bôi hôm trước hôm sau đỡ hẳn

17. thuychi09

thuychi09 Thành viên tập sự

Đợt bé nhà mình bị hăm nặng lắm, đít, bẹt và mông đều bị hết. Đi khám hết viện nhi đến các phòng khám tư đều ko khỏi. Mẹ cũng làm đủ mọi cách: tắm và rửa bằng nước chè xanh... vẫn ko khỏi. Cuối cùng bôi khoảng 2 lần thuốc GENTRISOME thấy con đỡ sau đó thì khỏi tịt luôn.

18. sumhevidat

sumhevidat Thành viên mới

Con nhà bạn bị hăm đít hoặc hăm háng hay hăm tại các vùng ngấn của bé có thể sử dụng bột tắm nhân hưng - hiện đang có chương trình cam kết hoàn 100% tiền nếu không trị khỏi đó, mình mua ở nhà thuốc về dùng thử mất 90k 12 gói có thể tắm để trị hăm tã , mẩn ngứa cho bé rất tốt còn nếu chỉ hăm mỗi vùng mông thì pha nửa gói rồi bôi vào vùng hăm là ok.

19. haisam13

haisam13 Thành viên đạt chuẩn

Đổi loại bỉm khác đi mn, có thể là bé không hợp với loại bỉm ấy thì sao?